[Funland] Ồn ào vụ việc giảng viên yêu cầu sinh viên nói: "Tôi có đầy đủ giác quan như người thường"

Trạng thái
Thớt đang đóng

intl

Xe buýt
Cụ thông cảm, platform này khó gấp chục lần cái app khai báo y tế. Cụ cứ xem app khai báo y tế sau bao lâu mới chạy được tử tế, thì cứ nhân 10 lên cho em....

2 năm rồi vẫn chưa có phần mềm thống nhất của ta. Chủ yếu dựa vào các phần mềm nước khác, cả nước học thì kết nối quốc tế rất tệ, hiện tại cái này đang rất nhức nhối ạ.

Studer

Xe tăng
Chữ " Thầy " khá rộng , nhưng các cụ ngày xưa hay chỉ những người hoạt động trong lĩnh vực giáo dục - dạy người
Còn hiện nay có thêm phần đào tạo , tức thuần tuý dạy nghề , có thể gọi đúng là giảng viên , giáo viên ... vv . Đúng ra thì đối tượng vẫn là con người nên các giáo viên dạy nghề này cũng cần gương mẫu
" Thầy " dạy lái xe , dạy sửa xe , sửa TV .... dạy làm đầu , sơn móng tay ... đều thuộc bên đào tạo , nên gọi đúng là giảng viên , giáo viên

SubaruIL

Xe tải
Dù thế nào người ta cũng là thầy cụ ạ, nên ko thích thì ko học, thậm chí là kiện lên khoa, trường chứ gọi là "thằng" em thấy bản thân mình cũng ko ổn.
Con sâu làm rầu nồi canh, ko phải cứ bước lên bục giảng đã là thầy. Chữ " Thầy " tuy đơn giản nhưng ko nhiều người thực sự đạt đến. Có những Thầy Cô hết lứa hs này đến lứa khác đi qua đều nhớ về, những lúc có thể các e lại tụ lại bên những Thầy Cô ấy. Đó chính là Danh hiệu Nhà Giáo cao quí nhất ko phải do BGD phong, cũng ko do NN phong mà do các lớp hs mang lại. Cụ trên gọi là Thợ là chuẩn đấy, gọi là "thằng" lúc bút sa thì hơi quá, lời nói gió bay thì ok !

intl

Xe buýt
Có sao đâu cụ, vì quan trọng là từng cá nhân và nhân cách của họ thôi. Như nhiều cụ đã nói, người giáo viên trong ví dụ này chỉ là thầy của học viên trong trường, không phải là thầy của các members ở đây, thậm chí ít tuổi hơn, kém về trình độ và nhân cách hơn.

Con sâu làm rầu nồi canh, ko phải cứ bước lên bục giảng đã là thầy. Chữ " Thầy " tuy đơn giản nhưng ko nhiều người thực sự đạt đến. Có những Thầy Cô hết lứa hs này đến lứa khác đi qua đều nhớ về, những lúc có thể các e lại tụ lại bên những Thầy Cô ấy. Đó chính là Danh hiệu Nhà Giáo cao quí nhất ko phải do BGD phong, cũng ko do NN phong mà do các lớp hs mang lại. Cụ trên gọi là Thợ là chuẩn đấy, gọi là "thằng" lúc bút sa thì hơi quá, lời nói gió bay thì ok !

tienaka

Xe điện
Vụ tiếng mưa là ổn, còn vụ sau hơi quá 😂
Đoạn đầu đuổi cổ thì ok, đoạn sau thì vớ vẩn :)
10 cháu nhà đang mưa thì... 😂
em thấy do hoàn cảnh SV có yêu cầu nói lại một chút cũng được mà
bạn SV cũng đã nói rõ là đeo tai nghe rồi nhưng ồn quá ko nghe được
làm thầy giáo em nghĩ HP nhất là khi có SV hỏi thầy ơi chỗ này em chưa rõ, chỗ kia thầy giảng lại em với. Nó thể hiện SV đang lắng nghe và muốn tìm hiểu. chứ cứ nói một mạch từ sáng tới tối không đứa nào nó nói gì mới gọi là trầm cảm.
mỗi hoàn cảnh mỗi người có cách xử lý riêng nhưng khoác lên mình cái áo Thầy giáo thì em nghĩ suy nghĩ và hành động nó cũng phải khác đi chứ không phải như thế này.

