20 cách lãng phí khi sử dụng ô tô

beauty

Xe đạp
Sở hữu trong tay một chiếc ô tô thì thật là tuyệt vời. Tuy nhiên, nhiều người trong chúng ta lại tiêu phí quá nhiều tiền một cách không cần thiết khi sử dụng chúng.

Sau đây là 20 cách lãng phí thường thấy của những người sử dụng ô tô:

1. Mua xăng đắt tiền thay vì xăng thông thường

Mua xăng ít tiền sẽ không làm xe bạn bị kêu xòng xọc bởi chất octan có trong xăng sẽ ngăn ngừa điều đó. Do vậy, bạn không càn phải tốn nhiều tiền cho loại xăng cao cấp.

2. Cứ 3.000 dặm lại thay dầu

Các nhà sản xuất khuyên rằng cứ 5.000 - 7.000 dặm hoặc thậm chí lâu hơn, chúng ta mới nên thay dầu (giờ đây nhiều đồng hồ đo đường của ô tô giờ có gắn thêm cả bộ phận kiểm tra tuổi thọ của dầu, giúp bạn biết được khi nào nên thay dầu - đôi khi phải đến 15.000 dặm bạn mới phải thay).

Bên cạnh đó, việc thay dầu còn tùy thuộc vào việc bạn sử dụng xe nhiều hay ít. Nếu bạn ít sử dụng xe thì không cần phải thường xuyên thay dầu. Tối thiểu 2 lần/năm. Còn nếu bạn sống ở khu vực khí hậu lạnh và hay đi du lịch thì nên thay dầu thường xuyên hơn.

3. Tiết kiệm không đúng chỗ

Bạn nên bỏ tiền ra thay một cái dây an toàn mới khi thấy nó có dấu hiệu bị mòn hơn là phải dừng lại đâu đó ở một nơi xa lạ khi nó bất chợt gặp sự cố. Hãy thay một cái lốp xe tốt thay vì phải sử dụng một cái lốp đã mòn bởi nó không chỉ làm giảm tốc độ mà còn tăng nguy cơ tai nạn của bạn.

4. Sử dụng kế hoạch bảo trì của nhà kinh doanh thay vì của nhà sản xuất

Tất nhiên, những người bán hàng sẽ bảo bạn chỉ nên bảo dưỡng máy sau khi đi được 30.000 dặm. Nếu muốn xe bền, hãy thực hiện theo lịch bão dưỡng của nhà sản xuất. Nếu động cơ của bạn gặp phải sự cố (có tiếng động lạ hoặc bị rung...), đừng thay bugi hoặc dây rợ cho đến khi nhà sản xuất yêu cầu như vậy.

5. Sử dụng dịch vụ lớn của nhà kinh doanh

Cùng một dịch vụ, hầu như các cửa hàng độc lập đều sẽ lấy ít tiền hơn nhà kinh doanh. Hãy tham khảo giá cả ở nhiều nơi nhưng nhớ chất lượng dịch vụ vẫn là vấn đề quan trọng hơn cả. Một số nhà kinh doanh sẽ bảo bạn rằng sử dụng gara bên ngoài là vi phạm quy định bảo hành của hãng xe. Đó là lời nói dối đấy.

6. Thay dầu của nhà kinh doanh

Các nhà kinh doanh đôi khi sử dụng chiêu khuyến mại để câu khách nhưng kỳ thực giá không hề rẻ hơn. Nếu đây là lần đầu tiên bạn sử dụng dịch vụ thay dầu của các cửa hàng độc lập, bạn nên kín đáo đánh dấu mức dầu cũ để kiểm tra xem dầu có được thay thật không. Và đừng nghe lời họ mà thay cao su gạt mưa, bộ lọc khí mới hoặc thay dầu tổng hợp đắt tiền trừ khi xe của bạn là một trong số ít xe công suất cao được sản xuất ra để sử dụng những cái đó.

7. Không tự mình thay bộ lọc khí và cao su gạt mưa

Hãy tự mua chúng ở các cửa hàng giảm giá rồi mang về thay hơn là đem chúng ra gara hoặc một nhà kinh doanh để làm điều đó. Thay những đồ này rất đơn giản, chỉ mất khoản 5 phút. Nếu bạn sống ở khu vực nhiều khói bụi thì mỗi lần thay dầu, bạn nên thay luôn bộ lọc khí, còn nếu sống ở những chỗ khác, cứ 20.000 dặm bạn nên thay ít nhất 1 lần. Và mỗi năm nên thay mới cao su gạt nước 1 lần.

