[Funland] 35 tuổi (chỉ có 2 tỷ trong tay) muốn đi tìm việc và định cư ở nước ngoài, nhờ các bác tư vấn!

vnposh

Xe điện
Ở nước ngoài con cái đủ 18 tuổi bị bố mẹ quẳng ra đường.

Đến khi về già thì bố mẹ sống cô đơn hoặc vào viện dưỡng lão.

Cái gì cũng có 2 mặt và có cái giá của nó.

Ở VN thì tâm lý lúc trẻ sống vì con cái, đến khi về già thì nương nhờ chúng nó. Âu cũng là một cách đầu tư.
"Quẳng", "nước ngoài" gì đó là người Việt ta lòe nhau thôi.

Cha mẹ ở quốc gia nào cũng phải lo cho con cái đến nơi đến chốn trong điều kiện tài chính có thể. Nhà cháu cũng biết 1 bác công dân Mỹ hạng nhất, sang Việt Nam làm dự án cày cuốc nuôi 2 cô con gái học 2 đại học xịn học phí cao chót vót.

Điều cốt yếu là truyền cho con cái tình yêu lao động, học hành tốt nhất, hành nghề tốt nhất, kiếm tiền tốt nhất có thể để mua nhà, xe, bảo hiểm, thuế, nuôi dạy con, cháu ở môi trường tốt nhất, có tiền tiết kiệm nhiều nhất, để khi nghỉ hưu thì không phải ngửa tay xin con cái hay hưởng cái tiền trợ cấp còi. Thế thôi, chứ cao xa gì đâu mà nước ngoài, nước trong.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em nói quẳng là cũng không phải không có lý đâu. Ít nhất 2 thằng bạn Mỹ của em học đại học bằng TIỀN VAY bố mẹ. Đến 18 tuổi là tự lập rồi, đi học đại học thì thuê nhà ở, học phí nếu bố mẹ dư dả thì không phải nghĩ , nhưng nếu thiếu thốn tí thì tự thân mà vận động. Không như ở VN bố mẹ chắt bóp tằn tiện để dành tiền cho con học đh.

"Quẳng", "nước ngoài" gì đó là người Việt ta lòe nhau thôi.

Cha mẹ ở quốc gia nào cũng phải lo cho con cái đến nơi đến chốn trong điều kiện tài chính có thể. Nhà cháu cũng biết 1 bác công dân Mỹ hạng nhất, sang Việt Nam làm dự án cày cuốc nuôi 2 cô con gái học 2 đại học xịn học phí cao chót vót.

Điều cốt yếu là truyền cho con cái tình yêu lao động, học hành tốt nhất, hành nghề tốt nhất, kiếm tiền tốt nhất có thể để mua nhà, xe, bảo hiểm, thuế, nuôi dạy con, cháu ở môi trường tốt nhất, có tiền tiết kiệm nhiều nhất, để khi nghỉ hưu thì không phải ngửa tay xin con cái hay hưởng cái tiền trợ cấp còi. Thế thôi, chứ cao xa gì đâu mà nước ngoài, nước trong.

honglong1

Xe điện
Ở nước ngoài con cái đủ 18 tuổi bị bố mẹ quẳng ra đường.

Đến khi về già thì bố mẹ sống cô đơn hoặc vào viện dưỡng lão.

Cái gì cũng có 2 mặt và có cái giá của nó.

Ở VN thì tâm lý lúc trẻ sống vì con cái, đến khi về già thì nương nhờ chúng nó. Âu cũng là một cách đầu tư.
Vậy hãy ở VN đi, tại sao lại bỏ quê hương mà đi rồi lại nói là vì trẻ con.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ, ở nhà ta đây:

View attachment 5939383

View attachment 5939386

Gần tỷ bạc cho miếng đất như để xây chuồng bò. Thì hỏi bác 2 tỏi làm đc gì?
Có muốn nghĩ cũng khó.

E mà khuyên đc là e sẽ khuyên bà con nông dân tranh thủ dịp đất cát đang cao mà bán đi. Vào phố mà sống. Đất phố cũng chỉ đắt hơn tí tẹo thôi. Còn ai có ý định ra nước ngoài thì cũng nên đi. Vài tỏi là thừa tiền mua đc nhà ở nước ngoài rồi. Đi có thẻ xong thì về cũng chưa muộn L-)

E quan niệm, sống là ngoài việc ăn ngủ đụ ị.. còn là sự tận hưởng. Ko phải lo mỗi lần ra đường mà như ra trận. Người với người đối xử với nhau ôn hoà, ko lo cảnh động tí là rút dao ra đâm chém xiên nhau L-)
Quá chuẩn. Bao nhiêu quan lớn đã tranh thủ gởi con ra xứ giãy chết, còn mua sẵn quốc tịch nước ngoài là vậy.

beSuSu

Xe điện
Quan trọng quyết tâm và tư tưởng ntn thôi. Chứ quyết chí thì kiểu gì chả đi đc.

