Chi hội OF - Nữ Ofer - All Abt Beauty - Dành riêng cho các nàng phát cuồng vì làm đẹp (✿◠‿◠)

octaviuslady

Xe tải
Chị có đề xuất thế này nhé

Chị sẽ để mặt mộc buổi nào đó và Julie thực hành make up cho chị làm mẫu cho các chị em theo các buổi nhé, ai có việc gì cần làm đẹp một cách pro thì nếu trùng lịch ọp nào đó thì tranh thủ nhờ Julie chạy Demo tí
Ý kiến hơi bị hay nhờ:D. Chị em nào tự tin make up nữa thì ra tay cho đồng bọn được nhờ nhé

Chỉnh sửa cuối:

octaviuslady

Xe tải
Chị nói chuẩn :D em oánh rất mỏng :) thường thì em chỉ cần 1 lớp kem dưỡng + base + dùng chổi phủ phấn tí tẹo là ok :)
Mắt thì giờ e cũng lời, toàn oánh nude xong gắn my giả lên là ok :) gắn my giả trôgn nó đã sắc rồi nên em k mún oánh màu :)
da e rất ăn phấn, hợp phấn nữa c ạ :) makeup lên nhìn khác hẳn hằn hăn :))
mà da e chẳng chăm sóc gì đâu nhé :) tối trc khi đi ngủ thoa kem dưỡng của HQ, ngày thoa Olay
em mà cẩn thận khoản này chắc nó còn đẹp nữa :D
Hqua e quyết tâm mua bột yến mạch ngọc trai về pha với sữa chua đắp mặt 3 ngày/lần xem nó ra răng :D
Nhất dáng, nhì da thì e được cả 2 rồi thế thì còn muốn gì nữa hả giời:D

octaviuslady

Xe tải
Quan trọng nhất khi trang điểm đánh phấn là việc tạo khối trên khuôn mặt được kiến tạo bởi cách đánh phấn và má hồng. Cái này khó quá vì đòi hỏi bộ trang điểm khá đầy đủ, pro và kiến thức trang điểm qua đào tạo. Nên trong những dịp dự tiệc, party, sn, đặc biệt thì điểm yếu là chúng ta chưa biết cách make up ở high level mà mới chỉ dừng là tạm ổn khi đi làm hàng ngày:D
Julie ơi lại hỗ trợ mảng make up đặc biệt này nhé, lại xung phong làm mẫu:D

octaviuslady

Xe tải
Bọn mình sẽ post những ảnh xấu như Ma trước khi trang điểm và long lanh sau khi trang điểm lên thớt để làm ví dụ minh họa. Chị chả sợ xấu đâu nên tha hồ mà post cái mẹt ma chê quỷ hờn trước khi make up và sau khi make up:)). Nhưng mà tôi ế thì sao nhỉ:))

TiP

Xe tải
Các mợ cho em hóng thớt này với, em cũng chuẩn mợ đây ạ :D. Mấy vụ trang điểm em lười lắm nhưng tư vấn chăm sóc da thì em có thể giúp các mợ đc khối kinh nghiệm hay đấy ạ

emdenmuon

Xe buýt
Thớt này hay quá! Cảm ơn Mợ Julie và mọi người. Da mình thuộc dạng rất nhạy cảm, muốn trang điểm mà chưa tìm được loại phù hợp. Từ trước giờ chỉ dùng mỗi sản phẩm của Estee Lauder. Lúc nào phải nhờ Mợ Julie tư vấn cho. :)

Em đánh dấu vào tham khảo và học hỏi tý nhé :)

shadowy

Xe tải
tks chị Ju vì bài này nhé.

em ko mấy khi đánh phấn vì mặt e thoa kem nên lên hoặc chỉ bôi phớt = phấn nén đã khác rồi .
em cũng rất muốn học cách đánh đc cho mặt theo khối mà youtube nó ko chỉ rõ (lolz)

hóng chị Ju thể hiện, em tình nguyện làm mặt mẫu !