8. Đến bất kỳ cửa hiệu sửa chữa nào

Bạn chỉ nên đến những cửa hiệu có uy tín và của những hãng lớn. Phải đảm bảo rằng cửa hiệu đó không được tự động làm thêm bất kỳ gì khác khi chưa có sự đồng ý của bạn. Hãy lái xe một vòng để đảm bảo không còn sự cố gì trước khi trả tiền và tỏ ra thật lịch sự khi họ làm tốt công việc của mình bởi rất khó tìm được một thợ máy giỏi.

9. Cứ đông đến lại thay hóa chất chống đông

Chỉ thay hóa chất chống đông khi tỷ trọng kế báo rằng nó không thể chịu được nhiệt độ lạnh nhất ở khu vực bạn. Nhà kinh doanh hoặc cửa hàng thay dầu sẽ vui vẻ kiểm tra điều đó miễn phí cho bạn. Nên thay hai năm một lần. Nhưng bạn cũng nên giữ cho hệ thống làm làm lạnh hoạt động tốt bằng cách cứ vài tuần lại chạy điều hòa 1 lần vào mùa đông, kiểm ta hộp nước bên dưới ô tô và thay dây an toàn trước khi chúng bị khô và gãy.

10. Thay lốp xe

Nếu lốp xe của bạn đã mòn và cũ, xe của bạn sẽ chạy không nhanh và không an toàn. Do vậy, hãy thay lốp ngay khi cần thiết.

11. Thay phanh ngay khi thấy phanh kêu

Phanh kêu không có nghĩa bạn phải thay roto hoặc bộ đệm mới. Đầu tiên bạn nên kiểm tra bằng cách xem độ dày của bộ đệm. Bộ đệm dày hơn một 1/4 insơ là ổn. Nếu xe của bạn thường xuyên có tiếng kêu mỗi khi phanh lại và bộ đệm dày hơn 1/4 insơ, bạn hãy thay chúng. Nếu xe của bạn rung ở bánh trước hoặc bạn cảm thấy tiếng kêu ken két ở chân phanh thì nên thay roto cho phanh của bạn.

12. Không phàn nàn khi phiếu bảo hành của bạn bị từ chối

Đọc kỹ phiếu bảo hành khi mua hàng và sử dụng chúng ngay khi có thể. Nếu phiếu bảo hành của bạn bị từ chối bạn nên gửi lời phàn nàn đến nơi có thể giải quyết.

13. Không ghi chép

Bạn nên ghi chép lại những sửa chữa đối với xe của bạn. Điều đó sẽ giúp bạn quyết định dễ dàng theo dõi xe của mình. Tôi có mua một bộ đệm phanh mới không? Với cuốn số nhật ký kèm theo những hóa đơn, bạn sẽ biế ai đã làm công việc đó và khi nào, và liệu việc sửa chữa đó có được bảo hành không. Bên cạnh đó, một cuốn sổ ghi chép dịch vụ sẽ tỏ ra có ích khi bạn có ý định bán lại xe cho người khác.

14. Mua phiếu bảo hành được gia hạn

Hầu hết các nhà sản xuất đều cho phép bạn sử dụng phiếu bảo hành đến khi thời hạn bảo hành kết thúc. Khi đó, bạn cần biết liệu xe của bạn có đủ yếu tổ để yêu cầu gia hạn phiếu bảo hành không. Hầu hết các trường hợp là không đáng để làm điều đó.

15. Chi quá nhiều tiền vào việc sửa chữa thay vì mua mới

Nếu những chi phí sửa chữa xe hoặc thay đồ mới nhiều tiền hơn mua một cái xe mới thì tại sao bạn phải sử dụng cái xe cũ nhỉ? Dành số tiền đó đầu tư cho một cái xe mới sẽ hay hơn đấy.

16. Phức tạp hóa vấn đề

Nếu xe của bạn bị quá nóng nhưng bạn không thấy cái ống nào bị vỡ cũng như không thấy hơi nước thì có thể đó là do bộ ổn nhiệt chứ không phải bộ tản nhiệt. Hoặc cũng có thể đèn kiểm tra động cơ bị hỏng, chứ không phải máy dao điện.