gnor

Xe buýt
làm thầy giáo em nghĩ HP nhất là khi có SV hỏi thầy ơi chỗ này em chưa rõ, chỗ kia thầy giảng lại em với. Nó thể hiện SV đang lắng nghe và muốn tìm hiểu. chứ cứ nói một mạch từ sáng tới tối không đứa nào nó nói gì mới gọi là trầm cảm.
mỗi hoàn cảnh mỗi người có cách xử lý riêng nhưng khoác lên mình cái áo Thầy giáo thì em nghĩ suy nghĩ và hành động nó cũng phải khác đi chứ không phải như thế này.
Việc đảm bảo điều kiện học tại nhà là của người học, tiết học có 45p với đường truyền hiện tại thì trừ hao có khi 10-15p các kiểu, không thể vì số ít người không đảm bảo điều kiện mà ảnh hưởng tới phần đông khác. Đây là cấp 4 không phải cấp 1, người học đã là người trưởng thành, nếu muốn sau tiết có thể hỏi thầy, nhờ thầy gửi thêm tài liệu hoặc tự tìm hiểu, hỏi bạn hay gì thì tùy.
Phần nào đúng thì công nhận còn sai thì nên nhìn lại ạ.

lang thang48

Xe buýt
Sinh viên không nghe kịp có thể về nghiên cứu lại hoặc hỏi thầy sau giờ rảnh, không nên vì một người Iảnh hưởng đến người nhiều người ,khi bạn đã từng bảo vệ đồ án tốt nghiệp bao giờ chưa
Nhầm.bạn đó có thể đề đạt. Thấy có thể giảng lại, hoặc hẹn giảng lại.
Thấy không thể cãi nhau tay đôi với hs như vậy, không thể mạt sát hs như vậy. Không thể lấy cái sai này để sửa cái sai khác.

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Vì ko tự tin nên khi thấy hs có ý kiến là nghĩ ngay nó troll mình.
Anh thợ này đang có vấn đề về tâm lý (em tránh từ tâm thần).
Nói chung bị cấm túc lâu vì dịch bệnh, tính cục súc của nhiều người sẽ đc dịp bộc lộ.
Trách. nhưng em thông cảm...

tienaka

Xe điện
Việc đảm bảo điều kiện học tại nhà là của người học, tiết học có 45p với đường truyền hiện tại thì trừ hao có khi 10-15p các kiểu, không thể vì số ít người không đảm bảo điều kiện mà ảnh hưởng tới phần đông khác. Đây là cấp 4 không phải cấp 1, người học đã là người trưởng thành, nếu muốn sau tiết có thể hỏi thầy, nhờ thầy gửi thêm tài liệu hoặc tự tìm hiểu, hỏi bạn hay gì thì tùy.
Phần nào đúng thì công nhận còn sai thì nên nhìn lại ạ.
em đồng ý là cậu SV cũng có cái không đúng (em bảo không đúng không có nghĩa là sai) vì ở đây là trục trặc kỹ thuật, như bài báo viết thì là do trời mưa SV đã biết lấy tai nghe mang vào nhưng ko thể được, và việc alo thầy nhắc lại là việc hoàn toàn bình thường trong giảng dạy. Một việc rất đơn giản nhưng làm chữ thầy sao khó quá, làm em nhớ tới vụ thầy dạy tiếng anh viết mail cho học sinh vì nghi ngờ em ấy quay cop trong khi thi tiếng anh

Kurumasuki

Xe container
Sinh viên trả tiền để được nghe giảng
Sinh viên có quyền đề nghị được nghe giảng lại
Giảng viên có quyền từ chối
Nhưng không có quyền đuổi sinh viên khỏi lớp
Việc đuổi này phải căn cứ vào nội quy
Vụ việc này cần đưa lên hội đồng trường giải quyết.
Vài ngày nữa chắc sẽ có quyết định kỷ luật giảng viên.

caimon

[Tịch thu bằng lái]
Dù thế nào người ta cũng là thầy cụ ạ, nên ko thích thì ko học, thậm chí là kiện lên khoa, trường chứ gọi là "thằng" em thấy bản thân mình cũng ko ổn.
Không phải thầy của toàn bộ nước Việt Nam nhé. Muốn làm thầy phải có tư cách của người thầy. Chiếc áo không làm nên nhà tu.

gnor

Xe buýt
Việc alo thầy nhắc lại là việc hoàn toàn bình thường trong giảng dạy.
Em không đồng tình! Xin nhắc lại: việc đảm bảo điều kiện học tại nhà là của người học, nếu không đảm bảo thì sau tiết xin thầy, nhờ bạn, tự tìm hiểu gì đó, không nên làm ảnh hưởng phần đông, vài người vì mình không đảm bảo điều kiện học lát lại ý kiến thì giờ online sẽ như gió thoảng; đây là cấp 4 người trưởng thành rồi không phải các bé cấp 1.
Còn việc người dạy nếu có thái độ không đúng mực cũng phải chấn chỉnh.

tieunhupha

Xe điện
Không phải thầy của toàn bộ nước Việt Nam nhé. Muốn làm thầy phải có tư cách của người thầy. Chiếc áo không làm nên nhà tu.
Tôi mời lại cụ ly vang mà cụ đã mời tôi nhé. Cụ nói đúng là ông thầy kia ko phải thầy của toàn bộ nước VN nhưng ko có nghĩa là ông ý là "thằng" với toàn bộ nước VN nhé.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
1 mắt mờ hoặc hỏng hoàn toàn, 1 chân cà nhắc, 1 tay khèo, nói lắp bắp, thính lực yếu phải đeo trợ thính.
Đó là những người e đã từng gặp trong thời gian 5 năm học đại học chính quy ở HN (k phải trường riêng cho người khuyết tật)
Trường ĐH cụ học dạy chuyên ngành gì?
Cần xem chuyên ngành mà sv đó học là gì, mức độ khuyết tật của sv thế nào, ví dụ "chân cà nhắc" thì ko ảnh hưởng đến những ngành học chỉ cần viết lách, 1 mắt mờ khác với mù hoàn toàn 2 mắt.
Nhưng nếu chuyên ngành Múa mà tuyển sv chân cà nhắc, chuyên ngành Đàn mà tuyển sv khoèo tay,thừa/ thiếu ngón hoặc khiếm thính, chuyên ngành Họa mà tuyển sv khiếm thị, v.v... thì hệ thống tuyển sinh của cái trường đó có vấn đề!

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Thì là tốt chứ sao? Khi số đông yêu cầu như vậy, thì là chính đáng, vì mục tiêu cuối cùng của buổi học là truyền đạt kiến thức.
Làm thầy mà k xử lý được tình huống ntn thì nghỉ.
Chỉ cần nhẹ nhàng 1 câu: Thầy đang giảng cho cả lớp nghe nên chưa thể quay lại giảng cho riêng em nào được, sẽ làm ảnh hưởng cả lớp. Em chịu khó tìm hiểu thêm, nếu k hiểu tôi sẽ hd sau. Các bạn cũng chịu khó trang bị tai nghe để tránh bị ảnh hưởng với ngoại cảnh.
Nào, ta tiếp tục nhé.
Nói thế sv nó chả tôn trọng, nghiêm.túc hơn à.
1. Các cụ đang muốn biến giảng đường ĐH thành lớp Mầm non, Tiểu học?
2. Thái độ của GV trong trường hợp này là 1 chuyện khác (chưa tính video cắt ghép). Như 1 số cụ đã nói nhiều, phần đầu e ko thấy có vấn đề gì (lớp ĐH), phần sau câu hỏi của GV có kỳ quoặc e ko ủng hộ, nhưng việc nào ra việc đấy.

intl

Xe buýt
Nếu là câu comment của em về trường hợp lớp có 10 người không nghe được thông tin và có nhu cầu giảng lại thì em cho là đáng quan tâm, và nên đáp ứng nhu cầu của họ.

Nếu có 1 sinh viên yêu cầu thì có thể nói lại phần đó, hoặc từ chối, tuỳ tình huống bài giảng.

