[Thảo luận] Ở đời ăn thua gì hơn nhau một cái thân xe?

An_troc

Xe máy
Chiều thứ sáu rồi em đi làm về qua cầu Vĩnh Tuy, lúc xe em từ đường dẫn nhập vào làn trên cầu hướng sang Long Biên, tốc độ cũng bình thường thôi thì thấy một ông Toyota màu đen từ hướng Times bim còi định vượt lên. Lúc đó xe em đã gần như vào làn chính nên không nhường nữa, vì lúc đó đang hướng xe vào trái, không quan sát gương phải nên không dám tùy tiện đánh lái sang phải. Em thấy xe đó còi loạn xạ, cứ hộc ga đằng sau nên cũng nghĩ khéo gặp phải một thằng thích luồn lách chạy ẩu rồi nên phải cần thận. Quả nhiên vài giây sau đã thấy nó vượt phải, nó vượt thì cũng thôi vì em cũng chả định nhanh hơn xe khác trên cầu làm gì, nhưng nó lên xong rồi lại đánh lái sang trái để chèn xe em theo kiểu đe dọa. Là kiểu sang trái có tính dọa dẫm va chạm hẳn hoi, vì em đang bám sau một xe phía trước, không đủ khoảng trống cho một xe vào chạy giữa. Trước đó quan sát tình hình thấy kiểu tài xế chạy hỗn từ trước nên ngay khi nó vượt ngang thân xe, em đã chủ động giảm ga nên khi nó tạt đầu, em nhẹ ga thêm tý nữa nên cũng chẳng có sự cố gì. Thế là con chó Altis biển 30A có cái anten hơi cong cong ấy hộc lên lại tiếp tục vượt hết xe nọ đến xe kia ở làn phải rồi chạy mất hút, kiểu như công vụ khẩn cấp lắm ấy.

Tưởng nó vội vã thế thì nhanh hơn được thế nào, đến lúc hết cầu, lại gặp cái thằng anten cong ở chỗ đèn xanh đèn đỏ rẽ về hướng Bồ Đề.

Đời có nhiều thằng lái xe cũng lạ thật :(

suzu37

Xe container
Luật có quy định là: lái xe phía trước phải có báo hiệu cho lái xe sau khi không đủ điều kiện cho vượt mà.

An_troc

Xe máy
Luật có quy định là: lái xe phía trước phải có báo hiệu cho lái xe sau khi không đủ điều kiện cho vượt mà.
Đoạn trên thì em xi nhan vào làn chính, nó chạy sau định vượt. Còn đoạn sau thì các xe muốn vượt vẫn chạy làn phải của cầu Vĩnh Tuy thôi.

metavn

Xe tăng
Nhiều ông lấy việc vượt người khác làm thú vui đó mà :))

Lee Vũ

Xe điện
Ảnh và clip đâu cụ ơi?

hamcuare!

Xe container
luỵt mệ, đi đường ngày phải gặp 2-3 ông loi nhoi như thế!
lúc mình bình thường thì éo sao, cười khẩy rồi 'của mày tất'!, chứ gặp hôm cũng máu chó lên não thì e cũng ép lại chứ sợ khặc gì!
hôm nọ e đứng đèn đỏ, lúc đi thì một thằng eco sport đi sau nhoi lên đè đầu e và chèn vào giữa e với cái xe tải đằng trước...e vượt lên ép cmn lại, e phanh hẳn lại ý, xong đi... e để làn ngoài cho nó vượt lên, e hạ kính xem nó có máu mê ko để e tính tiếp thì thấy nó cũng nhìn sang nhưng éo thấy hạ kính :D.
chắc éo thèm chấp e =)).
đcm, đời lắm thằng dở hơi, làm mình éo muốn dở cũng phải hâm hấp theo!

