[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

minh0075

Xe điện
Mình nhin ảnh chụp nhân viên của 1 ĐSQ Viet nam tại 1 nước gần mình, lớn bé hơn 70 người. Mình hỏi mức lương của họ, nhân sơ sơ, phải tầm hơn 100.000$ / tháng.

odaiba

Xe tăng
Thì tôi đã nói CLS chỉ liên quan khách ngoại, trong khi đối tượng giải cứu là công dân Vn.

Cái vb này mới xuất, khi Vn đã chấp nhận sống chung với covid, nối lại bay thương mại quốc tế.
Cụ có vẻ vẫn nhầm nhỉ?
Khách nước ngoài mà ko có cục xnc ra công văn đồng ý nhập cảnh, cấp visa tại đsq Việt Nam tại nước sở tại hoặc visa on arrival (là bước cuối cùng) thì nhập cảnh vào mũi.
Còn công dân Việt Nam thì chả cần cv hay xác nhận gì của Cục qlxnc BCA đề đc về nước.

lenhhoxung1980

Xe điện
Mình nhin ảnh chụp nhân viên của 1 ĐSQ Viet nam tại 1 nước gần mình, lớn bé hơn 70 người. Mình hỏi mức lương của họ, nhân sơ sơ, phải tầm hơn 100.000$ / tháng.
70 nhân viên là nước lớn rồi cụ. Bình thường chỉ 10-20 người thôi

Saviah

Xe buýt
Người OF
mức lương phụ thuộc vào mức sinh hoạt phí tối thiểu của nơi đó cụ ạ, ví dụ như ở Mỹ, Anh thì đương nhiên nó sẽ khác với ở Lào hay Cam.

Pidarazidebil

[Tịch thu bằng lái]
Tất các các chuyến bay năm 2020 và nửa 2021 đều phải gửi danh sách lên sứ quán.
Nếu được chấp thuận sẽ gửi xác nhận vào email, sau đó tự trả tiền mua vé ở HN, đối với những trường hợp bình thường.
Mấu chốt ở đây làm sao vào đc danh sách, các cửa dv chạy xuất về đều qua kênh của sứ quán sở tại, người về đông nên giá đc đẩy lên.
Sau khi vào Danh sách, cục Lãnh sự sẽ gửi sang cục XNC, Biên phòng để tiếp đón và cách ly.
Cục HK ko liên quan.
Tôi kg nhầm, bay charter mà có tiêu cực thì phải bắt Cục HK trước.

Ý của tôi là:
1. Nếu tiêu cực bay giải cứu, cần gõ ĐSQ trước
2. Nếu tiêu cực bay charter, phải túm Cục HK trước.

Cục LS chưa đến tuổi được đi đầu lò củi 2022.

.Bo My

Xe container
loại này không liên quan đến việc xin cho, tham nhũng vặt ở các đsq
cứ từ từ, việc nhạy cảm mà cụ cứ ôm tờ báo làm dẫn chứng?! Tội nhận hối lộ thì ai là người đưa, tại sao không bắt? Vậy thì có 2 khả năng: 1 là ông đưa là rất nhiều dân thường, 2 là ông đưa là người nhạy cảm như sứ quán, có thể đã bắt rồi hoặc khởi tố nhưng không đưa lên báo.

minh0075

Xe điện
70 nhân viên là nước lớn rồi cụ. Bình thường chỉ 10-20 người thôi
It vậy hả cụ, theo cụ ở Lào là bao nhiêu người?
Nước lớn chưa chắcđông bằng nược có quan hệ quan trọng chứ?

