[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

quy la tien

Xe điện
Có cod gì đấy các cụ, iem chưa hiểu???

tratida

Xe container
con mèo cái nhà em ngày xưa toàn bỏ nhà đi động đực gào gáy bên mấy nhà xung quanh các kiểu. sướng xong về lại cào cửa bắt em ra mở cho vào. Sau về đẻ một mớ, cũng bực :))

maybach57

Xe tăng
Lần đi ăn phở.quán ngồi bộ bàn ghế nhựa.bàn bên cạnh có 2 mẹ con,dắt theo 1 con poodle.con mẹ cho con chó ngồi ghế nhựa bên cạnh.rồi vớt thịt trong bát để ra bàn cho con chó tự liếm ăn.quả đấy mà ngồi cùng bàn e thì e cho cả chủ lẫn chó nhà nó ngồi gầm bàn ăn với nhau
Thôi ông ạ. Lắng đi là hơn. Biết được gia thế nó thế nào. Gặp phải họ nhà Chí phèo thì rách việc

maybach57

Xe tăng
Tôi biết cô hàng xóm nhà tôi, nuôi một con chó cảnh, yêu lắm, suốt ngày ôm ấp, đi đâu cũng cho đi theo, nói năng với chó nhẹ nhàng hơn nói với con. Nhiều lúc tôi tưởng cô ấy nói về con mình, hóa ra nói về chó.
"Dạ, hôm nay cháu nó mệt, em vừa phải đưa cháu đi bác sĩ, mất gần 5 triệu cả tiền thuốc, mà trưa nay cháu vẫn bỏ ăn". Nói đến đây, cô rơm rớm nước mắt.
Cũng cô ấy, nhiều lần tôi nghe cô nói với chồng con gay gắt như với kẻ thù.
Lạ thật!
Thế rồi hôm nay, cô sang nhà tôi có việc, con chó cũng đi theo. Tôi vốn không thích chó đi đường chân bẩn tha đất vào nhà, nhưng vì nể nang hàng xóm nên đành nhịn. Tôi thấy con chó hôm nay cứ cúi đầu vào chỗ ấy liếm, nhìn chỗ ấy hơi "lạ".
- Ơ, con chó này sao thế?
- Dạ, em mới cho cháu đi thiến được mười ngày, chắc nó vẫn ngứa chỗ ấy.
- Trời, sao phải thiến? Đau đớn lắm! Tôi thốt lên thương xót thật sự!
- Không thiến thì đi đường nó chạy theo gái không giữ được anh ạ.
- Thì dắt dây nó đừng thả rông nữa chứ sao lại nỡ thiến nó. Tôi nói rất thật lòng.
Tôi không nuôi chó bao giờ nên có lẽ không hiểu tâm lý người nuôi chó, nhưng tôi không tán thành việc thiến chó. Trâu bò lợn gà cứ thiến, không sao, nhưng mèo chó, mà nhất là chó cảnh, đè ra thiến thì tôi thấy không ổn chút nào.
Nếu thực sự các bạn yêu chó sao nỡ đem thiến con vật yêu quý của mình, khiến nó đau đớn cả về thể xác lẫn tinh thần!
Không biết ở các nước có nền văn minh có truyền thống yêu chó như phương Tây, họ có thói quen thiến chó không các cụ?
Tình yêu chó của người Việt mình có khác gì tình yêu chó của bọn Tây lông không các cụ?
Tôi chả có tình yêu chó, chỉ thấy thương hại cho những con chó đực được một số người Việt ta thương yêu như con cái đem đi thiến.
1. có thiến, nhưng là “triệt sản”. Áp dụng cho cả chó cái và chó đực.
2.Triệt sản bằng cách tiêm thuốc, không tác động tới cơ quan sinh sản

Boy_8x

Xe máy
e sợ mỗi lông và nó bậy ra nhà,nhất là trời nồm hôi kinh

TÔN

Xe container
1. có thiến, nhưng là “triệt sản”. Áp dụng cho cả chó cái và chó đực.
2.Triệt sản bằng cách tiêm thuốc, không tác động tới cơ quan sinh sản
Ở HN cụ biết chỗ nào tiêm triệt sản cho chó ko cụ ?

