[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng
Ngâm bằng vodka HN 35oC có lành k các kụ, đằng nào nhà máy đã khử hết aldehyde rùi khỏi lo đau đầu ngộ độc.
Tuyệt đối không
Rượu Vodka Hà Nội thực chất là cồn pha, nó sẽ làm phân huỷ nhanh một số a xít a min nên đồ ngâm sẽ không còn tác dụng cao như rượu gạo

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Các cụ cho em hỏi mục đích của việc hạ thổ là gì với? Hạ thổ với ngâm để trong hầm kín có khác nhau không? Chả là cái hầm nhà em nó chìm ở dưới đất mà

Duy Trọc

Xe buýt
Em chả ngâm được rượu, vì toàn chưa ngấm đã hết.
Nhưng em thấy các cao thủ ngâm rượu hay để chum sành cụ ạ. Tối kỷ để rượu lâu trong can nhựa.
Nếu có ngâm động vật các loại như rắn, bìm bịp, chân le le... thì cụ cứ ngâm nhưng để sau tuổi 50 hãy uống cụ nhé. Còn dưới tuổi đó cụ cứ chuối hột, dâm dương hoắc mà chơi thôi.
Em cũng đang ngâm 1 bình quả anh túc nhưng chưa dám dùng :)
Cụ ở Hà Tĩnh thì lấy rượu Can Lộc ngâm là chuẩn đấy ạ.
Cụ giống nhà em =D> Rượu Can Lộc hay còn gọi là "Nước mắt quê hương" Chuẩn Cụ ạ\m/

Matchia

Xe tải
Tuyệt đối không
Rượu Vodka Hà Nội thực chất là cồn pha, nó sẽ làm phân huỷ nhanh một số a xít a min nên đồ ngâm sẽ không còn tác dụng cao như rượu gạo
Thế rượu quê nấu thì ko phải cồn hả cụ? Về bản chất rượu nào mà chẳng là cồn với nước. Có chăng là cồn thực phẩm hay cồn công nghiệp. Nhiều rượu quê có dư lượng andehyt cao lắm cụ nhé.

Các cụ cho em hỏi mục đích của việc hạ thổ là gì với? Hạ thổ với ngâm để trong hầm kín có khác nhau không? Chả là cái hầm nhà em nó chìm ở dưới đất mà
Hạ thổ là cách để tránh ánh sáng và bảo ôn. Theo các cụ còn là để âm dương giao hoà.
Cho xuống hầm thì quá ổn rồi, các cụ nhà ta ngày trước làm cái nhà còn chật vật lấy đâu ra xèng xây hầm. Tất nhiên Hầm của cụa phải có chỗ thông khí như lỗ thông hơi của hầm bí mật đấy để đảm bảo cho không khí lưu thông.
Lâu lâu cụ phải mở nắp các chum rượu để cho rượu nó "thở" nhé, toàn bộ cái nước nó bám trên nắp rượu hay ni lông cụ bỏ nó đi nhá.

Thế rượu quê nấu thì ko phải cồn hả cụ? Về bản chất rượu nào mà chẳng là cồn với nước. Có chăng là cồn thực phẩm hay cồn công nghiệp. Nhiều rượu quê có dư lượng andehyt cao lắm cụ nhé.
Nói đơn giản thế này cụ nhé
Trong rượu còn có 1 tỉ lệ nhất định vi lượng có những tác dụng nhất định mà đa số là có lợi.
Còn Cồn thì không có những chất ấy đâu
Nếu rượu mà không có chất ấy, ta mua cồn thực phẩm pha nước lã vào uống cho nó rẻ và tiện ;)
Mgâm ủ rượu là cách để lượng chất có hại cho sức khoẻ giảm dần đi và rượu ngon hơn. Còn cồn pha có để bao năm thì nó chả ngon hơn tí nào

XPQ

Xe lăn
hehe cái món này thì cứ phải từ từ có time, nếu như cụ có hầm thì cứ để rượu vào trong chum là chuẩn nhất, còn về rượu ngâm thì có rất nhiều loại để ngâm :

ví dụ như con Kỳ đà : ngoài ngâm cả con, thì có người con ngâm cả mật kỳ đà riêng để chữa hen suyễn nữa cụ nhóe :P

Nhà cụ Cửu chắc chỉ còn thiếu mỗi con dồng Komodo ngâm diệu nữa thôi.Em hãi cái món ni.

