[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, vậy bác đừng tiêm cho chó nữa. Có thể do cơ địa của chó kém nên bị sốc phản vệ rồi. Riêng con chó Nhật thì có thể do gene nên qua được mũi tiêm nhưng cũng sinh biến chứng và chả sống được lâu. Vaccine cho chó cá nhân tôi cho rằng chưa đủ thời gian và cơ sở khoa học để kết luận là có hiệu quả về mặt khoa học hay không, thêm nữa là chó trẻ (chó con) thì hầu như không có vấn đề gì với bệnh dại cả.

Hiện nay chó nuôi trong nhà phố sạch sẽ & nếu bác ít cho chó tiếp xúc lung tung thì cungc không cần quá lo lắng về virus dại làm gì. Thực tế chỉ có chó hoang hay lùng sục bãi rác và tha chuột bọ mới hay dính virus

Tất nhiên bác có thể chọn tiêm và chó lại chết tiếp, không sao cá nhân tôi luôn tôn trọng quyết định của bác.

lovecarhpqn

Tháo bánh
Em từng nuôi 5 con chó . 4 ta 1 Nhật. Trừ con chó Nhật ng ta cho khi đã trưởng thành thì hầu hết các con kia đều không qua được vài tháng đến 1 năm. Chó nhà em nuôi cho ăn như người..nghĩa là nhà ăn gì thì cho chó ăn nấy .. chúng ăn nhanh kinh dị nhưng sau 1 thời gian là lại mắc bệnh đi ngoài rồi chết. Kể cả đã tiêm 5 trong 1 vẫn vậy.
Em cứ ngỡ nuôi dễ như nuôi chó ,ai dè khó vậy. Cccm có kiến thức nuôi chó ta thì bầy em cách với.
À mà có người nói đất ở hoặc tuổi chủ có khi khi không nuôi đc chó màu này nhưng lại nuôi đc chó màu khác có đúng không ? Mời cccm vào xác nhận giúp.
Ps : em thuộc thành phần nuôi chó ó ý thức. Không cho vs bậy bạ đường phố..cửa nhà dân. Ra đường rọ mõm, đeo xích dù là chó con , không nuôi chó to , chó dữ và các loài chó hung bạo đâu ạ.
Không phải duy tâm mê tín nhé, nuôi chó nhiều nhà nuôi được còn tùy thuộc màu lông, như trường hợp nhà em trước ở nhà cũ chỉ hợp nuôi màu vàng, các loại khác chỉ được 1 thời gian là tèo, sau chuyển nhà mới thì lại hợp màu đen, mấy con fox, poodle sạch khôn vãi nuôi ăn uống chăm sóc cẩn thận mà oẳng hết

MotoG

Xe tăng
Lần đầu e thấy nuôi chó khoản ăn uống khó thế, hay ý các cụ là chó Tây nhỉ? Chứ chó Ta e thấy ăn tạp lắm, thậm chí ăn đc cả cơm dù bản chất nó chỉ ăn thịt.
Em thấy khó nhất khoản đi vệ sinh đúng chỗ. Chống xì trét cho nó cũng tốn thời gian.

ubisapro

Xe trâu
Cụ cho ăn như người thì chết là đúng rồi. Em ở công trường cũng k cho chó ăn như thế. Để chó k chết thì:
- tiêm phòng.
- k cho ăn xương, k cho ăn đồ sống nhất là lòng cá…
Nhà em thường nấu riêng 1 nồi cơm bằng gạo rẻ cho chó. Đồ ăn thì cho tí thịt bạc nhạc hoặc gà mỹ giá 39k/kg ở metro. Cụ cho thức ăn thừa cũng được nhưng lựa 1 chút, nhớ nhất k cho xương nhé.
Nên chó nhà em toàn chết già. Ở công trường thì ăn kém hơn chỉ ăn đồ thừa nhưng cũng k cho ăn lung tung. Thà ăn cơm canh còn ok hơn.
Mấy tụi chó cảnh ăn khá hơn tí tuỳ điều kiện. Vợ em thì nuôi 1 con poodle chỉ cho ăn cơm với tí rau, thịt gà mỹ nấu 1 lần ăn cả tuần. Tụi này ăn ít nên k tốn mấy.
Nhiều người nuôi cầu kỳ quá em chịu, k hầu được. Chó thì là chó thôi :))
Cho ăn … gà Mẽo là sang rồi =))