Soldier331

Xe tải
Chó quyền: Tôi có quyền quyết định với con chó của tôi (đem đi thiến)
Vẫn là chó quyền: Mày không có quyền quyết định thịt chó của mày, vì nó là bạn
:(
Bạn em chả đứa nào ăn mứt cả

maybach57

Xe tăng
Ở HN cụ biết chỗ nào tiêm triệt sản cho chó ko cụ ?
Đoạn giao cắt trường chinh và bạch mai cụ ạ. La liệt bệnh viện thú y xịn luôn. Đừng vào mấy phòng khám thú y cụ nhé. Toàn lùa gà đấy cụ ạ

Xe nội lước

Xe container
Em từng nuôi 5 con chó . 4 ta 1 Nhật. Trừ con chó Nhật ng ta cho khi đã trưởng thành thì hầu hết các con kia đều không qua được vài tháng đến 1 năm. Chó nhà em nuôi cho ăn như người..nghĩa là nhà ăn gì thì cho chó ăn nấy .. chúng ăn nhanh kinh dị nhưng sau 1 thời gian là lại mắc bệnh đi ngoài rồi chết. Kể cả đã tiêm 5 trong 1 vẫn vậy.
Em cứ ngỡ nuôi dễ như nuôi chó ,ai dè khó vậy. Cccm có kiến thức nuôi chó ta thì bầy em cách với.
À mà có người nói đất ở hoặc tuổi chủ có khi khi không nuôi đc chó màu này nhưng lại nuôi đc chó màu khác có đúng không ? Mời cccm vào xác nhận giúp.
Ps : em thuộc thành phần nuôi chó ó ý thức. Không cho vs bậy bạ đường phố..cửa nhà dân. Ra đường rọ mõm, đeo xích dù là chó con , không nuôi chó to , chó dữ và các loài chó hung bạo đâu ạ.

ZoBon

Xe buýt
Chó hay bị bệnh đường ruột. Cụ tiêm phòng cho nó. Đừng cho ăn xương sắc nhọn, cho ăn xương phần nào mềm thôi. Ko cho ăn mặn.
Nhà ăn gì cho chó ăn nấy thường hay chết vì cho ăn xương cá, nhất là xương ống gà. 99% là chết.
Em cũng đang mệt với con mèo đây. Chả biết sao gãi bay mất mảng lông đầu. Mà ko có rận, da ko có nốt đỏ. Haiza

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Cụ cho ăn như người thì chết là đúng rồi. Em ở công trường cũng k cho chó ăn như thế. Để chó k chết thì:
- tiêm phòng.
- k cho ăn xương, k cho ăn đồ sống nhất là lòng cá…
Nhà em thường nấu riêng 1 nồi cơm bằng gạo rẻ cho chó. Đồ ăn thì cho tí thịt bạc nhạc hoặc gà mỹ giá 39k/kg ở metro. Cụ cho thức ăn thừa cũng được nhưng lựa 1 chút, nhớ nhất k cho xương nhé.
Nên chó nhà em toàn chết già. Ở công trường thì ăn kém hơn chỉ ăn đồ thừa nhưng cũng k cho ăn lung tung. Thà ăn cơm canh còn ok hơn.
Mấy tụi chó cảnh ăn khá hơn tí tuỳ điều kiện. Vợ em thì nuôi 1 con poodle chỉ cho ăn cơm với tí rau, thịt gà mỹ nấu 1 lần ăn cả tuần. Tụi này ăn ít nên k tốn mấy.
Nhiều người nuôi cầu kỳ quá em chịu, k hầu được. Chó thì là chó thôi :))

coolpix8700

Xe ngựa
Có 2 lần vaccines bắt buộc với tụi chó là 5 bệnh từ 1 đến 2 tháng tuổi và 7 bệnh độ 1 tháng sau mũi thứ nhất kia. Nhất là ở nơi mà xung quanh nuôi nhiều hay trước đây đã từng bị mắc những bệnh như vậy!

tungna414

Xe tăng
Em từng nuôi 5 con chó . 4 ta 1 Nhật. Trừ con chó Nhật ng ta cho khi đã trưởng thành thì hầu hết các con kia đều không qua được vài tháng đến 1 năm. Chó nhà em nuôi cho ăn như người..nghĩa là nhà ăn gì thì cho chó ăn nấy .. chúng ăn nhanh kinh dị nhưng sau 1 thời gian là lại mắc bệnh đi ngoài rồi chết. Kể cả đã tiêm 5 trong 1 vẫn vậy.
Em cứ ngỡ nuôi dễ như nuôi chó ,ai dè khó vậy. Cccm có kiến thức nuôi chó ta thì bầy em cách với.
À mà có người nói đất ở hoặc tuổi chủ có khi khi không nuôi đc chó màu này nhưng lại nuôi đc chó màu khác có đúng không ? Mời cccm vào xác nhận giúp.
Ps : em thuộc thành phần nuôi chó ó ý thức. Không cho vs bậy bạ đường phố..cửa nhà dân. Ra đường rọ mõm, đeo xích dù là chó con , không nuôi chó to , chó dữ và các loài chó hung bạo đâu ạ.
Hệ tiêu hóa của chó rất kém, nhưng mà chúng lại phàm ăn. Chó tiêu hóa chậm hơn con người chúng ta. Nên nếu nó ăn đẫy bụng ngày hôm nay thì ngày mai quá trình tiêu hóa mới bắt đầu và sẽ đầy bụng.
Cụ nên cho chó của cụ ăn 70-80% khả năng của nó thì chó sẽ khỏe.

