[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

babetta04

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy gấu làm như thế này:
- Rửa sạch, cắt núm
- Lấy kim châm đều xung quanh (cái này mệt phết-nhưng ngâm lại rất thơm) em làm 1 lúc rồi tìm cớ bỏ đi
- Ngâm luôn vào rượu
Em ngâm khoảng 5 tháng 1 bình, sau đó uống thơm như rượu Tây. Em có rất nhiều loại rượu ngâm nhưng loại này là loại em kết nhất ạ

TaiSinhLocPhat

Xe máy
Website
www.banbuonbanle.com.vn
e vừa làm 1 bình nguyên rượu và táo 1 bình nguyên táo ngâm đường ( bổ đôi ạ ) hé hé quả nầy mời a e ún say cả chí rươu e thửa 53 độ chất lừ ra :P

Chỉnh sửa cuối:

vinaphone1

Xe hơi
Sau đây có vài cách để ngâm rượu táo mèo.
Chế biến:

• Táo mèo chín có mùi thơm
  • Rửa sạch táo với nước sạch, để ráo.
  • Cắt bỏ núm 2 đầu, bỏ chỗ dập, không gọt vỏ, không bỏ hạt vì hạt táo rất tốt
  • Bổ đôi, ngâm trong nước sạch 1 tiếng.
  • Vớt ra, ngâm trong nước muối pha loãng 30 phút.
  • Rửa sạch lại
Ngâm táo với đường:

• 2kg táo với 1 kg đường, 1 lượt táo 1 lượt đường
  • Để khoảng 2 tuần, thấy táo nổi lên trên nước đường
  • Còn lại 1 lượng đường bão hoà ko tan ở đáy, như vậy là đã ngâm đúng.
Ngâm tiếp với rượu:

• Nước cốt táo đường chắt ra chai khác, để lại quả táo.
  • Đổ tiếp rượu vào can (chai, lọ) Đã có sẵn táo quả vừa ngâm đường ở trên, sao cho phần bã táo chiếm 1/2 can, rượu tương ứng 1/2 còn lại.
  • Táo nổi trên rượu. Sau 2 tuần là có thể dùng rượu táo mèo.
Cách dùng:
Để có tác dụng tốt hơn quả cao nhất dùng ngày 2 lần, mỗi lần 1-2 chén có thể pha thêm nước cốt táo cho hợp khẩu vị. Hoặc có thể pha nước cốt táo mèo với nước nguội cho thêm đã uống vào mùa hè.

Sirius xanh

Xe tải
em đồng ý với cụ vinaphone ở công đoạn chế biến,... nhưng ách chọn quả là cả một vấn đề:P:
Người mông ở Mù căng chải thường chọn loại quả nhỏ vừa phải, không chín quá(xanh thì chát, chín thì vị ngọt quá và mùi không dịu), không dập nát(đương nhiên), rửa sạch, để ráo nước, cắt đầu *** rồi ngâm với rượu trên 40 độ, để chỗ mát.
Bí kíp đây: sau độ 1 tháng thì cho thêm vào bình "phấn hoa" , cái món thêm nếm này tạo cho Rượu ngâm một hương vị thanh nhẹ đặc chưng, uốn thì mát bổ khỏe cứ gọi là..., ngâm với thời gian trên 1 năm - rượu chuyển mầu vàng nhạt chứ không sẫm như sau 3 tháng đâu..
Lưu ý : giờ đã là cuối mùa táo, sau này mà các cụ mua là táo ủ - không tươi đâu/ táo mèo khô thì không nên mua ạ - em đà thử mua ở Y/ bái nhưng chất lượng không ra gì..

starex

Xe tăng
Em thì rửa sạch, cắt cuống đi. Rồi ngồi tỉ mẩn khứa như cách bổ bưởi ngày xưa các cụ hay làm ấy. ( à giống bổ quả cau thì đúng hơn ) nó vẫn nguyên quả nhưng thôi ra nhanh và đương nhiên các cụ cũng sẽ được thưởng thức nó sớm hơn dự kiến . Các cụ lưu ý, vị chát là vị đặc trưng của táo mèo đấy, và nó chính là nguyên nhân khiến ta say lúc nào mà không biết :D em cứ phịa thế :))

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Thớt này hồi đầu các bác hướng dẫn táo mèo có tác dụng tốt đối với người mắc bệnh Tiểu đường. Bố Vợ em bị bệnh đó mấy năm rồi. Thế là em nhờ mua trên Yên Bái. Về ngâm theo đúng dặn dò của các bác. Bố Vợ em uống bảo ngon. Dưng mà em uống nó thấy cứ thế nào ý, hơi khó uống ( vì ngâm không có đường). ~o)

truvu2001

Xe tải
vừa vào mùa em làm 20kg về ngâm rượu nhưng 6 tháng nữa mới uống được(lâu quá :-t)

