6 Lưu ý để giữ cho hộp số bền lâu

dung.eu

Xe hơi
E là e chuyển về N và kéo phanh tay cho chân nghỉ chút

Cam 2.5.2012

Xe tăng
theo em thì đèn đỏ cứ về N cho an toàn đã, chung quy cuối cùng thì cái xe nó phục vụ mình chứ mình không phải căn ke hết mọi thứ để phục vụ nó :D việc chênh lệch tuổi thọ giữa về N hay về D chắc chắn là không nhiều khác biệt vì nếu có thì các hãng nó đã đưa vào quy trình hướng dẫn sử dụng rồi ;)
Đồng ý với cụ. Vấn đề là về N sẽ an toàn hơn cho mình và cho những người khác đỗ cạnh mình. Với lại có thể đề D tốt cho hộp số nhưng lại không tốt cho hệ thống phanh, điện ...

lx3079

Xe tăng
Đồng ý với cụ. Vấn đề là về N sẽ an toàn hơn cho mình và cho những người khác đỗ cạnh mình. Với lại có thể đề D tốt cho hộp số nhưng lại không tốt cho hệ thống phanh, điện ...
Phanh và dầu phanh rẻ bèo, hộp số tự động mà trục trặc là mệt ví.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Công nhận, nếu không về số N khi dừng tương đối lâu (tầm trên 30s chẳng hạn) thì nhà sản xuất nó sinh ra cái số N để làm gì phải không các cụ. Nó sinh ra N để nhanh hỏng hộp số à.
Theo em hợp lý vẫn là khi dừng quá 30s thì nên về số N, kéo phanh tay để chân tay được nghỉ ngơi
Em nghĩ là sinh ra số N để cụ có thể điều khiển xe di chuyển mà ko cần nổ máy và ko hao xăng :D (trường hợp xe hỏng phải ủn tay ấy cụ)

duc5574

Xe tải
Dừng xe lâu thì nên về N để khỏi mỏi chân. Về động cơ khi ở N thì cũng không bị tải cưỡng bức thì cũng đỡ hao nhiên liệu hơn. Còn để hỏng được hộp số thì lâu lắm, xe số sàn sang số bằng tay liên tục đấy thôi, vấn đề là cứ dùng cho thoải mái, an toàn là trên hết.

nguyenhungLB

Xe tăng
1. Thay dầu hộp số mỗi 50.000 km trên cả các dòng xe Nhật hay Châu Âu. Với dòng CVT, thay nhớt lần đầu ở km thứ 40.000 và sau đó thay định kỳ ở mỗi 25.000 km.

2. Sử dụng dầu hộp số có nguồn gốc tổng hợp khi có thể cho dù chi phí có thể cao gấp đôi so với dầu gốc tự nhiên. Bởi dầu tổng hợp giữ được đặc tính cơ-lý của nó ngay cả ở nhiệt độ cao và việc chuyển số với dầu gốc tổng hợp được thực hiện êm ái hơn. Lưu ý, chỉ sử dụng dầu đặc chủng cho CVT đối với hộp số CVT.

3. Khi thay dầu hộp số, lưu ý rút cạn dầu cũ trước khi châm dầu mới.

4. Luôn luôn đảm bảo xe dừng hẳn trước khi chuyển từ “D” sang “R” hay ngược lại. Trong thao tác đậu xe, nhiều tài xế có thói quen chuyển số khi xe chưa dừng hẳn, xin nói rằng đó là cách “hữu hiệu” nhất để phá hỏng hộp số của xe.

5. Khi dừng đèn đỏ, hãy giữ cần số ở “D” bởi các hệ thống đóng mở thủy lực đều có tuổi thọ của nó. Mỗi lần ta chuyển từ “D” sang “N” khi dừng và từ “N” sang “D” khi cho xe chạy tiếp, ta đã làm giảm tuổi thọ của hệ thống van, bộ tua bin (trong bộ biến mô) và các lá côn. Hộp số tự động không vận hành như hộp số tay do vậy không hưởng lợi từ việc chuyển sang “N” mỗi khi dừng đèn đỏ. Tuy nhiên khi dừng lại lâu, bạn có thể chuyển sang “N”.