3_banh

Xe điện
Kinh nghiệm cụ Hungalpha hay quá. Em mới ngâm tí ba kích vào trong bình thủy tinh để chỗ tối, định chờ đủ 3 tháng 10 ngày mở ra thử, bây giờ mới được hơn tháng có phải mở ra cho rượu nó thở ko cụ?

biển xanh06

Xe điện
Em có bình rượi tắc kè hơi đặc cụ cho em hỏi em muốn pha thêm rượi cho nhẹ bớt đi để rễ uống thì pha như nào cho đúng cách ko ảnh hưởng đến chất lượng. Cám ơn cụ nhiều
Em giả nhời luôn nhé

1. Ngâm trong hầm thì dùng bình gốm có tráng men bên trong để tránh bị dò rượu. Rất nhiều bình gốm thử nước không sao nhưng cho rượu vào là chảy hết

2. Muốn trị bệnh gì thì ngâm thứ thuốc để trị bệnh đó
Tuy nhiên phàm là đàn ông thì mấy món cường dương bổ thận là điều quan tâm số 1; sức khoẻ là số 2. Vậy thì
Số 1: tắc kè, bìm bịp, các ngựa, đẻn,... mấy món này để cân bằng âm dương thì tất phải cho thêm Thiên niên kiện, Quy, Đẳng sâm... nên thêm sao biển để bổ sung can xi. Ngại động vật thì ngâm thực vật: ba kích, nhục thung dung, dâm dương hoắc cũng có tác dụng bổ thận tráng dương ;)
Số 2: tay gấu, các loại cao, bào ngư, hải sâm,...

3. Ngâm thực vật thì nên hỏi các ông Lang để phối hợp lượng các vị thuốc cho phù hợp
Ngâm động vật thì không nên làm sạch bằng cách rửa nước mà phải rửa bằng rượu gừng

4. Chú ý: ngâm xong để trong hầm rượu là tốt rồi, tránh ánh sáng mà nhiệt độ không thay đổi nhiều
Khi uống không nên uống đến say mà chỉ dùng chút ít nhưng đều đặn mới có tác dụng

5. Khi ngâm đến lúc uống được phải gọi em đến uống cùng, em sẽ phán tiếp :))

CỬU VĂN LONG

Xe container
Nhà cụ Cửu chắc chỉ còn thiếu mỗi con dồng Komodo ngâm diệu nữa thôi.Em hãi cái món ni.

hehe món rồng phượng này ngon lắm sao phải hãi hả cụ ?

Ngoài các ý của cụ hungalpha thì cụ lưu ý thêm là không phải loại đất nào cũng hạ thổ được đâu nhóe, đất phải là đất tốt, đất thịt càng hay vì khi chôn trong lòng đất cũng ảnh hưởng nhiều yếu tố như nước - độ ẩm - vi trùng vi khuẩn. Ngoài ra thì theo các sâu tửu thì nên ngâm rượu bằng bình gốm hoặc chum sành là chuẩn nhất.

Gốm :

Sành :

phi van minh

Xe hơi
Toàn Cao thủ rượu ngâm đánh đấu để hóng đã .

Trang béo

Xe tăng
cụ đo chưa mà biết ;))

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Tuyệt đối không
Iem nghĩ rượu nấu và vodka hn đều có điểm chung là có hàm lượng cồn. Khác nhau là một bên được sx theo quy trình công nghiệp có công đoạn khử aldehyde và tinh lọc còn một bên qua quy trình thủ công truyền thống không có công đoạn khử aldehyde và tinh lọc.

Nếu vodka hà nội phân hủy nhanh acid amin thì rượu gạo cũng làm phân hủy, kụ có thông tin chi tiết nào dẫn chứng cho việc nhận định của kụ không?

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Tiện thể cụ Cửu và cụ Hungalpha cũng như các cụ khác có bình rượu nào hay và ngon cho anh em tí ảnh chiêm ngưỡng luôn thể
@Cửu &Hungalpha: thớt này các cụ ko say mới là lạ

Trang béo

Xe tăng

HuyArt

Xe lăn
Hóng các cụ tiên tửu

chacchanxe

Xe buýt
Em ngâm bình rượu táo mèo chưa đủ ngày đã hết nươc1 rồi. Khổ cứ mời mấy ông bạn sâu rượu về nhậu chưa đủ 3 tháng 10 ngày đã hết nước 3 rồi.

kimnam

Xe hơi
Website
bonsaimini.net
Cụ có cùng sở thích với em đấy ạ, em đã sưu tầm một số loại, Các Cụ thích thì có thể vào trang http://www.ruouviet.net/ của em ạ

Em có bình rượi tắc kè hơi đặc cụ cho em hỏi em muốn pha thêm rượi cho nhẹ bớt đi để rễ uống thì pha như nào cho đúng cách ko ảnh hưởng đến chất lượng. Cám ơn cụ nhiều
Có mấy ý này cụ nhé
- Nên chắt rượu thành phẩm ra chai, pha rượu nhẹ hơn vào chai này chứ không nên pha vào bình ngâm
- Trước ngâm rượu gì thì bây giờ nên pha bằng đúng loại rượu đó (tránh trường hợp trước ngâm bằng rượu gạo giờ dùng Vodka hay rượu ngô để pha)
- Cụ lưu ý, để làm nhẹ độ rượu tắc kè, cụ cũng có thể cho thêm vào bình rượu ít Thiên Niên Kiện, đẳng sâm, quy để rượu nhẹ bớt và dễ uống hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng