Khoe xe 1972 Toyota Celica Ta22 - Tây chơi được thì ta sợ gì ?

young_Vietnam

Xe tải
Chào các bác !

Thấm thoát đã hơn 1 năm từ ngày em post topic tìm xe Celica mà tìm mãi không được xe ưng ý , xe thì có mà chiếc thì mất hết nội thất, ,chiếc là độ lại dàn đồng nên chơi trước 1 em KE10 cho đỡ ghiền !

http://http://phoxe.phomuaban.vn/index.php?mod=detail&id=640201&cat=995&sub=996

Xe đang dọn lỡ dở thì bận công việc , lại để nằm ở gara , em cũng nguôi ngoa được vài tháng thì bỗng vô tình thấy ảnh của anh bạn đi chơi lên Bình Phước lòi ra 1 em Celica !

Xin contact chủ xe, nhắn tin hỏi thăm mà cả tháng sau mới trả lời ,chỉ sau 1 ngày nói chuyện với chủ xe là em có mặt trên Bình Phước và đón em ấy về !

Đầy bình là thẳng tiến thành phố

Việc đầu tiên khi về đến nhà là cho ẻm vào gara kiểm tra rotuyn , thước lái , dầu nhớt vào tháo bỏ 1 số chi tiết !

Thay rotuyn , làm cao su , canh chỉnh thước lái , xe gin dùng bốt lái nhưng xe này đã độ thước lái và có trợ lực dầu

Kiểm tra dàn gầm

Canh chỉnh bình xăng con

Kế bên là con quái thú của anh bạn , dự án 5 năm

Hiện tại dung nhan của em nó

Xe này được cái dàn đồng còn gin , mới vá 1 phía hốc bánh sau 1 chút ngoài ra rất liền lạc , 2 cửa, capo , cốp sau rất khít và cứng cáp , đấy là cái quan trọng nhất , vì đồng sai làm ko đúng rồi rất tốn nhiều tiền để phục hồi mà vẫn không đẹp và chuẩn như nguyên bản

Nội thất lai tạp 1 số thứ nhưng quan trọng là dàn taplo còn gin & đầy đủ , Vô lăng của Celica 1995 có túi khí

Toàn bộ phần này là của xe khác chế vào

Việc cần làm đầu tiên là phải đi tìm được các chi tiết thiếu để hoàn thiện nội ngoại thất

1. Bộ cản trước sau , trên xe là cản inox gò tay khá đẹp và chi tiết nhưng cá nhân em hơi cầu kỳ nên phải thay đồ gin

2. Dàn vô lăng , hộc đồ giữa

3. cặp gương phía trước kiểu JDM

4. Các chi tiết nhỏ như viền kính , cao su , xi nhan , đèn hông...

Xem ra đây là dự án rất dài hơi , các bác cùng đón xem nhé !

2banhruoi

Xe hơi
Cụ chủ kỳ công quá. Cơ mà e chưa thấy xe nào có nắp cabo lật ngửa như củ cụ. Chúc mừng cụ đã tìm được xe như ý.

zippo_edu

Xe buýt
Hôm tới em vào, cụ cho em mượn Celica đi chơi Sài thành nhé.

young_Vietnam

Xe tải
Cụ chủ kỳ công quá. Cơ mà e chưa thấy xe nào có nắp cabo lật ngửa như củ cụ. Chúc mừng cụ đã tìm được xe như ý.
Cám ơn bác, em tìm mãi ko có, bẵng 2 năm sau lại lù lù, âu nó là cái duyên !

young_Vietnam

Xe tải
Lậy trời , hàng đã về trong tối nay em phải khui ra ngay

Mâm nhôm 14 X 8J , Pcd 114,3 cm x 4 lỗ đúng lỗ gin của tăng bua :) , offset - 6

Bộ mâm này khá hiếm , hàng JDM sx từ những năm 70 , những bộ cũ cũng đã 700-800$/bộ mà hiếm khi bán !

Đây là 1 bộ mâm cực kỳ đậm chất retro những năm 70 của Nhật Bản với cảm xúc thiết kế từ chiếc phi tiêu của Ninja :)

Bộ này em may mắn có bạn cũng chơi xe ở Đài Loan mua giúp hàng mới tinh , mỗi tội thiếu hộp

Nếu bác nào thích chơi hàng repro chất lượng có thể mua của ATARA RACING ( 1.200$/4 Cái chưa bao gồm phí ship và tax về vn )

Lắp lên xe nó sẽ ntn

hay như này

Hoặc như này

Để lắp được bộ guốc với bản rộng 8J và ET -6 thì chúng ta cần phải có bộ Spacer , nói nôm na là adapter , nếu ko có cái này bánh sẽ chạm với phuộc, lò xo

Của mình là Spacer cnc từ nhôm 6063 nguyên khối với 4 lỗ 114,3 cm , độ dày 25mm

Khi mua spacer nên chú ý xem loại nhôm , 1 là 6061 , 2 là 6063 , 6063 là nhôm có chất lượng thành phẩm cao hơn , nhẹ hơn và cứng hơn nên giá cũng nhỉnh hơn khoảng 20-30$/set 4 cái

dream1616

Xe buýt
Em phục cụ chủ quá ạ. Tiện đây cụ cho em hỏi chút, cụ biết larang 4 chấu nào độ cho Magnus đẹp và giá hợp lý không ạ? em kính cụ.

young_Vietnam

Xe tải
Em phục cụ chủ quá ạ. Tiện đây cụ cho em hỏi chút, cụ biết larang 4 chấu nào độ cho Magnus đẹp và giá hợp lý không ạ? em kính cụ.
Mấy xe đơì mới mình không chơi nên ko rõ lắm cụ à, các loại larang phổ thông mình nghĩ 2-3tr/cái là ngon lắm rồi !

2banhruoi

Xe hơi
Con này của cụ xong xuôi cho các công tử nhà giàu thuê làm xe dâu thì chất lắm đấy

young_Vietnam

Xe tải
Con này của cụ xong xuôi cho các công tử nhà giàu thuê làm xe dâu thì chất lắm đấy
dân chơi xe thật sự toàn giống dở người bác ạ !
Con xe chả bao nhiêu tiền cơ mà quí thì cứ thế mời bác đi , còn khi đã không thích có khi đứng cạnh xe mình còn khó chịu ấy chứ !
Chúc cụ tối vui vẻ !

mariotau

Xe hơi
hê hê, nhìn con này ngầu nhỉ. Kiểu cơ bắp Mỹ, e thường thấy trong các phim hành động:D Chúc mừng cụ

young_Vietnam

Xe tải
Làm ngay cho nóng ạ

Vỏ hẹp hơn mâm rất nhiều, lắp được vào là cả 1 nghệ thuật !

Mâm 8J thường sẽ dùng vỏ 215 nhưng em thích 185 để lấy mặt cong của vỏ xe

Mình dùng vỏ Hancook 185/60/R14 thay cho BS vì BS cũng chỉ đắt hơn có 180k/cái nhưng thành lốp rất mỏng, các lớp bố ít hơn đi đường vn nhìu ổ gà sẽ ko êm bằng Hancook

Gắn thử lên xe , chưa dùng đến bộ spacer

Gắn luôn 4 bánh , test độ thoát của mâm với hốc vè

Hiện tại nếu đánh góc lái từ 45" là sẽ bị cạ vè , giải pháp là lắp spacer phía trước , bánh sẽ đi ra ngoài 25mm + cắt mép vè dùng bộ vè phụ

Tạm gác việc này lại vì phải order & và chờ đồ bên nn ship về

Cho xe lên bàn cân góc lái , độ chụm ngang ,độ nghiêng của phuộc

Hoàn thành

Thành quả , bánh trước không dùng Spacer , góc thoát hơi hẹp chắc phải cắt vè

bánh sau lồi ra khoảng 2cm , chưa dùng spacer

Nhìn từ phía sau lên

Chạy thử có ổn không, em hơi lo vì góc thoát bánh trước hẹp quá

Y như rằng cọ lòng trong vè trước cả 2 bên , nên đành phải cắt tạm trong thơi gian chờ vè phụ ship về

Sau khi cắt vè , gắn bộ lốp mới , em nó nhìn điệu hơn 1 tí rồi các cụ ạ

vè trước phô quá, mà thôi đành chịu

young_Vietnam

Xe tải
khâm phục cụ chủ vì sự say mê, dưng xe này sao đăng kiểm được nhỉ
Đăng kiểm bình thường mà cụ , mới đk đầu tháng 12 , đến tháng cuối tháng 5 lại đi đk tiếp, mỗi lần thế bồi dưỡng tẹo là qua !

Đăng kiểm đợt tới chắc bồi dưỡng tẹo + quá vì e sẽ lên body như con màu xanh nên vệt bánh sẽ thay đôi :)

xjtrum

Xe hơi
quá đẹp cụ ạ :( nhưng cụ cắt cái vè đi e k ưng bụng như cũ :(

huyho2390

Xe máy
Rất cá tính :-bd

young_Vietnam

Xe tải
Ngày chúa nhật , em gái lại xơi quà !

Kính hậu gắn phía trước xe là đặc trưng và ko thể thiếu của các dòng xe retro mang phong cách JDM , ko tin các bác cứ search google mà xem , ko cứ phải toy hay datsun mà hầu như xe nào cũng gắn !

Khui hàng

Ướm thử