[Funland] Nơi sinh trên căn cước công dân

alceste

Xe điện
Công nhận quả rắc rối, dễ gây nhầm lẫn. Riêng tôi thì quán triệt được ngay từ đầu vì năm ngoái khi dân tình ùn ùn đeo khẩu trang đi làm cccd, trong lúc mình ngồi hàng đầu, sắp đến lượt thì trường hợp ngay trước tôi nó lại ngược lại. Sinh ở tỉnh B, khai sinh ở tỉnh A theo bố. Nơi bà con đang xếp hàng làm cccd là tỉnh A. Công an giải thích mãi nhưng trường hợp ngay trước tôi này vẫn được yêu cầu về lấy giấy khai sinh ra mới làm được cccd.

Nơi đăng ký khai sinh của những trường hợp như trên hoàn toàn khác với nơi sinh - place of birth -trên hộ chiếu nhé. Cho nên khi vừa rồi xảy ra vụ bê bối thiếu nơi sinh trên hộ chiếu mẫu mới, quan chức nước ta cãi với cơ quan ngoại giao nước bạn rằng nơi sinh hoàn toàn có thể suy ra từ số cccd, là cãi cùn, cãi sai cả lý cả tình.
Cái này là chẳng qua nó là nước lớn bắt nạt nước bé thôi cụ ạ. Thỉnh thoảng nó cậy thế bắt nạt mình tí, Hàn Quốc ko có nơi sinh chẳng sao, mấy nước nữa cũng thế. Chẳng qua các anh ý thích thì các anh ý tỏ ra tao có quyền và mày cần mày phải uốn mình thôi. Mình ddang trong G20 xem, lại bỏ qua ngay và luôn.

poiuy

Xe cút kít
Tờ giấy chứng sinh thì chẳng có ai giữ, chỉ có giấy khai sinh. Vậy cứ thống nhất ghi như GKS là hợp lý chứ nhỉ? Cho nó đồng bộ với nhau.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Mình không hiểu ghi nơi sinh ở bệnh viện có ý nghĩa gì, ngu là khác, một đứa trẻ bố mẹ nó ở Hà Giang nhưng lúc sinh mẹ nó sang Singapo sinh nó thì ghi nơi sinh là Singapo à.
Nơi sinh phải là phường xã cấp giấy khai sinh.

formen

Xe lăn
Mình không hiểu ghi nơi sinh ở bệnh viện có ý nghĩa gì, ngu là khác, một đứa trẻ bố mẹ nó ở Hà Giang nhưng lúc sinh mẹ nó sang Singapo sinh nó thì ghi nơi sinh là Singapo à.
Nơi sinh phải là phường xã cấp giấy khai sinh.
Nó có ý nghĩa chứ cụ, khi q gia có trẻ sinh chấp nhận q tịch cho trẻ sinh ở đó. V.v...

bing-bing

Xe buýt
Tôi cũng bị như cụ, nhưng cán bộ của cụ chưa phổ biến đủ như cán bộ của tôi:

Cụ được lựa chọn 2 phương án: 1 là hủy số cũ , làm số mới và tự đi cập nhật các giấy tờ liên quan khác sang số mới. 2 là làm giấy đề nghị tiếp tục sử dụng số cũ đến cuối đời,nộp lên bộ CA.

Tôi chọn phương án 2, mặc dù quê Hà Nội, thế éo nào lại nhầm tôi lên tận Hà Giang :))

pham minh

Xe container
Chứ em khẳng định nhiều đời trước là nhà cụ không phải ở Bắc Ninh thì cụ ghi thế nào
Trường hợp này giống em. Ông nội em dắt díu vợ con sang Lào làm ăn rồi chết bên đó khi bố em có 2 tuổi. Bà nội em dắt con cháu về lại Vn tại một thị xã Thanh hóa rồi bà đi lấy chồng bỏ lại mấy chị em rồi bố em đi ở bế con cho nhà người ta khi có 4 tuổi và sau đó đi bộ đội khi có 16 tuổi . Thế rồi bố em khai quê ở đó và em cũng khai vậy. Lớn em đi làm khai lý lịch người ta bảo làm gì có thị xã đó vì đã đổi tên. Sau em khai có mỗi tỉnh Thanh hóa. Khi vào bộ đội điều tra lý lịch họ về quê điều tra nơi đó họ còn chẳng biết bố em là ai . Sau này khi làm căn cước cd lai phải có đầy đủ huyện, xã. Em bảo bạn c/ a là đến bố em còn chẳng biết thì sao em biết được. Thế là bạn c/a bảo anh cứ điền một phường nào đấy vào là được và em cũng ghi vào. Còn thực tế giờ em cũng chẳng biết quê gốc của em ở đâu