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Đến mùa táo mèo rồi, thấy mọi người nô nức mua táo ngâm rượu thì em cũng không cưỡng lại được cái vị thơm ngọt, cái mầu cánh gián của rượu táo mèo mà uống vào đứng dậy mới biết mình say. Nhưng đấy là toàn đi ăn trực, giờ đi xa, nhớ nhà tự tay làm bình thì chẳng biết làm thế nào. Em thấy mọi người hay thái lát, phơi khô ngâm rượu, lang thang trên mạng thì thấy ngâm đường 1 thời gian rồi ngâm rượu. Chợt nghĩ các khoản ăn uống trên OF này chẳng thiếu món gì, mạo muội lên đây nhờ các bác chỉ cho em cách nào là chuẩn nhất.
Chưa có rượu táo, em có vodka chờ các bác.>:D<

Tềnh hềnh cái cỗ lòng của kụ nó thế nào rồi? :D

zin_zin_hn

Xe điện
Rượu táo mèo có tác dụng gì ko hả các bác ơi? Cao huyết áp có uống đc ko??

VUQUTU

Xe buýt

Tềnh hềnh cái cỗ lòng của kụ nó thế nào rồi? :D
Cụ nhớ dai thật, cũng được năm rồi. Uống 2 thang theo cụ em cũng thấy đỡ nhiều rồi, sau đấy em đi xuống huyện công tác mất 2 tháng nên bỏ uống luôn. Giờ bình thường không thấy dấu hiệu gì nữa.
Báo cáo với các bác món rượu táo mèo thơm phết, nhưng em chưa thử

vinaphone1

Xe hơi
Rượu táo mèo có tác dụng gì ko hả các bác ơi? Cao huyết áp có uống đc ko??
Táo mèo Yên Bái - Thần dược rẻ tiền công dụng [SIZE=-0][/SIZE] Trong Đông y, táo mèo được gọi là sơn tra. Loại quả này có tác dụng hạ huyết áp nhờ làm giãn mạch ngoại vi. Nó cũng giúp hạ mỡ máu, giãn động mạch vành, cải thiện sức co bóp cơ tim. Sơn tra cũng có tác dụng ức chế quá trình ngưng tập tiểu cầu, an thần, trấn tĩnh, góp phần lập lại cân bằng sinh lý và phòng chống tích cực các biến chứng do tình trạng tăng huyết áp gây ra.

Cách ngâm rượu táo mèo:

Thứ nhất, bây giờ đang là mùa Táo Mèo ở ở YB đây, táo mèo YB bây giờ ngon hơn rất nhiều, bởi vì không phải là tạo dài , mọc tự nhiên nữa mà được trồng, vì thế quả táo không bị chát như trước, anh em nên nhớ bạn bè mua giúp. Nếu làm quà thì mua quả to, còn nếu dùng để ngâm (đường hay rượu) thì mua quá nhỏ thôi, để ngâm mà ngon. Các bác nhớ chọn quả táo bết 2 đâu và màu trắng sáng (quả này đã chín và không chát nhiều)

Thứ hai, nếu các bác muốn ngâm để xơi được liền, thì dùng dao thái lát mong quả táo theo chiều ngang (thái cả lát), rồi ngâm với đường, khoảng 1 tháng là có thể chắt hết nước đường ra rồi cho rượu vào, ngâm thêm 1 tháng nữa là có thể dùng được.

Những xin lưu ý các bác là: đây là cái trò ngâm để uống sổi thôi, sẽ không ngon tẹo nào, vị của Táo Mèo ở gắt mà không dịu, màu của rượu sẽ không được vàng óng.

Thứ 3, các bác mua tạo loại quá nhỏ, chỉ nhỉnh hơn ngón tay cái, màu trắng là quá ngon (chín và không chát), rửa sạch, để ráo, phơi nắng mấy buổi (có thể không cần phơi, nhưng nếu phơi nắng qua sẽ không bị mốc và sau này, màu nước ngâm sẽ như màu cánh gián). Các bác ngâm với đường (như ngâm với các loại quả khác). 1 năm (cũng không lâu lắm, giờ này sang năm đã là vụ táo mới rồi).

Sau 1 năm, nước cốt sẽ có mầu nâu sẫm, chiết nước nảy ra, nước này dùng để giải khát, cục ngon. Còn bã ngâm đổ rượu vào, ngâm đủ 100 ngày là chơi thôi (rượu ngâm với bất kỳ thứ gì cũng phaỉ 100 ngày uống mới không bị đau đầu và ngon, kể cả rượu trắng các bác mua về, để trung bình gần 100 ngày, uống sẽ khác).

