[2006] Xuyên Việt - Các bước chuẩn bị

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em mở riêng cái topic này để từ từ post lên các bước chuẩn bị cho một chuyến đi Xuyên Việt. Em định hè này đi một chuyến, các bác có ý kiến thì giúp em vào đây luôn nhé. Các bác đi rồi mà còn lộ trình và các thông tin về quá trình đi lại thì cũng cho em xin luôn.

Mở hàng, em post cái danh sách các đồ cần thiết cho một chuyến đi Xuyên Việt, bên cạnh mỗi thứ sẽ có một cái check box để đánh dấu xem đồ đã chuẩn bị chưa.

ĐỒ MANG THEO:

1. Giấy tờ:
a. [ ] Giấy tờ xe, [ ] Sổ đăng kiểm; [ ] Bảo hiểm xe; [ ] Chứng mình thư; [ ] Bằng lái xe
b. [ ] Quyển Bản đồ GT đường bộ; [ ] Bản đồ du lịch các điểm đến; [ ] Danh sách các số điện thoại khẩn cấp
c. [ ] Nghị định 152CP; Các quy định pháp luật khác liên quan

2. Tiền bạc, thẻ:
a. [ ] Tiền mặt; [ ] Thẻ ATM; [ ] Thẻ VISA / AMEX; [ ] Vé xe cầu – đường 10K

3. Dây, dao, giấy:
a. [ ] Dao và dao gập; [ ] Đèn pin + 4 pin; [ ] Bật lửa + Diêm; [ ] Đồng hồ; [ ] Túi nylong; [ ] Chìa khóa nhà; [ ] Bút + Sổ; [ ] Giấy ăn; [ ] Giấy vệ sinh; [ ] Túi thuốc (Chống nôn; Đau bụng; Nhỏ mắt; Urgo; Dầu gió); [ ] Băng dính; [ ] Dây

4. Đồ điện tử:
a. [ ] Máy ảnh + Sạc pin + Pin dự phòng + Reader thẻ nhớ;
b. [ ] Máy tính xách tay + Adapter + Đầu cắm các loại cho ổ cắm điện
c. [ ] Điện thoại + Sạc pin + Cáp Sync
d. [ ] Bộ đàm + sạc pin
e. [ ] GPS (nếu có)

5. Đồ cho xe:
a. [ ] Chìa khóa dự phòng oto;
b. [ ] Dây điện câu bình ắc-quy; [ ] Kích; [ ] Bơm điện; [ ] Lốp dự phòng; [ ] Bộ đồ sửa xe; [ ] Đồng hồ đo hơi;
c. [ ] Radar Detector;
d. [ ] Giấy bóng kính vàng (dán pha trong trường hợp sương mù); [ ] Xẻng + Rìu (nếu offroad);

6. Đồ dùng cá nhân:
a. [ ] Dao cạo râu; [ ] Bàn chải đánh răng; [ ] Khăn mặt; [ ] Dầu gội + Nước tắm; [ ] Hóa mỹ phẩm khác cho phụ nữ & trẻ em
b. [ ] Quần áo tắm; [ ] Khăn tắm cho trẻ em
c. [ ] Vài đôi tất; [ ] Áo khoác gió cho người lớn và trẻ con khi đi lên các vùng lạnh như Đà Lạt

7. Đồ ăn uống
a. [ ] Chai nước Lavie 5L (cần có thể dùng để mua xăng) [ ] 1 thùng Ken lon; [ ] 1 thùng sữa hộp; [ ] 1 thùng Lavie; [ ] 1 thùng mỳ tôm; [ ] Kẹo + Bánh quy; [ ] Ruốc; [ ] Socola; [ ] Thịt nguội;
b. [ ] Mấy cái bát + thìa cho trẻ em; [ ] Ống hút; [ ] Đĩa nhựa; [ ] Đũa gỗ