Julie

Xe tăng
Ôi, giờ em mới nghỉ trưa nên tranh thủ. Không ngờ mọi người ủng hộ nhiệt tình quá, em nhận vodka say ngất ngây luôn. Lát em sẽ trả bài về olive oil vì rất nhiều chị em hỏi, sau đó bàn về skincares, review tất cả các loại dưỡng tốt nhất các nàng xinh đẹp nhé!
Chia sẻ được điều gì em sẵn sàng thôi. Vụ tổ chức make-up em nghe rất là excited đấy! ;)

trangfamIt

Xe buýt
em không biết thế này đúng chưa
Bước 1: dưỡng da
+, rủă mặt với sữa thật sạch
+, lau khô dùng nước cân bằng mát xa
+, thoa thêm tinh chất dưỡng da và kem dưỡng ẩm
Bước 2: Kem chống nắng kem lót kem nền.
+, Dùng tay thoa môth lớp mỏng kem chống nắng tuỳ loại vào mùa đông, hè
+, Dùng cọ mềm tán đều kem lót để da mặt có 1 màt thống nhất
+, sau đó tán đều kem nền
+, Phấn phủ tuỳ độ đậm nhạt khác nhà nếu đậm dùng bông miến để đánh, công lớp mỏng dùng cọ đầu to và mềm.
Bứơc 3: Tạo khối và điểm nhấn khuân mặt
Có hai điểm nhấn: bắt sáng và vùng tối để che
+, tạo điểm bắt sáng: sống mũi và vùng Chữ T ở trán trrne lông mày.
+, vùng tối là hai bên xương quai hàm và khoé mắt. Vùng xương quai hàm tạo vùng tối giúp mát thon và gọn hơn. dưới khoé mắt tạo độ sâu của mắt.
( vùng xương quai hàm dùng phấn nén màu nâu, còn phần khoé mắt dùng phấn mắt mầu tối sẽ đẹp hơn)
Bước 4: trang điểm mắt, gò má, môi ......
Cái này tuỳ thộc từng người
Bước 5: để phấn không trôi các chị cho một nước hoa hoặc tinh dầu vào lòng bàn tay xoa nhẹ sau đó vỗ nhẹ lên mặt.

Julie

Xe tăng
Chị nói chuẩn :D em oánh rất mỏng :) thường thì em chỉ cần 1 lớp kem dưỡng + base + dùng chổi phủ phấn tí tẹo là ok :)
Mắt thì giờ e cũng lời, toàn oánh nude xong gắn my giả lên là ok :) gắn my giả trôgn nó đã sắc rồi nên em k mún oánh màu :)
da e rất ăn phấn, hợp phấn nữa c ạ :) makeup lên nhìn khác hẳn hằn hăn :))
mà da e chẳng chăm sóc gì đâu nhé :) tối trc khi đi ngủ thoa kem dưỡng của HQ, ngày thoa Olay
em mà cẩn thận khoản này chắc nó còn đẹp nữa :D
Hqua e quyết tâm mua bột yến mạch ngọc trai về pha với sữa chua đắp mặt 3 ngày/lần xem nó ra răng :D
Da chị CC khá đẹp và đồng đều, cả mặt và toàn thân. Bột ngọc trai đúng là rất tốt cho da đấy chị ạ. Lúc trước em được khách hàng tặng hạt trai họ nuôi cấy mà chưa qua mài giũa gì luôn, đem đi nghiền, mỗi tối trước khi đi ngủ trọn một ít bột với dưỡng da, tác dụng trông thấy. Thậm chí bột đó có thể dùng thay face powder kết hợp dưỡng da luôn. Nhưng giờ em không biết cách nào để mua được bột thật?

Julie

Xe tăng
Thớt này hay quá! Cảm ơn Mợ Julie và mọi người. Da mình thuộc dạng rất nhạy cảm, muốn trang điểm mà chưa tìm được loại phù hợp. Từ trước giờ chỉ dùng mỗi sản phẩm của Estee Lauder. Lúc nào phải nhờ Mợ Julie tư vấn cho. :)
Trang điểm cho da nhạy cảm tốt hơn hết chị dùng mỹ phẩm khoáng nhé, nó là an toàn nhất với da. Riêng mỹ phẩm khoáng em recommend 2 loại của BareMinerals em đã list ở trang đầu. Nếu da nhạy cảm mà kèm rất khô thì Clinique có dòng dưỡng và trang điểm dành cho sensitive skin khá hiệu quả đấy mợ ạ.
em không biết thế này đúng chưa
Bước 1: dưỡng da
+, rủă mặt với sữa thật sạch
+, lau khô dùng nước cân bằng mát xa
+, thoa thêm tinh chất dưỡng da và kem dưỡng ẩm
Bước 2: Kem chống nắng kem lót kem nền.
+, Dùng tay thoa môth lớp mỏng kem chống nắng tuỳ loại vào mùa đông, hè
+, Dùng cọ mềm tán đều kem lót để da mặt có 1 màt thống nhất
+, sau đó tán đều kem nền
+, Phấn phủ tuỳ độ đậm nhạt khác nhà nếu đậm dùng bông miến để đánh, công lớp mỏng dùng cọ đầu to và mềm.
Bứơc 3: Tạo khối và điểm nhấn khuân mặt
Có hai điểm nhấn: bắt sáng và vùng tối để che
+, tạo điểm bắt sáng: sống mũi và vùng Chữ T ở trán trrne lông mày.
+, vùng tối là hai bên xương quai hàm và khoé mắt. Vùng xương quai hàm tạo vùng tối giúp mát thon và gọn hơn. dưới khoé mắt tạo độ sâu của mắt.
( vùng xương quai hàm dùng phấn nén màu nâu, còn phần khoé mắt dùng phấn mắt mầu tối sẽ đẹp hơn)
Bước 4: trang điểm mắt, gò má, môi ......
Cái này tuỳ thộc từng người
Bước 5: để phấn không trôi các chị cho một nước hoa hoặc tinh dầu vào lòng bàn tay xoa nhẹ sau đó vỗ nhẹ lên mặt.
Sao bảo nàng không biết make-up? :)

Trang điểm mắt là vấn đề mình không thấy ổn lắm (mình rất dễ bị chảy nước mắt), hơn nữa mắt mình bị quầng một chút. Khi nào nhờ mợ Julie và các mợ khác tư vấn thêm cho. :)

TiP

Xe tải
Trang điểm mắt là vấn đề mình không thấy ổn lắm (mình rất dễ bị chảy nước mắt), hơn nữa mắt mình bị quầng một chút. Khi nào nhờ mợ Julie và các mợ khác tư vấn thêm cho. :)
Nếu mắt mợ quầng, buổi tối mợ lấy túi trà lọc (trà xanh càng tốt) ngâm nc nóng như pha trà rồi lấy cái túi đó lúc còn ấm ấm đắp lên mắt xem sao, rất hiệu quả đấy mợ ạ.
Tuy nhiên nếu mà thức đêm nhiều thì chả thuốc nào chữa đc

Julie

Xe tăng
Em định post bài về olive oil nhưng chợt nhớ ra sắp Xmas và New year rồi nên em post bài về cách làm nước hoa thơm phòng từ nguyên liệu thiên nhiên rất đơn giản, dễ làm. Không biết mọi người có thói quen làm nước thơm để xông phòng, xông nhà mỗi dịp năm mới không? Với em thì nó rất ý nghĩa, mang lại cảm giác fresh và phấn chấn hơn, hi vọng những điều mới mẻ, tốt đẹp sẽ đến với gia đình và bản thân mình trong năm mới...
Khi em còn bé thì bà em, mẹ em làm theo cách thủ công là đun một nồi nước xong trong đó có lá sả hoặc hoa rau mùi (bán ở chợ mỗi dịp cận tết) rồi để góc nhà, thơm ngào ngạt...
Sau em học và làm việc xa nhà, rất nhớ cảm giác ấy mỗi dịp tết đến mà mắc việc, không kịp về VN ăn tết. Nhưng em lại học được một cách "xông nhà" khác rất thú vị trong thời gian em sống cùng gia đình người bạn ở Sydney. Cách mà bà chủ nhà tốt bụng gọi là "DIY natural room scents", Xmas & new year năm nào bà ý cũng làm và tặng mọi người, cả em nữa. Em chỉ sơ cách làm cho các nàng nhé!

Có rất nhiều nguyên liệu tự nhiên có thể làm nước hoa thơm phòng, em list một số loại thông dụng và dễ kiếm mà em thường sử dụng:
Các loại hoa, lá thường sử dụng làm “rau thơm” hoặc đồ gia vị trong trong bữa ăn: Lá húng, lá bạc hà (hay gọi là rau thơm), lá cam/chanh/quýt/bưởi, lá & củ sả, lá & củ gừng, hoa bưởi, hoa mùi...
Đồ khô có: quế, hồi, vỏ bưởi/cam/chanh...
Quả bưởi/cam/chanh mỗi khi dùng các nàng đừng bỏ phần vỏ đi mà giữ lại (nhớ lược bớt phần cùi trắng, nhiều nhất là ở vỏ quả bưởi, vì chỉ có phần lớp vỏ bên ngoài cùng là có hương thơm thôi. Tinh dầu thơm người ta cũng chiết xuất từ đó mà), đem phơi khô. Hoặc em có một cách nhanh chóng là cho vào microwave chục phút là khô cong, rồi cho vào lọ để nơi khô ráo, thoáng mát mà dùng dần.