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Hihi phục các bác chăm chó thật.
E là e chịu, cho e thêm tiền cũng chịu :))

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cụ chủ chắc cho ăn linh tinh nên chó bị đi ngoài và chết.
Chó dưới 1 tuổi không được cho ăn xương các loại (gà, cá, lợn,,,)
Nên cho ăn dưới dạng sệt sệt nếu cho ăn theo như người ăn. Bé thì chịu khó mua phổi rồi đảo khô cho ăn hàng ngày.
Chó trên tuổi rưỡi thì xương thoải mái.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
K biết các cụ mê tín k, nhưng nó do tay đó. Có ng k trồng dc cây cối, có ng k nuôi dc động vật, có ng k thể đi buôn... đại khái mỗi ng một lộc đấy ạ

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nuôi như thớt chó nó ko chết hơi phí. Thêm cái nữa là kẹo với sôcôla cấm ko đc cho chó ăn.

reindeer

Xe tải
Chó mèo gì cũng vậy! Luyện cho nó ăn thức ăn công nghiệp và khám thú y tiêm phòng đầy đủ thì sống 10năm là chuyện bình thường!!

VCHDHN

Xe container
Giờ đầy đủ dịch vụ chăm sóc, thuốc men....nên cứ mạnh dạn nuôi thôi. Còn em nghe các cụ xưa nói nuôi cũng phải có tay, hợp đất....đại loại thế:))

dattuyet_sghn

Xe điện
Chó ta e nuôi thấy rất dễ mà.
Trừ lúc bé nó chưa thay răng, chả biết gì, cho ăn xương, cá có xương là đi ngoài tèo ngay. Còn lâu mới chữa được.
Còn lớn rồi thì thoải mái.
Chó e chỉ mệt vấn đề nó thay lông. Phải rất chăm hút bụi. Bàn chải chải lông. Tắm và tiêm chống ve rận cho nó nữa.
Thích chó lúc nó đùa nghịch và đặc biệt đi lâu lâu về nó mừng ác liệt.
Nuôi chó phải có thời gian.

--Lamborghini--

Xe lăn
Chú ý cho nó đừng ăn xương kiểu như xương gà.

Chỉnh sửa cuối:

Ni No Kuni 2

Xe điện
Giờ đầy đủ dịch vụ chăm sóc, thuốc men....nên cứ mạnh dạn nuôi thôi. Còn em nghe các cụ xưa nói nuôi cũng phải có tay, hợp đất....đại loại thế:))
Trc toàn chó ta 1 lứa đẻ cả chục con nuôi chết đi sống lại cũng còn vài con. Chứ cứ xương gà mà cho gặm thì các loại chó giờ khó thọ lắm.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chó ta e nuôi thấy rất dễ mà.
Trừ lúc bé nó chưa thay răng, chả biết gì, cho ăn xương, cá có xương là đi ngoài tèo ngay. Còn lâu mới chữa được.
Còn lớn rồi thì thoải mái.
Chó e chỉ mệt vấn đề nó thay lông. Phải rất chăm hút bụi. Bàn chải chải lông. Tắm và tiêm chống ve rận cho nó nữa.
Thích chó lúc nó đùa nghịch và đặc biệt đi lâu lâu về nó mừng ác liệt.
Nuôi chó phải có thời gian.
Do chó mỗi lần mừng chủ là não nó tiết ra hormone làm chó hưng phấn và vui nên đội chó nó vui suốt kiểu bị nghiện ấy. Mèo thì khác, mèo thì kệ cm đời, anh chỉ biết anh thôi nên nuôi nhàn hơn chó.

vythygiy

Xe máy
Em cũng đang mệt với con mèo đây. Chả biết sao gãi bay mất mảng lông đầu. Mà ko có rận, da ko có nốt đỏ. Haiza

Mèo nhà cụ bị nấm đồng xu rồi, cụ có thể search thêm thông tin. Xưa mèo nhà em cũng bị, gọi bác sỹ đến tiêm là hết.