8. Các vật dụng khác
a. [ ] Lều bạt di động; [ ] Chiếu nhỏ; [ ] Túi ngủ; [ ] 2 cái ô; [ ] Mũ cho người lớn & trẻ em; [ ] Áo mưa
b. [ ] Túi / Thùng lạnh đựng đá

binhtri

Xe hơi
cám ơn bác Giaothong, em góp ý là các đồ ăn uống và vật dụng khác nên bớt lại, kẻo không có chổ để đồ, ví dụ như: liều bạt di động, mỳ tôm, sữa hộp...hành trang gọn nhẹ vì bây giờ dọc đường có thể mua được đồ ăn khá đầy đủ.
vì cần thiết ta có thể ngủ trên xe

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
binhtri nói:
cám ơn bác Giaothong, em góp ý là các đồ ăn uống và vật dụng khác nên bớt lại, kẻo không có chổ để đồ, ví dụ như: liều bạt di động, mỳ tôm, sữa hộp...hành trang gọn nhẹ vì bây giờ dọc đường có thể mua được đồ ăn khá đầy đủ.
vì cần thiết ta có thể ngủ trên xe
Vâng cảm ơn bác, số lượng cũng còn tùy thuộc vào số người, số trẻ em và số xe đi cùng nhau. Thằng bạn em lúc nào sau xe nhà nó cũng có 1 thùng gạo, nồi niêu xong chảo và 1 vali quần áo, lúc nào hứng lên 1 cái là cả nhà nó lên xe lượn luôn, chả cần lên lịch trình trước.

anhbq

Xe tải
Cách đây 3 năm, gia đình tôi cũng làm 1 chuyến, đem theo rất nhiều thứ nhưng không sài đến, trừ Lavie. Theo người Nga, đi du lịch đâu phải:
- ăn món ở đó,
- ngắm phong cảnh ở đó và
- ... con người ở đó.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
anhbq nói:
Cách đây 3 năm, gia đình tôi cũng làm 1 chuyến, đem theo rất nhiều thứ nhưng không sài đến, trừ Lavie. Theo người Nga, đi du lịch đâu phải:
- ăn món ở đó,
- ngắm phong cảnh ở đó và
- ... con người ở đó.
Đúng thế bác ạ, thường thì khi chuẩn bị cái gì cũng sợ thiếu cho nên hay mang thừa. Những người đi công tác hay du lịch nhiều thì thường chuyện chuẩn bị ít khi thừa và không bị thiếu, nhưng mà đi với gia đình thì số lượng đồ cho vợ chồng con cái nhiều khi lỉnh kỉnh, mà cái cần có khi lại quên, lại thiếu.

À mà nhân tiện, có những cái gì bác mang mà không dùng đến thì liệt kê hộ em, nếu mà có trong danh sách của em thì em loại bớt cho nó đỡ chật xe.

Trong 3 cái mục tiêu trên của bác, 2 cái đầu thì em thường xuyên làm được, cái thứ 3 thì khó quá nhất là khi đi với gia đình.:P

anhbq

Xe tải
Quốc lộ bây giờ như là trong thành phố, chứ có phải đèo heo hút gió gì đâu, kinh nghiệm cho thấy đến đâu trông thấy gì cũng muốn thử (đại đa số là không hạp khẩu vị) nên lúc nào cũng no. Thùng mì, sữa, bia, nước ngọt... lại đem về cùng vợ con (vui một tý)

hamvui

Xe tải
Tôi mới đi về, theo tôi bây giờ đường xá QL1 tấp nập lắm nên nhưng cái sau khỏi cần mang theo vừa chật vừa mất thời gian chuẩn bị:
1. Giấy tờ: đã có ĐT và hỏi mồm, tay, chân
b. [ ] Quyển Bản đồ GT đường bộ; [ ] Bản đồ du lịch các điểm đến; [ ] Danh sách các số điện thoại khẩn cấp (
c. [ ] Nghị định 152CP; Các quy định pháp luật khác liên quan