Còn học cấp nào thì kỳ vọng của thầy cũng đều muốn học sinh nghe và nắm được những gì mình nói.

1. Các cụ đang muốn biến giảng đường ĐH thành lớp Mầm non, Tiểu học?
2. Thái độ của GV trong trường hợp này là 1 chuyện khác (chưa tính video cắt ghép). Như 1 số cụ đã nói nhiều, phần đầu e ko thấy có vấn đề gì (lớp ĐH), phần sau câu hỏi của GV có kỳ quoặc e ko ủng hộ, nhưng việc nào ra việc đấy.

intl

Xe buýt
Em nghĩ cụ mắc lỗi về nguỵ biện. Cụ trên kia gọi ông thầy kia là “thằng” cũng đâu có xưng hộ mọi người đâu. Chả nhẽ khi cụ gọi “thằng bé 15 tuổi”, thì các bạn 10 tuổi lại phản đối là không được, vì so với các bạn đó thì 15 tuổi là “anh” rồi.

Về mặt xã hội, gọi người giảng viên kia là gì dựa vào quy ước tuổi tác chung, không phải vì làm giảng viên mà được đưa lên cao hơn 1 bậc.

Tôi mời lại cụ ly vang mà cụ đã mời tôi nhé. Cụ nói đúng là ông thầy kia ko phải thầy của toàn bộ nước VN nhưng ko có nghĩa là ông ý là "thằng" với toàn bộ nước VN nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Thì là tốt chứ sao? Khi số đông yêu cầu như vậy, thì là chính đáng, vì mục tiêu cuối cùng của buổi học là truyền đạt kiến thức.
Số đông không phải bao giờ cũng chính đáng.
Sv ĐH ko phải là hs lớp 1.
1 SV kêu mưa to bắt Gv "giảng lại" làm ảnh hưởng đến việc truyền/ nhận kiến thức của cả lớp, 10 SV có thể nêu 10 lý do "chính đáng": tai nghễnh ngãng, nhà hàng xóm bật karaoke ầm, tay khoèo không ghi chép kịp, mới ốm dậy đầu óc lơ mơ, căn hộ chung cư mạng chập chờn, v.v... thì giảng đường online thành cái chợ!

s63 AGM

Xe tăng
Cụ chuẩn, không thể cổ xúy cho hành động vô tổ chức. Nhất là môi trường giảng đường.
SV có gì là vô tổ chức đâu. Vì lý do khách quan nên bạn ấy mới xin giảng lại. Mà nhấn mạnh là xin nhé. Còn ông có giảng hay ko là quyền của ông. Nhưng ông ko đc miệt thị người khác. Nên bị gọi là thằng cũng xứng đáng.

intl

Xe buýt
Như em đã nói, giản viên có quyền từ chối một cách gọn gàng: tôi không giảng lại vì tôi không thích, hay vì tôi không có thời gian, blah blah.
Còn hành xử như giảng viên này thì thô và kém tầm.

Em học ĐH hay SĐH thì thầy đều hỏi trước khi vào phần mới là: phần cũ có vấn đề gì không? Tiếp tục được chưa? Nhìn học viên để tiếp tục công việc. Thậm chí còn săn sóc 1 kèm 1 như học sinh lớp 1: ngoài giờ học, thầy ngồi ở phòng để học viên đến trao đổi các vấn đề chưa hiểu. Tất nhiên là không thể so sánh thầy đó với giảng viên kiểu như trong topic được vì quá khập khiễng, nhưng em đánh giá giảng viên trong topic này chắc phấn đấu cả đời cũng không nâng tầm lên được.

Số đông không phải bao giờ cũng chính đáng.
Sv ĐH ko phải là hs lớp 1.
1 SV kêu mưa to bắt Gv "giảng lại" làm ảnh hưởng đến việc truyền/ nhận kiến thức của cả lớp, 10 SV có thể nêu 10 lý do "chính đáng": tai nghễnh ngãng, nhà hàng xóm bật karaoke ầm, tay khoèo không ghi chép kịp, mới ốm dậy đầu óc lơ mơ, căn hộ chung cư mạng chập chờn, v.v... thì giảng đường online thành cái chợ!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng