[Funland] Nửa đêm đâu đầu chuyện nhà cửa ! E nhờ các cụ vào tư vấn giúp em.

Kimi2016

Xe buýt

Chả là e dc phụ huynh cho mảnh đất để xây nhà !
Mảnh đất nhà e chỗ mũi tên đó ạ ! Hiện tại mới có 1 nhà kế bên đã xây ( e có đánh dấu đấy ) E có 2 vấn đề muốn nhờ các cụ tư vấn giúp !
1. E dự định sẽ ép cọc thì cái phần giáp cái nhà đã xây ( chỗ e khoanh lại đấy ạ ) có ép cọc dc k ạ ?
2. Đất nhà e là 13x5m Hướng Nam . từ tầng 2 thì đua trước dc 1m , đua sau 80 cm . Nhà e 2 vc với 2 F1 , e dự tính xây 3 tầng với 3 phòng ngủ , phòng thờ ,sân phơi... ! Ban đầu e chỉ tính tầng 1 để phòng khách , bếp + phòng ăn , nhà vs .Giờ e muốn nhét dc thêm cái gara vào tầng 1 mà thấy khó quá.

Hiện tầm tiền e mới có 1tỷ cho vc xây nhà . Xin hỏi các cụ với diện tích của e và xây như vậy chi phí rơi vào khoảng bao nhiêu ? 2 vợ chồng đều thích những thứ đơn đơn giản , nên nội thất k cần cầu kỳ , cchir cần đơn giản nhất là đẹp thôi ạ
Nhờ các cụ tư vấn giúp e với. Mỗi ngày e có 20 chén rượu nhạt mời các cụ ! E cám ơn.
Nhiều cụ khuyên nên làm vc với KTS .
Vậy các cụ tư vấn giúp trình tự làm vc với KTS thì như nào ạ ? Thêm nữa là e cũng khồng bố trí cầu kỳ bên trong nhà chỉ cần công năng sử dụng hợp lý thôi thì chỉ cần thuê thiết kế kiến trúc , k cần thiết kế nội thất có ổn k các cụ nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

cantona

Xe container
Cụ chịu khó bỏ ra gần 2 củ gửi hẳn xe vào bãi thì lại đỡ đau đầu ngay, bãi xa trên 300m thì vứt lại bãi 1 xe đạp hoặc 1 xe máy cũ dành cho việc đi về. Đừng chơi hầm lửng kẻo mưa lớn 1 trận lại có cái bể bơi. Ví dụ đau thương thì đầy rồi.
Pa 2 là cụ xây tầng 1 lùn cao 2m đến 2.2m để làm nhà để 4b và xe máy khách khứa đến nhà, trong là nhà vs nhỏ và kho đồ. Tầng trên để ở, vậy là 3 tầng 1 lỡ. Cụ làm lối lên ở ngoài.

vta123

Xe hơi

Mảnh đất nhà e chỗ mũi tên đó ạ ! Hiện tại mới có 1 nhà kế bên đã xây ( e có đánh dấu đấy ) E có 2 vấn đề muốn nhờ các cụ tư vấn giúp !
1. E dự định sẽ ép cọc thì cái phần giáp cái nhà đã xây ( chỗ e khoanh lại đấy ạ ) có ép cọc dc k ạ ?
2. Đất nhà e là 13x5m . từ tầng 2 thì đua trước dc 1m , đua sau 80 cm . Nhà e 2 vc với 2 F1 , e dự tính xây 3 tầng với 3 phòng ngủ , phòng thờ ,sân phơi... ! Ban đầu e chỉ tính tầng 1 để phòng khách , bếp + phòng ăn , nhà vs .Giờ e muốn nhét dc thêm cái gara vào tầng 1 mà thấy khó quá.
Nhờ các cụ tư vấn giúp e với. Mỗi ngày e có 20 chén rượu nhạt mời các cụ ! E cám ơn.
Muốn đẹp thì k free được.cụ gọi ô kts ô ấy tư vấn xây đúng í cụ luôn.lên đây lúc nhà cụ thành chuồng chym mất