Cụ lên bờ hồ hay bùi viện chơi, vài tháng kiểu gì chả kiếm đc em nào có thể cặp yêu nhau.
Cứ thế cứ thế thôi.
Quan trọng cụ quyết chí và tầm suy nghĩ ntn.

lookyoung

Xe tăng
Em nói quẳng là cũng không phải không có lý đâu. Ít nhất 2 thằng bạn Mỹ của em học đại học bằng TIỀN VAY bố mẹ. Đến 18 tuổi là tự lập rồi, đi học đại học thì thuê nhà ở, học phí nếu bố mẹ dư dả thì không phải nghĩ , nhưng nếu thiếu thốn tí thì tự thân mà vận động. Không như ở VN bố mẹ chắt bóp tằn tiện để dành tiền cho con học đh.
Toàn do người Việt mình bị ảnh hưởng nặng nề bởi phim ảnh Hollywood thôi cụ.

Nước ngoài ở đây không chỉ có nước Mỹ, các nước châu Âu trừ một số ngành học đặc biệt còn lại học phí đại học cho dân bản địa rất rẻ, không đến mức phải vay mượn trả nợ cả mấy năm sau khi ra trường như Mỹ.

Ngay cả ở nước Mỹ, cũng đến một nửa thanh niên 18-29 tuổi vẫn còn ở chung với bố mẹ nên không có 18 tuổi là quẳng ra đường đâu.

Girl lai oto

Xe tải
Trường hợp cụ biết chắc không nhiều để có thể đánh giá hết số đông tình cảm gia đình bên trời Tây. Tụi trẻ được giáo dục tự lập từ trong suy nghĩ rồi nên khi 18 tuổi tự động mà lo cho cuộc sống của mình, một cách tự hào. Bố mẹ vẫn luôn dõi theo và chăm sóc, rất tình cảm. Ví dụ tụi nó ra ngoài sống, học đại học thì thường đi làm thêm kiếm tiền trang trải, cuối tuần về thăm bố mẹ ăn uống, phụ giúp việc nhà. Bố mẹ chỉ mong con về thăm để được chăm sóc và vui cùng con. Em nói thật nhé, ở Việt Nam em cũng chỉ mơ ước con em có ý thưc chăm lo cho cuộc sống của nó tốt như vậy sau năm 18 tuổi thôi ạ. Không lẽ tuổi trưởng thành rồi bố mẹ vẫn lo cho từng li từng tí ạ. Thế hệ em những năm 98 cũng đi làm thêm thời sinh viên kiếm tiền phụ gia đình rồi ạ. Tuổi trẻ nên sống tự trọng như vậy. Nên nghe cụ nói bên kia ‘quẳng’ con ra em thấy không được đúng đâu.

lovecarhpqn

Xe điện
Người nhà e, thanh niên sức dài vai rộng (tiết kiệm được khoản vốn 2 tỷ, cán bộ ngân hàng), giờ muốn tìm cơ hội công việc ở nước ngoài và mục đích cuối là định cư. Có bác nào biết case tương tự thì tư vấn e phát :D, cảm ơn các bác.
2 tỷ vnđ đem ra nước ngoài khác gì kiếm tiền ở quê đem lên tp tiêu

meodenminh

Xe điện
Mỗi người một nhu cầu cuộc sống nhỉ. Em đã sống chán chê bên châu Âu và có những năm tháng tuổi trẻ tuyệt vời bên đó. 2017 về Việt Nam sống hụt hẫng chán nản đủ vài tháng nhưng rồi tự đi xin việc làm lại, bắt nhịp và quen với cuộc sống châu Á. Giờ em lại chu du làm lại cuộc sống bên Thái Lan hihi. Em vẫn có đủ giấy tờ sang một nước bắc Âu sống nhưng mà thôi sợ lắm, tuyết rơi dày đặc chân, người một đống quần áo như gấu... Cuộc sống chất lượng cao mà buồn ngơ ngác, thôi cứ ở châu Á, mở cửa ra khỏi nhà vui hơn hội 🤩😜
Thái lan có gì hay hơn VN vạy cụ?

ingoc

Xe hơi
đi Úc làm nông dân cụ ơi

Mka2017

Xe tải
Bỏ ra 2/3 nhảy vào showbit kiếm máy bay bà già là ngon..

nangct

Xe tăng
Người nhà e, thanh niên sức dài vai rộng (tiết kiệm được khoản vốn 2 tỷ, cán bộ ngân hàng), giờ muốn tìm cơ hội công việc ở nước ngoài và mục đích cuối là định cư. