6 Lưu ý để giữ cho hộp số bền lâu

Gara Quang Minh

Đi bộ
Website
www.garaquangminh.com
1. Thay dầu hộp số mỗi 50.000 km trên cả các dòng xe Nhật hay Châu Âu. Với dòng CVT, thay nhớt lần đầu ở km thứ 40.000 và sau đó thay định kỳ ở mỗi 25.000 km.

2. Sử dụng dầu hộp số có nguồn gốc tổng hợp khi có thể cho dù chi phí có thể cao gấp đôi so với dầu gốc tự nhiên. Bởi dầu tổng hợp giữ được đặc tính cơ-lý của nó ngay cả ở nhiệt độ cao và việc chuyển số với dầu gốc tổng hợp được thực hiện êm ái hơn. Lưu ý, chỉ sử dụng dầu đặc chủng cho CVT đối với hộp số CVT.

3. Khi thay dầu hộp số, lưu ý rút cạn dầu cũ trước khi châm dầu mới.

4. Luôn luôn đảm bảo xe dừng hẳn trước khi chuyển từ “D” sang “R” hay ngược lại. Trong thao tác đậu xe, nhiều tài xế có thói quen chuyển số khi xe chưa dừng hẳn, xin nói rằng đó là cách “hữu hiệu” nhất để phá hỏng hộp số của xe.

5. Khi dừng đèn đỏ, hãy giữ cần số ở “D” bởi các hệ thống đóng mở thủy lực đều có tuổi thọ của nó. Mỗi lần ta chuyển từ “D” sang “N” khi dừng và từ “N” sang “D” khi cho xe chạy tiếp, ta đã làm giảm tuổi thọ của hệ thống van, bộ tua bin (trong bộ biến mô) và các lá côn. Hộp số tự động không vận hành như hộp số tay do vậy không hưởng lợi từ việc chuyển sang “N” mỗi khi dừng đèn đỏ. Tuy nhiên khi dừng lại lâu, bạn có thể chuyển sang “N”.

6. Những chuyến leo dốc liên tục sẽ làm giảm tuổi thọ của hộp số tự động. Trong những chuyến đi như vậy, lưu ý dừng xe nghỉ cho hộp số nguội bớt trước khi tiếp tục cuộc hành trình là cách bảo vệ hộp số hữu hiệu.

Hình ảnh Hộp Số tự động bị cháy .

drem

Xe hơi
Em luôn thắc mắc kho dừng đèn đỏ thì nên để D hay N, cứ nghĩ chuyển về N thì xe sẽ đc chạy k tải nên sẽ tốt hơn, nếu cứ để D mà phanh thì sẽ hại côn

doducchung

Xe buýt
nhờ đến cái xe của em 70 k rồi chưa thay ợ . thay thì thay loại gì rổ giá bao nhiêu bác nhể

doducchung

Xe buýt
xe của em là Foter 1.6 số tự động

Romeodapxichlo

Xe máy
Hi all,
Em cũng hay có thói quen về N khi chờ đèn đỏ. Đọc bài cụ chủ và có 1 bài báo cũng viết như hình đính kèm mà lăn tăn quá vì rất nhiều cụ trên này khuyên về N khi dừng đèn đỏ trwwn 20s. Mong các cụ am hiểu thực sự confirm giúp em. Thanks!

Gara Quang Minh

Đi bộ
Website
www.garaquangminh.com
Em luôn thắc mắc kho dừng đèn đỏ thì nên để D hay N, cứ nghĩ chuyển về N thì xe sẽ đc chạy k tải nên sẽ tốt hơn, nếu cứ để D mà phanh thì sẽ hại côn
Đúng ra anh phải để P. Nếu anh không để P thì phải để N và phải kéo phanh tay mới an toàn.

Gara Quang Minh

Đi bộ
Website
www.garaquangminh.com
nhờ đến cái xe của em 70 k rồi chưa thay ợ . thay thì thay loại gì rổ giá bao nhiêu bác nhể
Chào Bác,
Xe Bác đến 70 k cần phải làm những việc như sau để xe đảm bảo chất lượng và kỹ thuật của nhà sản xuất và vận hành trên đường tốt hơn:
- Đầu tiên phải thay lọc xăng, bảo dưỡng kim phun, họng hút, bảo dưỡng phanh 4 bánh, thay dầu hộp số tự động và vệ sinh lọc gió động cơ, lọc điều hòa
- Bác muốn thay hộp số hay thay dầu hộp số?
Nếu Bác muốn tư vấn chi tiết hơn có thể gọi qua số điện thoại 0978986789 hoặc qua gara số 2, ngõ 19, đường Duy Tân, Mai Dịch, Cầu Giấy Hà Nội.

drem

Xe hơi
Đúng ra anh phải để P. Nếu anh không để P thì phải để N và phải kéo phanh tay mới an toàn.
Em không bàn đến chuyện an toàn (người khác đâm đằng sau) mà chỉ nói đến việc an toàn (bền) cho hộp số thì nên để D hay N khi đèn đỏ dưới 30s

Hoangtu_lee

Xe tải
Em hay có thói quen chuyển D->N khi đèn đỏ hoặc dừng chờ ai đó. Nhưng chủ thớt chưa giải thích nguyên nhân giảm tuổi thọ khi chuyển D-N-D nhiều lần.

dimanguyen

Xe máy
Dừng đèn đỏ để D xe vẫn còn tải, rung rung nhẹ. Thêm vào đó chân vẫn phải đạp phanh rất mỏi chân.
Em toàn về N + Cài phanh chân khi còn đôi chục giây. Nhiều hơn thì về P. Sướng người cái đã :P

hoatrung68

Xe máy
Thế mà e ko biết

tranhoangminh

Xe container
Bác cho e báo giá BDTB xe cam 2009 mốc 8v nhé. Xe e hơn 7 roài
Chào Bác,
Xe Bác đến 70 k cần phải làm những việc như sau để xe đảm bảo chất lượng và kỹ thuật của nhà sản xuất và vận hành trên đường tốt hơn:
- Đầu tiên phải thay lọc xăng, bảo dưỡng kim phun, họng hút, bảo dưỡng phanh 4 bánh, thay dầu hộp số tự động và vệ sinh lọc gió động cơ, lọc điều hòa
- Bác muốn thay hộp số hay thay dầu hộp số?
Nếu Bác muốn tư vấn chi tiết hơn có thể gọi qua số điện thoại 0978986789 hoặc qua gara số 2, ngõ 19, đường Duy Tân, Mai Dịch, Cầu Giấy Hà Nội.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
em cũng muốn hóng để thông cái khoản này, nhưng em thấy nó thiết kế số N và D ngay cạnh nhau và cùng trên 1 đoạn thẳng nhỏ là có ngụ ý có thể chuyển đổi giữa 2 số đó cho thuận lợi ko nhỉ các cụ.
em từ trước cũng hay về N khi đèn đỏ

Kh_Ch

Xe hơi
Hóng các cụ

TÔM

Xe buýt
Vậy về hẳn P khi dừng đèn đỏ thì sao hả cụ chủ ???

doremimon123

[Tịch thu bằng lái]
theo em thì đèn đỏ cứ về N cho an toàn đã, chung quy cuối cùng thì cái xe nó phục vụ mình chứ mình không phải căn ke hết mọi thứ để phục vụ nó :D việc chênh lệch tuổi thọ giữa về N hay về D chắc chắn là không nhiều khác biệt vì nếu có thì các hãng nó đã đưa vào quy trình hướng dẫn sử dụng rồi ;)

inuchisai

Xe tải
Em cũng có thói quen sang N khi phải dừng đèn đỏ lâu. Không biết thế nào là hợp lý nhỉ?

VietSonic

Xe tăng
Các cụ nếu muốn đôi giầy của mình bền và ko bị mòn thì tốt nhất nên đi dép... giầy cất trong tủ và thỉnh thoảng chơi thì mới nên đi. E nghĩ về N khi dừng đèn đỏ cũng vậy, cụ chủ khuyên ko nên vì mòn hộp số, tốt nhất ko đi xe nữa, để ở nhà.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Công nhận, nếu không về số N khi dừng tương đối lâu (tầm trên 30s chẳng hạn) thì nhà sản xuất nó sinh ra cái số N để làm gì phải không các cụ. Nó sinh ra N để nhanh hỏng hộp số à.
Theo em hợp lý vẫn là khi dừng quá 30s thì nên về số N, kéo phanh tay để chân tay được nghỉ ngơi
Các cụ nếu muốn đôi giầy của mình bền và ko bị mòn thì tốt nhất nên đi dép... giầy cất trong tủ và thỉnh thoảng chơi thì mới nên đi. E nghĩ về N khi dừng đèn đỏ cũng vậy, cụ chủ khuyên ko nên vì mòn hộp số, tốt nhất ko đi xe nữa, để ở nhà.