tunglam28062009

Xe tăng
Toàn liều mạng và ngu dốt! Thịt luộc của mối chú đến mấy nghìn USD thì cũng phải nhìn xem thịt của ai. Tầm mà bỏ ra trăm củ để té về nước thì 90% là con nhà có máu mặt. Có thể lúc ấy nó cắn răng nộp, nhưng về sau chắc chắn sẽ sinh chuyện vì ăn dày quá. Thôi em ạ, kiếp sau đầu thai sau khi tiêm thuốc bổ, nhớ bài học này nhá!
Máu mặt j đâu cụ ơi. Tầm đầu năm ngoái các nc dịch hoành hành dữ dội. Thông tin nc nhà đưa tin nghe hết hồn. Nhiều gd cắn răng chi tiền chạy cho con cái, người thân về vn cho an toàn.
E mong lôi dc nguyên dây này cho vào lò hết đi. Cmcn ăn thịt người dân đồng bào lúc khó khăn.

Mesocsic

Xe điện

lenhhoxung1980

Xe điện
It vậy hả cụ, theo cụ ở Lào là bao nhiêu người?
Nước lớn chưa chắcđông bằng nược có quan hệ quan trọng chứ?
Lào, Cam được tính là sứ quán quan trọng đấy cụ, cùng với Trung Quốc, Nga, Nhật, Mỹ... đại sứ hàm thứ trưởng.
Bạn em đi sứ ở Ý, đsq có hơn 10 người thôi.

dheIa

Xe điện
Trước em lên Berlin chơi, được người quen nhờ làm hộ chiếu cho con họ để về Việt Nam chơi. Mụ nhân viên ra hách dịch: sao bố Việt, mẹ Việt, con lại tên Tây. Em nóng máu bảo: thế có vấn đề gì không? ĐSQ cho cái giấy để tôi về bảo bố mẹ bé đổi tên. Thế là tịt luôn. :D Bà con mình hay sợ nên cứ tính nước lót tay trước nên mới bị nắm điểm yếu này để dọa thôi...
Chị gái sứ quán mà cụ kể ở trên là non nghiệp vụ rồi. Nên mới chịu để cụ quát ^^
Vì theo luật quốc tịch, nếu cháu cụ muốn có quốc tịch VN thì phải có tên gọi VN đấy cụ. Còn mà vẫn cứ thích tên tây í hả.. Thì đừng làm hộ chiếu VN nữa. Luật quy định như thế mà.
Họ ăn gian tiền thì mắng là đúng.
(Em nói thế thôi chứ em chả (chả dám thì đúng hơn) mắng ai bao giờ ^^)
Nhưng mắng họ khi mình ko đúng thì là ko nên dù họ đáng bị mắng vì tội non nghiệp vụ :">

Cụ hat.tieu : Em viết thêm cho còm #1,438 của cụ ở đây cho đỡ loãng thớt ạ :)
Tên gọi khác với Họ mà cụ.
Ví dụ như tên cụ là Hạt Chấm Tiêu, thì Họ sẽ là Hạt, tên gọi sẽ là Tiêu, còn Chấm sẽ là tên đệm ^^
Bố mẹ mà đều mang quốc tịch Việt, con ko không thuộc các trường hợp đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài thì Tên gọi càng phải là tên Việt đó cụ...

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chị gái sứ quán mà cụ kể ở trên là non nghiệp vụ rồi. Nên mới chịu để cụ quát ^^
Vì theo luật quốc tịch, nếu cháu cụ muốn có quốc tịch VN thì phải có tên gọi VN đấy cụ. Còn mà vẫn cứ thích tên tây í hả.. Thì đừng làm hộ chiếu VN nữa. Luật quy định như thế mà.
Họ ăn gian tiền thì mắng là đúng.
(Em nói thế thôi chứ em chả (chả dám thì đúng hơn) mắng ai bao giờ ^^)
Nhưng mắng họ khi mình ko đúng thì là ko nên dù họ đáng bị mắng vì tội non nghiệp vụ :">
Tên Việt Nam chính là họ của bé roài còn gì cụ.

"Trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha mẹ đều là công dân Việt Nam thì có quốc tịch Việt Nam."