2. Tiền bạc, thẻ:rất hiếm chỗ, và lâu la
a. Thẻ ATM; [ ] Thẻ VISA / AMEX;

3. Dây, dao, giấy: mua đâu chả có
a. [ ] Dao và dao gập; [ ] Đèn pin + 4 pin; [ ] Bật lửa + Diêm; [ ] Đồng hồ; [ ] Túi nylong; [ ] Chìa khóa nhà; [ ] Bút + Sổ; [ ] Giấy ăn; [ ] Giấy vệ sinh; [ ] Túi thuốc (Chống nôn; Đau bụng; Nhỏ mắt; Urgo; Dầu gió); [ ] Băng dính; [ ] Dây

5. Đồ cho xe: đến trường hợp này cứ chơi đợi thông đường.
d. [ ] Giấy bóng kính vàng (dán pha trong trường hợp sương mù); [ ] Xẻng + Rìu (nếu offroad);

7. Đồ ăn uống: đến đâu mua, mượn đến đó cho nó tươi, khỏi đau bụng
a. [ ] Chai nước Lavie 5L (cần có thể dùng để mua xăng) [ ] 1 thùng Ken lon; [ ] 1 thùng sữa hộp; [ ] 1 thùng Lavie; [ ] 1 thùng mỳ tôm; [ ] Kẹo + Bánh quy; [ ] Ruốc; [ ] Socola; [ ] Thịt nguội;
b. [ ] Mấy cái bát + thìa cho trẻ em; [ ] Ống hút; [ ] Đĩa nhựa; [ ] Đũa gỗ

8. Các vật dụng khác: đã phải chui lều thì chui vào xe sướng hơn
a. [ ] Lều bạt di động; [ ] Chiếu nhỏ; [ ] Túi ngủ; [ ] Mũ cho người lớn & trẻ em;
b. [ ] Túi / Thùng lạnh đựng đá

hon nhien

Xe điện
Em thấy những vật dụng mà bác Giao Thông post ở trên là standard cho một chuyến đi xa, nhất là đi dã ngoại, off-road, picnic... Có thể nếu đi xuyên Việt (chỉ đi trên QL1) thì sẽ thừa một số thứ, hoặc thừa với một số bác. Nếu các bác mà lược bớt đi theo kinh nghiệm của riêng mình thì em e rằng chưa chuẩn.
Em nghĩ cái này rất hữu ích với những người chưa có nhiều kinh nghiệm như em. Mình nên để nguyên hoặc bổ xung, trước mỗi chuyến đi cụ thể thì mang ra soi lại, chuẩn bị những gì cần thiết (nhiều khi không nhớ được hết).

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thực ra trước đây em cũng quan niệm như bác Hamvui, tuy nhiên sau lần chạy Hà Nội - Đồng Hới rồi rẽ đường Hồ Chí Minh để chạy một mình mà không có bản đồ trong tay, chạy lúc đấy sâm sẩm tối, đường thì vắng xung quanh không có nhà, thỉnh thoảng lại phải gọi điện hỏi bạn đường đi nhưng có một đoạn đường dài mất sóng cả Vina lẫn Mobi, thú thật bác là sau đấy em về em phải sắm ngay một quyển bản đồ.

Còn phần lớn những đồ bác loại ra thường được mang đi để phục vụ trẻ em đi cùng thôi, mình ăn uống ngủ bụi bặm thế nào cũng được nhưng trẻ con thì không thế được, chúng nó mà ốm trên đường thì toi.

Cái lều bạt em đem đi là để gặp chỗ nào thảm cỏ đẹp mà không có hàng quán thì có thể cắm trại cho trẻ con chơi và thư giãn trên đường đi du lịch chứ không có ý định ngủ đêm ngoài trời.