Do đó cụ nên tính khẩu phần ăn cho nó tùy theo độ tuổi và cân nặng.
Chó dưới 1 năm tuổi thì ngày 3 bữa, từ 1 năm tuổi đến 7 năm tuổi thì ngày 2 bữa. Không cho ăn đồ mỡ và nhiều tinh bột (nhiều cơm, mì hay bánh mì) do sẽ làm nhanh bị bệnh tim và tiểu đường ở chó.

6 tháng 1 lần uống thuốc giun, uống nhắc lại sau 3 tuần. Sau mỗi lần uống thuốc giun thì 1 tuần liền phải cho uống men tiêu hóa sống Biosubtyl để nuôi cấy lại lợi khuẩn và nấm đường ruột cho chó (giống như con người cũng vậy thôi).

Nếu đi ngoài do đầy bụng cho uống nửa gói Smecta hòa với 50-60ml nước nếu chó dưới 10kg, 10kg trở lên thì pha 1 gói Smecta với 80ml nước, cố gắng cho uống hết (chó nhà e thì e bế nó nằm rồi đút từng thìa cho nó).

Chó dưới 1 tuổi uống 1 gói Biosubtyl 1 lần/ tuần.

Chó trên 1 tuổi, cứ mỗi 2 tuần, cụ cho uống men tiêu hóa sống Biosubtyl Đà Lạt, pha nguyên 1 gói với 30-40ml nước cho uống, uống 3-4 ngày.

Chó ngoài 6 năm tuổi thì mỗi tuần 3-4 gói Biosubtyl ĐL (mỗi ngày 1 gói).

Làm như trên chó của cụ sẽ sống khỏe, sống lâu.
Kinh nghiệm của em là dựa trên nuôi 2 đời chó trước đều sống hơn 15 năm rồi chết già (1 con 16 năm và 1 con 17 năm).
Con chó hiện tại gia đình em nuôi cũng đã được 8 năm.

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chó ăn nhiều đạm,hoặc xương cứng là bị đi kiết,dân gian chữa bằng đổ quả trứng gà sống vào mồm,nuôi chó k dễ đâu,nhất là chó con,nuôi chó tây thì cho ăn kiểu tây mợ ạ

kimma

Xe điện
Phaỉ tẩy giun khi đc 1 tháng, 3 tháng mũi 5, 7 thang mũi 7 và dại. 1 năm nên tẩy giun 1 lần. ko xương cá, xương ống gà. ko schocolas. không hành lá. hạn chế ăn no liên tục.

despacitorico

Xe tải
Chó không ăn theo chế độ ăn của người được nó không chịu được mắm muối như của người.
Cho ăn hạt dành cho chó , loại hạt tổt đắt tiền có thương hiệu. Lúc bé thì ngâm hạt mềm, lúc lớn thì để nguyên, rắc thêm bên trên hạt 2 thìa nhỏ thịt gà nạc , heo nạc hoặc rau luộc này kia , không dầu mỡ, không muối mắm tuỳ theo hôm đó cụ ăn gì. Cho nó có tí hương vị kiểu đổi món thôi.
Hạt phải theo công thức ví dụ mấy kí thì cho ăn bn gram, ăn nhiều béo phì ra thì rất nhanh chết.

Chó bên em nuôi toàn chỉ ăn hạt thôi sống lâu khoẻ mạnh. Toàn trên 16 năm.

Có một số loại thực phẩm tuyệt đối không cho ăn vì người ăn OK nhưng với chó là thuốc độc : như socola , kẹo gum Xilitol …

Giờ trên mạng nhiều trang họ dạy chăm sóc chó rất hay, nuôi chó hay trồng cây cụ nên đọc tham khảo trước, phải có trách nhiệm chăm sóc, đưa đi dạo mỗi ngày và cam kết nuôi đến khi nó chết vì già chứ không phải nửa chừng chán đem đi cho , rất tội nghiệp. Thấy yêu thương đựơc như thành viên gia đình hãy nuôi còn không, quá phức tạp thì không nên nuôi khỏi tạo nghiệp cụ ạ.