6. Những chuyến leo dốc liên tục sẽ làm giảm tuổi thọ của hộp số tự động. Trong những chuyến đi như vậy, lưu ý dừng xe nghỉ cho hộp số nguội bớt trước khi tiếp tục cuộc hành trình là cách bảo vệ hộp số hữu hiệu.

Hình ảnh Hộp Số tự động bị cháy .
Bài này e đọc lâu rồi trên báo, cụ copy thì nên chú thích trích dẫn tài liệu:)

mr.voquangminh

Xe buýt
Đúng ra anh phải để P. Nếu anh không để P thì phải để N và phải kéo phanh tay mới an toàn.
vodka cụ! an toàn là trên hết, có trách nhiệm với người khác và bản thân. Dể D rồi mỏi chân, rồi nhầm nhọt, rồi oan gia. Hao mòn theo như trích dẫn kia là gần như bằng 0. Hệ thống thủy lực của hộp số có thể bền gấp vài lần chiếc xe nếu được thay dầu, bảo dưỡng đúng loại, đúng định kỳ. Hao mòn của hộp số chủ yếu ở lá côn thôi. Kính!

mai.thanh10

Xe container
Vậy về hẳn P khi dừng đèn đỏ thì sao hả cụ chủ ???
Về P-> Cốp sau không đc khóa, dễ mất đồ. Để D, giữ phanh -> mỏi chân, rủi ro ủn mít xe phía trước, tệ hơn là nhầm chân gas. Em cứ về N + phanh tay.
Xe em còn đểu hơn, nếu về P là nắp bình xăng không được khóa, mở phát đc ngay.

TÔM

Xe buýt
Về P-> Cốp sau không đc khóa, dễ mất đồ. Để D, giữ phanh -> mỏi chân, rủi ro ủn mít xe phía trước, tệ hơn là nhầm chân gas. Em cứ về N + phanh tay.
Xe em còn đểu hơn, nếu về P là nắp bình xăng không được khóa, mở phát đc ngay.
Xe em kể cả tắt máy nhưng chìa khóa vẫn cắm ở ổ thì tất cả các cửa đều khóa. Rút chìa ra thì các chốt cửa tự động mở !!!

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Xe em kể cả tắt máy nhưng chìa khóa vẫn cắm ở ổ thì tất cả các cửa đều khóa. Rút chìa ra thì các chốt cửa tự động mở !!!
xe cũng giống xe cụ

tthaibk

Xe hơi
Em thì cũng hay chuyển sang N để đỡ mỏi chân

quyenphuong216

Xe buýt
chả hiểu chủ thớt nghĩ gì mà bảo dừng đèn đỏ mà để D.
thứ nhất cái máy nó đang chạy mà đạp phanh cho nó đứng yên thì có tốt cho máy ko?
thứ 2 dừng đèn đỏ mà để D nhớ may quên nhả chân phanh xe nó lại phi vào người phía trc gây nguy hiểm

theo e thì khi dừng đèn đỏ trên 10s thì chúng ta cứ để N kéo phanh tay là an toàn và thoải mái nhất,

tthaibk

Xe hơi
Chuyển thì cứ chuyển, ko thích thì ko chuyển

Tonic83

Xe tải
Website
www.tonkin-group.com
D hay N cứ tùy theo time chờ mà dùng thôi các cụ, còn nói chuyển nhiều từ D N D hại hộp số là điều sai lầm và chưa có cơ sở hay ngiên cứu nào chứng minh, trong điều kiện bình thường, thao tác chuẩn các cụ ko phải nghĩ chuyện N hay D đâu :)

tthaibk

Xe hơi
Các cụ nếu muốn đôi giầy của mình bền và ko bị mòn thì tốt nhất nên đi dép... giầy cất trong tủ và thỉnh thoảng chơi thì mới nên đi. E nghĩ về N khi dừng đèn đỏ cũng vậy, cụ chủ khuyên ko nên vì mòn hộp số, tốt nhất ko đi xe nữa, để ở nhà.
Trả lời quá chuẩn luôn. EM phục quan điểm của bác