Bigtits

Xe tăng
Nguyên quán là tính theo quê gốc của cụ/ông/bố mình cụ ạ. Ông nội em quê Bắc Ninh nhưng thanh niên đã ra HN làm việc, ông già em đẻ trên HN, em đẻ trên HN nhưng nguyên quán em với ông già em vẫn là Bắc Ninh
Em nhớ không nhầm trước có 1 cái quy định về nguyên quán, quê quán này rồi.
Nguyên quán là theo nơi sinh của ông nội.
Quê quán là theo nơi sinh của đời bố.
Như đời con lão thì nguyên quán ghi Hà Nội là thoải con gà mái

GMHSCC

Xe tải
:)) Nơi sinh có hai loại: phổ biến là theo đường tự nhiên, số ít theo đường mổ trên bụng

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...
Cháu em cũng bị vậy . Gốc Hưng Yên - khai sinh Đồng Nai . giờ ko biết làm bao giờ mới xong ! CCCD làm đồng nai báo sai mã định danh ! nên gửi hồ sơ cả tháng nay chưa thấy gi cả !

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
CA họ thống nhất cách hiểu nơi sinh là nơi ĐĂNG KÝ KHAI SINH trong CCCD là rất ĐÚNG.
Thông tin và quản lý thông tin về một con người, phải do cơ quan có thẩm quyền, đủ nhân lực, thiết bị để xác định, lưu trữ, khai thác thông tin đó.
Bệnh viện không có trách nhiệm hoặc không đủ điều kiện để quản lý, lưu trữ thông tin cá nhân, nên giấy chứng sinh chỉ có giá trị về sự kiện bệnh lý (đẻ) đó là ĐỊA ĐIỂM SINH, chứ không có giá trị làm thông tin quản lý cư dân trên CCCD.
Luật không quy định đẻ ở đâu phải đk khai sinh ở đó, cũng không quy định sống ở đâu phải đẻ ở đó.

Thông thường và với đại đa số thì mẹ sống ở đâu (thường trú) đẻ con ở đó (y tế tuyến xã, huyện, hoặc tỉnh).
Những trường hợp này chiếm đa số và họ sẽ khai sinh cho con tại nơi sinh sống, từ cấp xã để NHẤT QUÁN với quản lý hộ khẩu, học hành, khám chữa bệnh, sinh hoạt gia đình và các quan hệ gốc gác, họ hàng.
Chả ai sống ở nhưng nơi có Điều Kiện tốt như TP HN, SG, ĐN..., vì lý do nào đó sinh con ở vùng sâu vùng xa (ví dụ đang đi công tác, hoặc du lịch) mà lại đăng ký khai sinh ở những nơi kém thuận lợi hơn. Hoặc nếu sinh con ở vùng Taliban kiểm soát, thì chắc cũng về VN đăng ký khai sinh.
Ngược lại, nếu sinh con ở những nơi có điều kiện tốt hơn (TP lớn, hoặc bên Mỹ, hay châu Âu chẳng hạn), bố mẹ thường khai nơi sinh ở đó (theo theo giấy chứng sinh) hoặc Đăng ký khai sinh ở đó (nếu được), ít ra là để giải quyết khâu oai.
Việc đăng ký khai sinh đúng nơi là "nguồn gốc, xuất xứ" của đứa trẻ, nó có tác dụng quản lý dân cư (nếu tiếp tục sinh sống ở đó), thuận tiện học hành, và chẳng may bị thất lạc thì còn có cơ hội lần ra manh mối.
Cụ giải thích thế k sai nhưng về mặt câu chữ thông thường thì e nghĩ là phần lớn mọi người sẽ hiểu là nơi dc sinh ra chứ k phải nơi đăng kí khai sinh. Để tránh rắc rối cho việc hiểu lầm này thì tại sao cơ quan chức năng k ghi là nơi đăng kí khai sinh hoặc nếu ghi ngắn là nơi sinh thì có dấu * hướng dẫn, chú thích là ghi nơi đăng kí khai sinh. Khi đó bên nào cũng tỏ tường và k bị rơi và trường hợp như cụ chủ thớt đang đề cập. Những cái toàn dân này cần hướng dẫn cụ thể nhất có thể để tránh hiểu sai