Hikari

Xe buýt
Vĩnh tuy có biển hạn chế 50 mà nhiều thím cứ coi như không. :D

Happygotravel

Xe hơi
130F Thái Thịnh, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.happygotravel.com.vn
hôm nọ trên Lê Văn lương e cũng gặp 1 bác như thế. Còi rú ầm ầm xe em, em tránh cho bác ấy vượt (lúc đi qua e còn nhìn thấy là 1 bác khá lớn tuổi rồi, râu tóc bạc hết rồi, bác ấy còn trừng mắt với vkck em). Xong bác ấy phi sang làn cho BRT tiếp tục rú cho mấy bác xe máy dẹp, 1 lúc lại thấy phi sang làn bên phải để rẽ vào Hoàng Minh Giám :)) 1 lcus sau e lại phải nhường đg cho bác ấy trên cầu vượt Hoàng Minh Giám. Hazzzz chả biết bác ấy vội j mà cứ đi ầm ầm như thế, nhưng cuối cùng vẫn đi chậm hơn xe em (í e là đích là cầu vượt Hoàng Minh Giám)

darthvader

Xe điện
Lái xe ở VN có cái hay là luyện được tính kiên nhẫn và kiềm chế, bởi nếu không luyện được thì hầu như ngày nào cũng phải đánh nhau một vài trận.

duonglam131

Xe tải
hôm nọ trên Lê Văn lương e cũng gặp 1 bác như thế. Còi rú ầm ầm xe em, em tránh cho bác ấy vượt (lúc đi qua e còn nhìn thấy là 1 bác khá lớn tuổi rồi, râu tóc bạc hết rồi, bác ấy còn trừng mắt với vkck em). Xong bác ấy phi sang làn cho BRT tiếp tục rú cho mấy bác xe máy dẹp, 1 lúc lại thấy phi sang làn bên phải để rẽ vào Hoàng Minh Giám :)) 1 lcus sau e lại phải nhường đg cho bác ấy trên cầu vượt Hoàng Minh Giám. Hazzzz chả biết bác ấy vội j mà cứ đi ầm ầm như thế, nhưng cuối cùng vẫn đi chậm hơn xe em (í e là đích là cầu vượt Hoàng Minh Giám)
Đi kiểu đó tốn xăng và hại não cụ ạ. Em cứ thích đi ga êm không rồ ga. Còn nếu thuộc lòng con đường định đi, nó có những chỗ nào hay xảy ra tình huống nào, đảm bảo cụ đi sẽ nhanh hơn mấy bác già như ở trên.

Kien Nguyen 96

Xe hơi
25d Ngõ 182 Bạch Đằng , Hoàn Kiếm , Hà nội
Website
www.facebook.com
em là tài non và nhiều lần em chạy trên cầu vĩnh tuy còn bị mấy anh xe khách ép từ làn ngược chiều , mà thằng xe khách nó lại còn đi rất nhanh . e đi xe spark thì không có cân bằng điện tử như các xe cao cấp , e đánh lái gấp 1 phát tý thì bị lật xe . chỉ vì thằng ôn xe khách chạy đè làn ngược chiều may mà hôm đó em tốt số không thì em toi rồi

Happygotravel

Xe hơi
Website
www.happygotravel.com.vn
Đi kiểu đó tốn xăng và hại não cụ ạ. Em cứ thích đi ga êm không rồ ga. Còn nếu thuộc lòng con đường định đi, nó có những chỗ nào hay xảy ra tình huống nào, đảm bảo cụ đi sẽ nhanh hơn mấy bác già như ở trên.
Có thể đó là văn hóa của người ta chăng. Cứ phải còi to, cứ phải vượt người khác mới vui. Em làm việc với khách tây nhiều, có nhiều khách than phiền về tình trạng giao thông VN, người VN thích còi quá

duonglam131

Xe tải
Có thể đó là văn hóa của người ta chăng. Cứ phải còi to, cứ phải vượt người khác mới vui. Em làm việc với khách tây nhiều, có nhiều khách than phiền về tình trạng giao thông VN, người VN thích còi quá
Còn về còi, em cân nhắc từng lần bấm còi luôn, nhiều lúc đưa tay lên định bấm rồi nhưng vì tình huống thay đổi rồi là em lại thôi, buông tay. Đi xe 4b các cụ nên tôn trọng những người đi 2b xung quanh một chút; mình đã được đi trong xe ôtô sung sướng như thế rồi thì phải thông cảm cho bà con đi 2b ngoài kia chứ... hehhe (ý này là em còn nhớ vì được nhắc tới trong một vở kịch truyền thanh ngày xưa hay phát trên đài ấy, hồi bao cấp ấy mà... chả hiểu ở đây có cụ nào còn nhớ không?)