Huthasa

Xe lăn
Em từng nuôi 5 con chó . 4 ta 1 Nhật. Trừ con chó Nhật ng ta cho khi đã trưởng thành thì hầu hết các con kia đều không qua được vài tháng đến 1 năm. Chó nhà em nuôi cho ăn như người..nghĩa là nhà ăn gì thì cho chó ăn nấy .. chúng ăn nhanh kinh dị nhưng sau 1 thời gian là lại mắc bệnh đi ngoài rồi chết. Kể cả đã tiêm 5 trong 1 vẫn vậy.
Em cứ ngỡ nuôi dễ như nuôi chó ,ai dè khó vậy. Cccm có kiến thức nuôi chó ta thì bầy em cách với.
À mà có người nói đất ở hoặc tuổi chủ có khi khi không nuôi đc chó màu này nhưng lại nuôi đc chó màu khác có đúng không ? Mời cccm vào xác nhận giúp.
Ps : em thuộc thành phần nuôi chó ó ý thức. Không cho vs bậy bạ đường phố..cửa nhà dân. Ra đường rọ mõm, đeo xích dù là chó con , không nuôi chó to , chó dữ và các loài chó hung bạo đâu ạ.
Cụ cho nó ăn hạt nhé. sạch hơn ăn cơm rất nhiều và tiện. Ra đường cụ rọ mõm vào đừng cho la liếm lung tung. Mà có tay nuôi chó đấy cụ nhé. Có người nuôi dễ, có người nuôi khó. Cái này em cũng chả hiểu là tại sao nữa.

Jetu

Xe điện
Ồ, vậy bác đừng tiêm cho chó nữa. Có thể do cơ địa của chó kém nên bị sốc phản vệ rồi. Riêng con chó Nhật thì có thể do gene nên qua được mũi tiêm nhưng cũng sinh biến chứng và chả sống được lâu. Vaccine cho chó cá nhân tôi cho rằng chưa đủ thời gian và cơ sở khoa học để kết luận là có hiệu quả về mặt khoa học hay không, thêm nữa là chó trẻ (chó con) thì hầu như không có vấn đề gì với bệnh dại cả.

Hiện nay chó nuôi trong nhà phố sạch sẽ & nếu bác ít cho chó tiếp xúc lung tung thì cungc không cần quá lo lắng về virus dại làm gì. Thực tế chỉ có chó hoang hay lùng sục bãi rác và tha chuột bọ mới hay dính virus

Tất nhiên bác có thể chọn tiêm và chó lại chết tiếp, không sao cá nhân tôi luôn tôn trọng quyết định của bác.
Ồ, tất nhiên rồi, tôi tôn trọng... con vẹt.

butchikim

Xe ba gác
Chó để đi ngoài vài hôm không khỏi là tèo. Trước nhà em ông bà nuôi chó ta mà ăn uống cũng đạm bạc, ko nhiều chất nhưng một số chất ko bao giờ cho ăn (nhớ ko nhầm thì ruột cá…) nên sống khá thọ, trừ khi bị mất

vythygiy

Xe máy
Em có dạo nuôi nhiều nhất đến 3 con chó, nguyên tắc là tiêm đủ 2 mũi phòng bệnh lúc 2 tháng tuổi, thường là khi bắt về, chủ cũ đã tiêm đủ, có sổ tiêm. Sau đó 1 năm nhắc lại 1 lần. Tiêm đủ thì có dính bệnh đường ruột còn chữa được, em vẫn tự chữa cho tụi nó, nôn thì uống thuốc chống nôn (của người), đi ngoài uống men tiêu hóa, trimeseptol. Bệnh này hay dính vào mùa mưa ẩm. Mà mới có triệu chứng là chữa ngay. Nặng nữa thì gọi bác sỹ đến tiêm. Không quá khó để xử lý đâu ạ.