New car 2023

Xe điện
Trường hợp này giống em. Ông nội em dắt díu vợ con sang Lào làm ăn rồi chết bên đó khi bố em có 2 tuổi. Bà nội em dắt con cháu về lại Vn tại một thị xã Thanh hóa rồi bà đi lấy chồng bỏ lại mấy chị em rồi bố em đi ở bế con cho nhà người ta khi có 4 tuổi và sau đó đi bộ đội khi có 16 tuổi . Thế rồi bố em khai quê ở đó và em cũng khai vậy. Lớn em đi làm khai lý lịch người ta bảo làm gì có thị xã đó vì đã đổi tên. Sau em khai có mỗi tỉnh Thanh hóa. Khi vào bộ đội điều tra lý lịch họ về quê điều tra nơi đó họ còn chẳng biết bố em là ai . Sau này khi làm căn cước cd lai phải có đầy đủ huyện, xã. Em bảo bạn c/ a là đến bố em còn chẳng biết thì sao em biết được. Thế là bạn c/a bảo anh cứ điền một phường nào đấy vào là được và em cũng ghi vào. Còn thực tế giờ em cũng chẳng biết quê gốc của em ở đâu
Chết thật, không trung thực như bác thì không bao giờ được kết nạp, nhá.

Bác phải ghi trung thực:
Nguyên quán: Đếch biết (*).
(*): Bố tau còn không biết thì tau biết làm sao.

New car 2023

Xe điện
Em nhớ không nhầm trước có 1 cái quy định về nguyên quán, quê quán này rồi.
Nguyên quán là theo nơi sinh của ông nội.
Quê quán là theo nơi sinh của đời bố.
Như đời con lão thì nguyên quán ghi Hà Nội là thoải con gà mái
Có quy chuẩn bác ạ.
Mời bác tham khảo: khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014.
Rất là minh bạch thông minh rõ ràng không tự diễn chuyển.
Quả là không phí phạm tiền thuế của tôi và bác đóng góp.

Thiên___Phong

[Tịch thu bằng lái]
Nơi sinh & nơi khai sinh khác nhau là bình thường.
Các cụ được sinh ra có đầy đủ cha mẹ nên được khai sinh đầy đủ. Nhưng những người bị bỏ rơi, những người được nhận nuôi thì nơi sinh chính là chỗ cần thiết để tìm lại cha mẹ đẻ, tìm lại nguồn gốc của mình.

Luxipe

Xe hơi
Y hệt trường hợp của con nhà e, nhưng nhà e mang giấy KS ra thì k bị nhầm. Từ trước tới nay e toàn khai nơi sinh HN, bà cháu lại về quê đk khai sinh thành ra giờ đầu căn cước của nó là ở quê. Giả sử giờ e khai lý lịch cho con e đi học hay đi thi có mục nơi sinh: thì ghi HN hay ở tỉnh nhỉ? Rõ nó sinh ở HN, còn nếu ghi HN thì có khi nào họ kiểm tra lại k khớp với căn cước, rắc rối k nhỉ? E lo mỗi vụ khai giấy tờ thủ tục này thôi.

kienvinh

Tháo bánh
Cái này là chẳng qua nó là nước lớn bắt nạt nước bé thôi cụ ạ. Thỉnh thoảng nó cậy thế bắt nạt mình tí, Hàn Quốc ko có nơi sinh chẳng sao, mấy nước nữa cũng thế. Chẳng qua các anh ý thích thì các anh ý tỏ ra tao có quyền và mày cần mày phải uốn mình thôi. Mình ddang trong G20 xem, lại bỏ qua ngay và luôn.
Lý do đằng sau tôi không bàn. Thực ra là đã bàn đến mức bị truất quyền thảo luận trong topic ấy rồi ấy chứ :D