17. Không thay bộ lọc nhiên liệu

Thay bộ lọc nhiên liệu là một phần trong chương trình bảo dưỡng xe. Bạn nên thay hai năm 1 lần hoặc theo kế hoạch của nhà sản xuất thay vì chờ đến khi nó kêu sào sạo.

18. Không biết cách thay lốp

Thậm chí bạn đã bao giờ để ý đến những phụ tùng thay thế cho xe của mình chưa? Phải đảm bảo luôn có đồ dự trữ trong xe. Tự mình thay một cái lốp sẽ rẻ và nhanh hơn đấy.

19. Không bơm lốp căng

Kiểm tra lốp mỗi tháng 1 lần. Nếu không, bạn sẽ rất tốn tiền xăng, gây nguy hiểm cho mình và khiến lốp mòn rất nhanh.

20. Rửa xe

Thay vì ra hàng rửa xe, bạn có thể tự làm việc đó ở nhà và tiết kiệm được một khoản tiền kha khá đấy.

(Theo DDDN)

nhacsi

Xe tải
vote bác :41::41::41:

TONYFO

Đi bộ
Cám ơn Bác nhé! những thông tin bác post rất đơn giản, nhưng không phải ai cũng nghĩ ra cả. thật tuyệt vời...

phamduytuan

Xe hơi
Website
360.yahoo.com
bác có biết thay dầu sau khi lội nước xe không???

lychau

[Tịch thu bằng lái]
một năm nay, em ghi đầy đủ các sự kiện liên quan vợ 2, cả số lần bơm bánh xe, he he he, làm đúng như thế nên mỗi lần chi tiêu cái gì là biết ngay cái trình độ lái của mình làm thiệt hại kinh tế cho vợ 2 ra sao

TÔM

Xe buýt
Ổn đấy, rất có ích và khoa học. :41::41::41::41::41::41::41:

antoanlaban

Đi bộ
Cảm ơn bác. Em cũng thường xuyên tự tay rửa xe. Cứ chiều thứ sáu, đi làm về, em kéo vòi ra cửa và tự rửa xe. Không chỉ tiết kiệm mà cũng là thú vui, nó làm cho ta thấy gần gũi với xe hơn.

Trung Khai

Xe tải
Đơn giản nhưng rất hợp lý! Đi trong thành phố, mỗi lần chỉ khoảng 10km mà 2.000km đã dầu thì đúng là quá phí vì máy chỉ mới nóng đã tới cty rồi. Em sẽ để ý thêm về kiểm tra bơm lốp!

biahoihanoi

Xe lăn
Chí phải, đã votka bác,

Chỉ có điều thằng sản xuất và thằng kinh doanh nhiều khi cũng là 1 (xưởng ủy quyền của hãng xe) nên nhiều khi chúng nó cũng hay bịa thêm bệnh để thay phụ tùng:102:. Mà phụ tùng chính hãng thì biết rồi đấy.:'(
À mà sao cái avatar của bác XINH thế?

ChiePCW

Xe tăng
Nhiều cái sai toét. Ít nhất là cái số 1 vì em chưa đọc hết.

Luan tq

Xe đạp
Đã Vote cho bác vì những thông tin hữu ích. Một vài điểm em cũng thấy chưa chuẩn cho một số trường hợp cụ thể nhưng cơ bản theo em là đúng (c) .

DREAM II

Xe máy
Hố hố, vậy là từ nay xăng 95 ế rồi, hãy tiết kiệm mấy nghìn lẻ khi mua xăng 92 để sau này chi tiền triệu bảo dưỡng động cơ ???

Luan tq

Xe đạp
Em thấy hình như một số bác đọc không kỹ? Những lời khuyên tránh lãng phí chỉ là chung cho nhiều trường hợp, do đó 20 lời khuyên kia cơ bản đáng để xem xét. Như xe của em thì nhà sản xuất ghi rõ tiêu chuẩn nhiên liệu là RON 95, nhưng xe nào không có yêu cầu mà cứ đổ loại này thì đúng là lãng phí quá:21:

Chuyện đổ dầu cũng vậy, nếu chạy xe rẻ tiền thì 15000km thay dầu cho tiết kiệm. Nếu chơi BIM hay MEC thì số tiền đổ dầu là muỗi, cứ 5000 km là thay cho nó lành (b)