Anhtraj

Xe tăng
Tới đây e cũng xây nhà, mà đang k biết phải lo những việc gì, chưa bao h làm đc việc gì lớn trừ việc lấy vợ. Haizz, các cụ trên đây nhiều kinh nghiệm, có thể giúp em gachj đầu dòng những việc cần làm được k ạ? Em hiện chỉ biết đại khái là kiếm miếng đất, thuê thiết kế, thuê thì công. Còn chi tiết bên trong thế nào thì tạm thời mù tịt ạ.
em cảm ơn cccm,

NoBored

Xe tải
Tới đây e cũng xây nhà, mà đang k biết phải lo những việc gì, chưa bao h làm đc việc gì lớn trừ việc lấy vợ. Haizz, các cụ trên đây nhiều kinh nghiệm, có thể giúp em gachj đầu dòng những việc cần làm được k ạ? Em hiện chỉ biết đại khái là kiếm miếng đất, thuê thiết kế, thuê thì công. Còn chi tiết bên trong thế nào thì tạm thời mù tịt ạ.
em cảm ơn cccm,
Chả cần làm gì, cụ cứ chủ tri có ngừoi lo tất

dpl

Xe lăn
Em trong nghề nên nói thật là cụ muốn đẹp thì thuê thiết kế. Từ khâu tư vấn đến lên thiết kế, sửa tk, giám sát ... Ko phải lo nghĩ thiếu cái này thừa cái kia.
Còn muốn free thiết kế thì thường thuê trọn gói cả thi công chìa khóa trao tay

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nhà xây tiền tỉ xứng đáng bỏ ra 50tr tiền thiết kế, và thuê thiết kế thì tiết kiệm được cả 100tr, chúc cụ chủ tìm được đúng người, đúng việc.

TaiNon1974

Xe buýt

2. Đất nhà e là 13x5m . từ tầng 2 thì đua trước dc 1m , đua sau 80 cm . Nhà e 2 vc với 2 F1 , e dự tính xây 3 tầng với 3 phòng ngủ , phòng thờ ,sân phơi... ! Ban đầu e chỉ tính tầng 1 để phòng khách , bếp + phòng ăn , nhà vs .Giờ e muốn nhét dc thêm cái gara vào tầng 1 mà thấy khó quá.
1. Ép đc, tụi ép cọc nó biết khi khảo sát trc ép, chuyện hay xảy ra là nó dồn phá nền gạch lát của nhà kế bên, nên báo trc cho người ta.
2. Phòng khách đưa lên tầng 2 dành cho xe. Nói chung nên thuê thiết kế bài bản cụ nhé!

Red2010

Xe điện
Cụ cần TK inbox em. Hãy đến với nhau trên tinh thần thiện chí và trách nhiệm :D
Em chả biết quảng cáo hoa mỹ nên chỉ còm vậy thôi.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại một câu là cụ tốn hơn chục củ thuê kts thiết kế cho có bài bản, đừng mang lên đây hỏi ngang đẽo cày giữa đường, em thật...!!!
Rẻ thế cụ, bọn em chết đói à?

tuananh2011

Xe tải
Em khuyên cụ 2 điều là nếu nhà để đc xe thì cứ để..tội gì vất vả đi ra bãi và tầng 1 phần còn lại nên làm phòng khách có cửa kính ngăn ra..tuy là nhìn hơi rối nhưng cực kỳ tiện dụng..cụ để phòng ăn dưới tầng 1 có khách lúc ăn cơm bất tiện lắm

cmyk77

Xe điện
Với em Gara nên dưới như #2, chứ để trong phòng khách kinh lắm

Quản Tượng

Xe tăng
Truyền thống, ngon bổ rẻ thì như #15 mà làm cụ ạ, truyền thống của nhà ống,
Phần giáp ranh nhà kia cụ ép vô tư, cứ đất nhà mình mà làm, phần móng - tường của nhà kia thì cụ cẩn thận thì che + chèn tấm ván ép vào trước khi xúc móng sâu và ép.

hello.world

Xe hơi
Tốt nhất là thuê thiết kế người ta tư vấn luôn cho cụ ạ

Kimi2016

Xe buýt
Cám ơn các cụ nhiều ạ !