Diep Nguyen

Xe đạp
Bác Giao Thông nếu đi xuyên việt cùng trẻ con thì phải có thêm thuốc chống muỗi và côn trùng cộng thêm một hoặc hai cái chăn mỏng nữa.Bản đồ em thấy là rất cần thiết đấy chứ ạ?nhiều khi không có ai để hỏi đường là mệt lắm

hamvui

Xe tải
đấy là kinh nghiệm bản thân em từ lúc cháu nó 8 tháng nay đứa bé cũng 100 tháng rồi, bởi vì khi đi cùng trẻ con và mẹ của chúng nó thì bác:
- không thể ngủ bụi được, bắt buộc phải phải ngủ, nghỉ ăn ở nơi không gọi là đầy đủ thì cũng phải trung bình khá, tức là cỡ thành phố cấp gì đấy mà ở đó thì sẽ bao gồm đầy đủ mọi thứ.
- bác mà mang đủ thứ thì theo em: sẽ có những thứ không bao giờ dùng đến kể cả sau 3 năm với rất nhiều chuyến đi xa, ngoài vấn đề về kinh tế thì sẽ rất chật chỗ, bởi vì cái va li đựng quần áo đồ, chuyên dụng cho (các) cháu bé bao giờ cũng chiếm 3/4 tổng hành lý mang theo rồi.
* Tất nhiên, quyết định cuối cùng phải phụ thuộc vào bà vợ cả, nếu có tham gia: thậm chí bà ấy có thể tham gia thay đổi lịch hành trình một cách bất ngỡ cơ mà.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Diep Nguyen nói:
Bác Giao Thông nếu đi xuyên việt cùng trẻ con thì phải có thêm thuốc chống muỗi và côn trùng cộng thêm một hoặc hai cái chăn mỏng nữa.Bản đồ em thấy là rất cần thiết đấy chứ ạ?nhiều khi không có ai để hỏi đường là mệt lắm
Cảm ơn em, chuyện thuốc chống muỗi hay đấy. Còn cái chăn mỏng thì không cần vì đã có túi ngủ rồi, nếu cần có thể giở cái túi ngủ là thành chăn to luôn em ạ, nếu không cho trẻ con vào trong túi cũng OK.

Diep Nguyen

Xe đạp
Hìhì, tại em không đọc kỹ nên em tưởng là anh không mang chăn đi, có túi ngủ thì tiện quá rồi. Nhưng với trẻ con thì tốt nhất là mở túi ngủ ra thành chăn to, vì trẻ con ngủ hay cựa nên dễ chui vào trong túi lắm, hoặc là sẽ chui ra khỏi túi đấy anh ạ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
colormatiz nói:
Đã có trẻ con đâu mà kinh nghiệm thế!
Thì trẻ lớn với trẻ con cũng có khác nhau mấy đâu, DN em nhỉ.;)

songlam

Xe buýt
4. Đồ điện tử:
a. [ ] Máy ảnh + Sạc pin + Pin dự phòng + Reader thẻ nhớ;
b. [ ] Máy tính xách tay + Adapter + Đầu cắm các loại cho ổ cắm điện
c. [ ] Điện thoại + Sạc pin + Cáp Sync
d. [ ] Bộ đàm + sạc pin
e. [ ] GPS (nếu có)
f. Máy quay phim mini (nếu có)
g. Máy nghe nhạc Mp3 (nếu có)
h. Ống nhòm (nếu có)

anhbq

Xe tải
GiaoThong nói:
Cái lều bạt em đem đi là để gặp chỗ nào thảm cỏ đẹp mà không có hàng quán thì có thể cắm trại cho trẻ con chơi và thư giãn trên đường đi du lịch chứ không có ý định ngủ đêm ngoài trời.
Bác GT mơ mộng quá, ở VN làm gì có thảm cỏ đẹp mà không có người. Nếu mà có như vậy thì:
- Của 1 resort nào đó hoặc
- bọn ma cô đang đợi bác.

Jolie

Xe đạp
Em xin bổ sung thêm gối kê đầu khi ngủ trên xe bằng hơi (giống như phao bơi). Đặc biệt là trong chuyến đi có trẻ em.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Em bổ xung tí: dao, kiếm, dùi cui điện để tự vệ.
Cái này AE đã bị ở chân đèo Ngang, nếu hôm đó không đi đông chắc phải xài.

hon nhien

Xe điện
Bác Trọc chi tiết hộ cái vụ đèo Ngang cái. Nghe cứ như ở ...Lào.