XámChâuPhi

Xe tải
QĐ thì biên phòng và CSB nát bét ra kia kìa. Quan trọng là giờ kiếm đâu ra 1 anh trẻ trẻ tầm 50t như Putin cách đây 25 năm, dựng 1 anh có tầm lên lđ được lâu lâu, bớt đi tư duy nhiệm kỳ.
Chứ vụ Việt Á, Cục LS này mới xảy ra năm ngoái, khi lò cụ Tổng vẫn đang rừng rực, chứng tỏ đội này coi cái lò như cái lò tôn. Chúng nó vẫn ăn, vẫn chén, chả sợ
Lò hết thiêng rồi hay sao ý, chúng đếch sợ.
Ôi mẹ ơi em vừa vào trang Tôi và sứ quán, đọc một bạn chia sẻ hôm nay là hai vợ chồng đăng kí kết hôn bên Đức, lãnh sự quán lạm thu tới 430 ơ, khi bạn đòi biên lai thu tiền có mộc đàng hoàng thì sứ quán doạ, đòi nữa thì huỷ luôn giấy ĐKKH vừa kí chưa ráo mực. Bạn này về chia sẻ bức xúc trên mạng, vài ngày sau lãnh sự quán VN ở Frankfurt gọi lên nói chuyện xin lỗi và tặng hoa, trả lại tiền lạm thu vì phí thật có 70 ơ. Ôi đúng ơ kìa nhỉ, ăn gấp 6 lần!!!
Cặp vc kia quá đáng thật!
Tặng hoa là để thông cảm im ỉm đi, mà sồn sồn vỗ .. ăn vạ.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ vẫn nhầm nhỉ?
Khách nước ngoài mà ko có cục xnc ra công văn đồng ý nhập cảnh, cấp visa tại đsq Việt Nam tại nước sở tại hoặc visa on arrival (là bước cuối cùng) thì nhập cảnh vào mũi.
Còn công dân Việt Nam thì chả cần cv hay xác nhận gì của Cục qlxnc BCA đề đc về nước.
Với khách ngoại, ĐSQ cấp visa, cấp giấy miễn thị thực trước dịch. Nhập cảnh lúc dịch đc hay kg phải đc Cục LS phê duyệt. Tất nhiên Cục này phải phối hợp với BCA, BQP để ngăn chặn thành phần khủng bố, *********.

Công dân Vn chỉ cần chìa ra cái pp do Cục xnc BCA cấp là nhập.

Cụ đang nhầm lẫn giữa Cục XNC của Bộ CA với Cục LS của BNG.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Tất các các chuyến bay năm 2020 và nửa 2021 đều phải gửi danh sách lên sứ quán.
Nếu được chấp thuận sẽ gửi xác nhận vào email, sau đó tự trả tiền mua vé ở HN, đối với những trường hợp bình thường.
Mấu chốt ở đây làm sao vào đc danh sách, các cửa dv chạy xuất về đều qua kênh của sứ quán sở tại, người về đông nên giá đc đẩy lên.
Sau khi vào Danh sách, cục Lãnh sự sẽ gửi sang cục XNC, Biên phòng để tiếp đón và cách ly.
Cục HK ko liên quan.
Thì tôi đã nói sao kg thấy củi ĐSQ.

Cục HK kg cấp phép sao chuyến bay cất cánh đc?

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Đâu có chặn, chỉ là đưa bé 12 tháng về với nội ngoại giá 4000€ thôi. Bé suy dinh dưỡng, viêm da dị ứng do mùa đông quá lạnh, mới chào đời chưa thích nghi.
Quên, cháu bé nếu quốc tịch nước ngoài thì kg phải đối tượng giải cứu. Người Việt tìm mọi cách sinh con ở nước ngoài để lấy quốc tịch, sao trách Cp Vn chặn đường về đc?

Pidarazidebil

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem Nghị định số 26/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 3 năm 2017 và Quyết định số 2678/QĐ-BNG quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Cục Lãnh sự .
Điều này kg có nghĩa Cục LS là cấp trên của ĐSQ.