Ở đây em ví dụ một loại em thường hay làm nhất nhé, cực đơn giản với 3 nguyên liệu dễ kiếm nhất: Quế + hồi + vỏ bưởi/chanh/cam (1 trong 3 loại này đều được)

Như trên hình thì làm để đẹp mắt nên cam được cắt nguyên miếng (thường để tặng) chứ không cần thiết nếu các nàng thấy lãng phí, thường em dùng mỗi vỏ thôi. 3 thứ trên cho vào một nồi, đổ nước ngập và đun sôi. Khi đã sôi vặn nhỏ lửa để “simmer” (để nó chín từ từ ý, chả biết gọi là gì. Em thề nhiều khi em rất bí từ diễn đạt nên cứ chêm từ tiếng Anh vào cho nó nhanh, nghe rất khó chịu, chị em bỏ quá nhé, hiểu ý là được :D) khoảng 10 phút.

Hoặc tiện hơn thì có thể cho vào microwave khoàng 10 phút, kết quả cũng tương tự.
Lúc này cả bếp cũng thơm phức rồi ý. Sau đó thì có thể làm các cách khác nhau:
Cách 1: đổ vào chai/lọ/bình hay cốc/ tô/chén gì cũng được, đặt vào đâu hay trang trí theo cách mình muốn.
Em thường mua lọ thủy tinh trong suốt ngoài siêu thị về, dùng được rất nhiều việc như làm lọ để kẹo, hết kẹo có khi em đựng cặp ghim tóc, dây buộc tóc hay vòng vèo…Vừa dễ tìm đồ (trong suốt mà, nhìn ngoài là thấy) lại sử dụng rất nhiều mục đích. Nước thơm phòng em cũng cho vào lọ như thế, nhìn thấy hoa hồi và sản phẩm bên trong rất đẹp, có thể đặt trong phòng hoặc mua thêm nến thả lên thắp cũng là cách trang trí căn phòng luôn, như thế này:

Hoặc nắp lại, buộc thắt nơ kèm tấm card để tặng bạn bè, người thân cũng là một cách rất giản dị, đáng yêu mà ấm áp phải không ạ! Em nhớ một lần em làm tặng ex món quà này nhân dịp Thanksgiving mà cho tới giờ có dịp gặp nhau anh ấy vẫn nhắc là món quà ý nghĩa, không bao giờ quên...LOL
Đây, có thể trang trí như hình. Em thì hay mua sẵn nơ vải, loại hand-made bán đầy chợ đêm cuối tuần ý, nhìn cũng yêu lắm.

Cách 2: sử dụng với oil diffuser burner size lớn (món này em chẳng biết gọi là gì nhưng xem hình chắc ai cũng biết. Loại size nhỏ thì rất dễ kiếm, size lớn hơn em thường mua ở UMA Đội Cấn hoặc Mỹ Đình, rất nhiều sizes, nhiều loại đẹp mắt).

Đổ hỗn hợp đã đun sôi vào khay rồi đốt nến phía dưới thôi. Có thể nhỏ thêm vài giọt tinh dầu mùi cam để hương thơm nồng nàn hơn. Tinh dầu em thường mua của The Body Shop, em đủ các mùi hương để trữ trong nhà, cần loại gì cũng có.
Dùng cách này thì nàng nhớ để ý cạn nước thì thêm nước vào, không nó bị cháy khét thì dở. Tất nhiên để cạn thì cũng lâu lắm và phải thay nến nhiều lần.

Nguyên liệu nữa em thường làm là lá/củ sả + chanh cắt lát, mùi thơm của nó cũng rất dễ chịu. Mẹ em đặc biệt thích mùi sả, chanh.
Còn nếu mệt mỏi, stress thì lá/củ gừng cắt lát + vỏ cam/chanh/bưởi là good choice. Em học cái này từ lần đi Bangkok công tác, mệt mỏi và nhức đầu quá ghé spa để massage thư giãn, họ cho em 1 trị liệu với tinh dầu cam và gừng...Khi bước ra khỏe đến nỗi đi thẳng shopping liền 6 tiếng, chân tay bủn rủn, gần tụt huyết áp mới nhớ ra quên cả ăn tối. :D