Ý tôi ở đây là (ngay cả cán bộ cũng lý luận rằng) nơi sinh có thể suy ra từ ba chữ số đầu của CCCD, là sai.

atoxet

Xe buýt
Vợ em gặp rắc rối với vụ nơi sinh và nơi cấp giấy khai sinh vì vậy công an cấp sai số căn cước theo mã tỉnh.
Vợ em sinh ở tỉnh A (bệnh viên cấp ra giấy chứng sinh), có hộ khẩu ở tỉnh B. Cha mẹ về tỉnh B làm giấy khai sinh.
Khi điền vào giấy cấp căn cước, cmt từ xưa đến nay đều hiểu đơn giản là “Nơi Sinh là tỉnh A”. Trước giờ ko có vấn đề gì nhưng hôm rồi CA quản lý dân cư gọi mang giấy khai sinh lên xem lại và báo CCCD lấy mã tỉnh A là sai.
Giải thích 1 hồi loằng ngoằng thì dc hiểu họ thống nhất cách hiểu, quy định mới “nơi sinh” có nghĩa là “nơi đăng ký khai sinh”. Còn “nơi sinh” đúng nghĩa đen cấp ra cái giấy chứng sinh chả có ý nghĩa mẹ gì hết.
Túm lại do hiểu sai từ “nơi sinh” cả hệ thống từ dân đến cán bộ thực hiện. Họ hướng dẫn làm đề nghị sửa đổi và hủy luôn số CCCD trên hệ thống, thu lại thẻ CC ngay tại chỗ. Khốn khổ nhất là ko biết đến bao giờ mới dc sửa và cấp cái mới . Có nhiều trường hợp cả năm nay vẫn chưa làm xong, coi như sống chui. Banks, các loại giấy tờ cần CCCD ko thể làm dc.
Khổ nhất là thẩm quyền của họ bây giờ không sửa dc trên hệ thống và mới chỉ tiếp nhận rồi gửi lên bộ CA xử lý nhưng lại xóa (treo) dc CCCD của người dân.
Việc tra soát này sẽ xảy ra với tất cả ai bị sai vì hệ thống sẽ báo họ fai sửa hết.
Ai Lỡ gặp trường hợp này thì ko nên đưa họ CCCD lúc đó, kêu mất rồi. Họ muốn làm sao thì làm. Mục đích lúc chờ sửa thì còn có CCCD mà dùng tạm.
Các cụ chú ý khi khai giấy tờ nhé.
Em thấy cái này sai sai.
Em hộ khẩu Namdinh, vợ và con gái lớn em hộ khẩu Hanoi, nhà em tạm trú HCM, đứa thứ 2 đẻ ở Bình Dương, đẻ ra là được cấp luôn số định danh cá nhân với mã tỉnh Bình Dương, số này sẽ theo nó suốt đời (là số ghi trên CCCD sau này luôn). Và có cực kì nhiều trường hợp như thế, đứa trẻ con ra đời ở đâu thì ở đó cấp số tiện hơn nhiều, đâu phải ai cũng có điều kiện phi ngay về quê làm thủ tục đâu. nên em nghĩ Nơi sinh là nơi sinh chứ ko phải nơi đăng kí khai sinh.
Vụ CCCD thì cụ cứ báo mất là xong (cái này là mấy đồng chí công an phường “nói bâng quơ” với em về vụ sổ hộ khẩu, áp dụng được với các loại giấy tờ khác)

cha biet chi

Xe điện
Cán bộ bận wc nên ko để ý làm sai nhà cụ à.

phuongmit

Xe cút kít
Ngay trong bản chính giấy khai sinh của thằng con nhà e và từ thời em thì nơi sinh vẫn được hiểu là nơi đẻ, mời các cụ ngó. E sẽ tìm 1 vài hồ sơ của e nơi sinh dc hướng dẫn là nơi đẻ và hoàn toàn hợp lệ vì dc hướng dẫn cụ thể :)) em với 2 đứa nhà em đẻ cùng viện, chỉ khác nhau tên gọi :))