Sau này, khi bã táo ngâm đã hết vị, các bác có thể dùng nước cốt để pha vào rượu uống.

Phương pháp ngâm như trên là của dân YB nhà ta, ngâm táo sau khi đã có đường, sẽ ngon hơn và thơm hơn rất nhiều.

Còn nếu bác nào đi Lao Cai, thì rượu Táo Mèo của Lao Cai chua hơn và không thơm bằng, đó là vì họ ngâm trực tiếp.

Táo Mèo ở được coi là một vị thuộc an thần tốt, các bác cũng có thể thái lát mỏng, phơi khô, nếu nhà có người mất ngủ, có thể đun nước cho uống (giá trị ở hạt táo nên đừng có bỏ đi).

bibeo

Xe buýt
táo mèo có cái gì đâu mà ham hố, chát bỏ mẹ
[YOUTUBE][/YOUTUBE]b-(
cụ đã uống rượu táo mèo bjo chưa? nếu uống rồi cụ sẽ nghĩ khác đấy, <:-P ngon cực kỳ, ôi cái vị [-O<

nhurua

Xe hơi
Nhà em đang có bình rựu táo mèo, vàng óng chẹp...chẹp, được làm như sau: Táo mèo (Yên Bái), chọn quả chín đều, không dập, không sâu, không ủng. Rửa sạch, tráng nước sôi nguội, để chỗ thoáng cho thật khô. Chuẩn bị 1 bình thủy tinh cũng được rửa sạch và để khô. Xếp táo mèo vào bình thủy tinh, đổ ngập rựu (rưu nếp cái hoa vàng), đậy kín, để nơi mát. Làm cách này phải 3 tháng mới uống, để càng lâu càng ngon, mầu sẫm đẹp. Bình rựu táo mèo nhà em cũng xấp xỉ 10 năm rồi (khoe thế cho các bác thèm..he..he..)

drduc

Xe buýt
E cũng vừa làm 1 bình, 20l 5kg, bjio chắc ngon lắm roài
:D

nhurua

Xe hơi
Ơ cái chén hạt mít, up lên thành cốc, lãi nhỉ!

xecuoc

Xe hơi
Các cụ chớ chớ, rượu táo mèo ngon mát nhưng uống vào hại món kia lắm, gấu không thích đâu, em được ít nhất gần chục người can rồi (trong đó có mother của gấu X_X)

perfect_vp

Xe buýt
em còn 5 lít táo mèo ngâm cách đây 2 năm rồi cụ nào giao lưu thì về VP quê em đê.
em ngâm đường rồi mới ngâm rượu, uống ngon lắm

CAO VAN SON VG

Đi bộ
Loại này có màu đẹp ko keo gì rượu ngoại, uống cũng hay ra phết, nhưng phải ngâm lâu lâu

resdul

Xe tải
Nhà cháu vẫn hay ngâm, đúng bài nó thế này cụ ợ.
- Cụ mua về, rửa sạch sau đó cắt 2 núm ở đầu, cắt bỏ chỗ bị dập...
- cụ cho vào ngâm nước lã trong vòng 1 tiếng, sau đó vơt ra, ngâm tiếp với nước muối loãng (tầm nước canh ấy), mục đích là để hết chat.
- Kiếm cái bình, mua đường, số lượng 2 cân táo mèo/1 cân đường.
- cắt đôi quả táo mèo ra, cắt 3 cũng được nếu quả to, cho vào bình, 1 lượt táo mèo, 1 lượt đường.
- Ngâm trong 3 tháng, lâu lâu cho đảo qua nên tránh quả ở trên cùng bị ủng. sau 3 tháng thì chăt nước ra, rồi đổ rượu vào, rượu gập khoảng 2 lần táo, để lại 1 ít nước ngâm ở đấy cũng được
- Để 3 tháng nữa lấy ra uống.
Ngon tuyệt, hơn rượu tây ợ. chỉ tốn tầm 200k là binh rượu 3 lit uống nhòe.
Nhà cháu ngâm chủ yếu lấy nước táo mèo uống, cũng ngâm rượu 2 lit từ 2 năm rồi, dưng mà cháu uống mãi chưa hết 1/4 vì cháu uống 1 chén là say.
Up ảnh thế nào ấy nhỉ, để cháu up mấy cái ảnh khoe.:P
Dưng mà tầm này thì qua mùa rồi, hết táo ngon rồi cụ ợ, cụ đơi đến sang năm đi.

Trạng thái
Thớt đang đóng