Vào tiết trời mùa đông thì hỗn hợp này để được khá lâu. Nếu dùng với oil diffuser burner thì cứ cạn lại châm nước vô thôi.
Để không thì giữ khoảng 1 tuần dưới tiết trời đông lạnh. Hoặc cứ cho ra nồi đun nóng lên để thơm phòng rồi lại đổ lại vào lọ, nguội thì cho vào ngăn mát tủ lạnh, vừa làm sạch mùi hôi tủ, vừa trữ được lâu hơn đến lần sau sử dụng. Hoặc cất ngăn đá tủ lạnh, mỗi khi cần thì lấy ra đun nóng, cách ấy có mà để được cả tháng.
Tuy nhiên em nghĩ cũng không trữ lâu làm gì vì mấy thứ này quá dễ làm và rẻ, dễ kiếm nữa. :P
Hi vọng chia sẻ trên hữu ích. Nàng nào chịu khó tự tạo niềm vui thủ công giống em thế này thì nhớ share nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Nhất dáng, nhì da thì e được cả 2 rồi thế thì còn muốn gì nữa hả giời:D
Dáng em k đẹp như c nghĩ đâu, to như con voi :))
Quan trọng nhất khi trang điểm đánh phấn là việc tạo khối trên khuôn mặt được kiến tạo bởi cách đánh phấn và má hồng. Cái này khó quá vì đòi hỏi bộ trang điểm khá đầy đủ, pro và kiến thức trang điểm qua đào tạo. Nên trong những dịp dự tiệc, party, sn, đặc biệt thì điểm yếu là chúng ta chưa biết cách make up ở high level mà mới chỉ dừng là tạm ổn khi đi làm hàng ngày:D
Julie ơi lại hỗ trợ mảng make up đặc biệt này nhé, lại xung phong làm mẫu:D
tạo khối khó lắm c ơi, phải có phấn tạo khối riêng, em chịu k làm đc,
làm ẩu dễ bị nghĩa lộ lắm :D
cái này trình phải cao cơ :(
Da chị CC khá đẹp và đồng đều, cả mặt và toàn thân. Bột ngọc trai đúng là rất tốt cho da đấy chị ạ. Lúc trước em được khách hàng tặng hạt trai họ nuôi cấy mà chưa qua mài giũa gì luôn, đem đi nghiền, mỗi tối trước khi đi ngủ trọn một ít bột với dưỡng da, tác dụng trông thấy. Thậm chí bột đó có thể dùng thay face powder kết hợp dưỡng da luôn. Nhưng giờ em không biết cách nào để mua được bột thật?
Đúng thật em ạ :D một chị trên OF này mách cho c đấy, uôi da của chị ấy đẹp kinh khủng :(( chị ý khá là khó và kỹ tính trong mấy khoản này.
Cái gói chị mua là nó trộn bột cám yến mạch + ngọc trai + xà cừ, về trộn với sữa chua k đường (bản thân sữa chua cũng rất ok cho da rùi) em có qtâm thì c về tìm cái số đt với địa chỉ cho :) em go.ogle "Cám gạo Thu Hương" xem :)

À cái mặt chị khi makeup ít phải che khuyết lắm nên oánh rất nhanh :D

Chi Chi

Xe điện
À Julie ơi, da chị nên dùng tông màu nào của em BareMinerals Original Mineral Veil :) giá hợp lý nhỉ? cơ mà em khen quá đâm c lại mê :D
cái đấy với cái BareMinerals READY SPF 15 Touch Up Veil thì c dùng cái nào tiện hơn nhỉ? bột bột kể cũng ngại ghê :D
phấn nén c toàn lấy chổi chấm vào rồi quét/phủ qua lên mặt :)
à, em có biết cái phấn trái tim của YSL không? đc review tốt lắm, giờ nó có phiên bản mới
theo em nó ổn k? :) thấy dân tình khen ác lắm, mà longlasting, lại cực sáng mịn :38: phê quá trời
YSL Poudre Compacte Radiance

octaviuslady

Xe tải
Chị sẽ gặp Julie và sẽ thử dùng chính xác mọi thứ từ đầu theo kinh nghiệm tư vấn của em vì chị nhòm là sắp hết toàn bộ đồ rồi nên chị sẽ thay đổi một loạt:D

Ps: mà chị kết phấn ánh ngọc trai lắm lắm, hôm ra sân bay nhìn mấy e tiếp viên mà thấy đẹp thật

Chi Chi

Xe điện
Chị sẽ gặp Julie và sẽ thử dùng chính xác mọi thứ từ đầu theo kinh nghiệm tư vấn của em vì chị nhòm là sắp hết toàn bộ đồ rồi nên chị sẽ thay đổi một loạt:D

Ps: mà chị kết phấn ánh ngọc trai lắm lắm, hôm ra sân bay nhìn mấy e tiếp viên mà thấy đẹp thật
Em cũng chết mê chết mệt mấy cái long lanh lung linh chị ạ :D em thik cái gì óng ánh lắm ý :((
Tiện chị hỏi Ju là có loại nào phủ mà óng ánh k em :D