Happygotravel

Xe hơi
Website
www.happygotravel.com.vn
Còn về còi, em cân nhắc từng lần bấm còi luôn, nhiều lúc đưa tay lên định bấm rồi nhưng vì tình huống thay đổi rồi là em lại thôi, buông tay. Đi xe 4b các cụ nên tôn trọng những người đi 2b xung quanh một chút; mình đã được đi trong xe ôtô sung sướng như thế rồi thì phải thông cảm cho bà con đi 2b ngoài kia chứ... hehhe (ý này là em còn nhớ vì được nhắc tới trong một vở kịch truyền thanh ngày xưa hay phát trên đài ấy, hồi bao cấp ấy mà... chả hiểu ở đây có cụ nào còn nhớ không?)
ai cũng đc như cụ thì tình hình giao thông VN đc cải thiện hơn rồi ạ

Bze

Xe đạp
Lái xe ở VN có cái hay là luyện được tính kiên nhẫn và kiềm chế, bởi nếu không luyện được thì hầu như ngày nào cũng phải đánh nhau một vài trận.
Cụ nói chuẩn, em lắm lúc đi đường cũng tự cười một mình là nếu cay lên chắc đánh nhau từ đầu đường tới cuối đường. Ngày nào cũng gặp, hôm nay em đang đi trong phố, ôm vòng xuyến, thì thấy có em Morning định vượt bên phải, thốc ga, nháy nháy, trong khi đường thì đông, em ga cho phát cho nó tịt luôn, ra khỏi vòng xuyến, tới 3 làn đường, em đi vào làn giữa để cho em morning đó đi làn 70, thì thấy cứ lọ mọ đằng sau, thế mới khổ.

vip tien sinh

Xe ngựa
Căng phết...

Chevroletspack4D

Xe tải
Đoạn trên thì em xi nhan vào làn chính, nó chạy sau định vượt. Còn đoạn sau thì các xe muốn vượt vẫn chạy làn phải của cầu Vĩnh Tuy thôi.
Trên cầu Vĩnh Tuy có biển hạn chế tốc độ 50 và có phân làn nhé. Làn giữa là cho xe tải, làn trong cùng là cho xe máy. May cho tay ấy là xxx ko làm việc. Xe con mà đi vào làn xe tải thì chỉ nuôi béo xxx thôi. Còn vượt trái thì chẳng xe con nào dại mà nhường đường cả vì ko thể sang phải. Mà bình thường họ cũng đã đi ~50 rồi, chẳng ai muốn đi chậm trên cây cầu vắng làm gì, cứ đúng làn, đúng tốc độ cho phép mà đi thôi chứ ko phải là cố tình ôm làn đâu.

ubisapro

Xe trâu
Cứ lái 4b kiểu j cũng sẽ gặp nhiều lần mấy bé 4b, còi với vượt loạn xạ và 1 lúc sau ... lại thấy vượt ... mình:)).

Ngay hwa e đi Pháp Vân, gặp bố Altis biển xanh 18A, còn lắp đèn nháy xanh đỏ trên taplo còi và vượt loạn xạ. Thế nào mà e đếm được đến 4 lần e ý vượt e, lần 2 thì vừa qua thu phí,lần thứ 3 vượt ngay chỗ đường dẫn lên vành đai 3. Lần 4 thì vượt ở đường trên cao :)) Mà e túc tắc 70- 80km/h chứ có phải nhanh đâu :(

Còn lần e bị thông mít lần đầu trong đời cũng vậy. Lần 1 vượt láo, lấn làn cạ gương hậu vào gương xe e (e đã đi làn phải trên đường 5 cũ rùi mà ko tha:(). Còn thò tay ra chỉnh lại gương. Đi được hơn 1 km, thông mít e :((

Chỉnh sửa cuối: