[Funland] Ở trọ có nên lập bàn thờ

quyendogo

Đi bộ
Tùy cụ thôi, cái ý theo quan điểm mỗi người. Nhưng khi cụ có ý định lập ban thờ thì nên hỏi chủ nhà trước nhé!

holland

Xe tăng
Nhà mình thuê vẫn thờ cúng bình thường, cho ấm áp nhà cửa. Gọi là ngày lễ có chút lòng thành, tổ tiên bà con mình hay thổ công gia chủ hưởng lộc cũng được. Nhà mình quen thắp hương ngày rằm, mùng 1, Tết lễ, giờ ở trọ vẫn giữ nếp ấy.

BMW R60

Xe tăng
Kính chào cụ mợ.

Em đang ở trọ cùng vợ con. Mấy năm nay em khôg lập bàn thờ nên không thắp hương thờ cúng.
Nhưng vì có một số chuyện em thây bản thân không gặp được may. Em nghĩ có khi do mình không thờ cúng gì nên bị trách phạt.

Giờ em muốn lập bàn thờ cúng ( ngày rằm với mùng 1) trong nhà. Phòng trọ thôi ạ ( Nhà 5 tầng 4 hộ dân sinh sống). Giờ em nên lập không và nếu lập thì có cần mời thấy về không ạ? Em cảm ơn các cụ mợ
Tức là cụ chỉ thuê 1 phòng của cái nhà 5 tầng? Nếu đúng thì không nên lập vì chắc chắn chủ nhà đã có ban thờ của căn nhà rồi ( trên tầng thượng chằng hạn). Cụ hỏi chủ nhà xem. Nếu họ có ban thờ rồi thì cụ có thể nói với họ cho mượn chìa khóa để ngày rằm, mùng một, lễ tết để lên thắp hương là OK. Chứ cụ lại lập 1 cái ban thờ nữa trong cái phòng trọ thì không hay lắm.

Lái xe máy

Xe tăng
Kính chào cụ mợ.

Em đang ở trọ cùng vợ con. Mấy năm nay em khôg lập bàn thờ nên không thắp hương thờ cúng.
Nhưng vì có một số chuyện em thây bản thân không gặp được may. Em nghĩ có khi do mình không thờ cúng gì nên bị trách phạt.

Giờ em muốn lập bàn thờ cúng ( ngày rằm với mùng 1) trong nhà. Phòng trọ thôi ạ ( Nhà 5 tầng 4 hộ dân sinh sống). Giờ em nên lập không và nếu lập thì có cần mời thấy về không ạ? Em cảm ơn các cụ mợ
Thờ thổ công thổ địa cho yên tâm. Chứ việc tín thì k có đúng sai.
Còn thờ gia tiên thì xưa thì phải rước về (xin chân nhang ở nhà), rồi xin thổ công thổ địa cho phép vào nhà.

xichhoptau

Xe buýt
thay vì lập bàn thờ thì cụ ra chùa nào gần nhà thắp hương

AtomM

Xe tải
E thì thấy thế này, vì là nhà thuê nên e nghĩ chủ nhà thường sẽ có ban thờ sẵn trong nhà, cụ có tâm thì chỉ nên đem lễ ra thắp hương, kính cáo (tên tuổi, phòng ở hiện tại các thứ..) là đk rồi ah, hết hương thì thụ lễ về. Và nếu cụ có ra thắp hương hay có ý định lập riêng ban thờ thì cũng nên báo cho chủ nhà một tiếng trước ah. Còn ch lập bàn thờ e nghĩ nó k khó mà lại khó cụ ah, k biết thì k nên tự lập.

Kyson1

Xe điện
Cụ đọc biển số xe lên đây, em gieo quẻ luôn.

Thỉnh các thánh cokimi BDS68cha biet chi vào cùnh luận.

Tueminh2626

Xe điện
Ở đâu cũng có chư vị Thần linh thổ địa cai quản khu vực to nhỏ, chư vị hương linh tiền chủ hậu chủ, nếu nhà có sẵn bàn thờ rồi thì bác ko phải lập nữa mà hàng tháng thắp hương mua hoa quả lễ, nếu chưa có bác làm một bàn thờ nhỏ trên mái cũng Ok , lưu ý ko được để bàn thờ trong phòng ngủ.

Quả Tạ

Xe hơi
Kính chào cụ mợ.

Em trước ở trọ một mình cũng không lập bàn thờ.
Sau khi cưới vợ, mượn được phòng tập thể của CQ thì lập bàn thờ. Chém miệng mọi sự vần đang yên bình và đi theo định hướng phấn đấu.

Dungha

Xe điện
Thờ thổ công, thần linh thoải mái. Nhà em cho thuê cũng có sẵn cái bàn thờ. Đợt có nhà theo đạo thuê cứ lăn tăn hỏi em bảo cứ để đấy, chỉ là bàn thờ thổ công. Thỉnh thoảng bụi thì lấy khăn sạch lau hộ em là được.

Kính chào cụ mợ.

nhà e ngày xưa cũng làm bàn thờ để thờ thần linh và thổ địa cụ ạ, thực ra quan trọng vẫn là ở cái tâm nhưng khi mình có làm đầy đủ thì em thấy cái tâm của mình nó thanh thản hơn nhiều

Shadow381

Xe điện
Do tâm của cụ thôi.
Nhà em không tín, ko thờ cúng gì. Mà buôn bán kinh doanh vẫn phát đạt. Thậm chí mua xe cũng khắc mệnh cả hai vc (mua xong em mới vô tình đọc được) nhưng em thấy cũng chả ảnh hưởng gì.
Nhiều khi mình cứ nghĩ là do tâm linh nên thế nọ thế kia, vô hình chung nó vận vào người. Chứ như em chả nghĩ ngợi gì mấy cái đấy thì lại ko bị ảnh hưởng.
Cụ giống em, em có mấy cái nhà và cả cái đang ở cũng chẳng thờ cúng gì, vì em quan niệm mình chỉ thờ cúng ông bà tổ tiên, bố mẹ mình; éo ai dở hơi đi thờ cúng thằng ở tận đẩu tận đâu như Ấn Độ hay Trung Quốc để hy vọng nó phù hộ mình! Thờ các cụ nhà em thì giờ bố mẹ em làm hộ dưới quê rồi, sau này các cụ mất lúc đó em mới làm bàn thờ bố mẹ và tổ tiên nhà em. Xe thì em đổi 5 cái rồi mà toàn nhờ đại lý đi đăng ký và bấm biển số hộ, mua về phải chụp biển số xe mình lưu điện thoại để lúc lấy còn tìm! Tâm linh chỉ là giải pháp tinh thần khi người ta cảm thấy lo lắng và ko tin tưởng ở bản thân thôi.

Nguyen Nhinh

Xe hơi
Cần một chỗ nương tựa về mặt tâm linh thì cứ lập thôi ạ.

Tyhuu88

Xe buýt
Nhà e có xây phòng thờ chung trên sân thượng mọi người kd buôn bán mùng 1 ngày rằm lên thắp hương. Các phòng riêng nhỏ trong cùng 1 toà nhà ko cần làm bàn thờ riêng, ko an toàn cháy nổ, bàn thờ cũng là thờ thần linh thổ địa của khu đất này vậy thắp hương khấn là được.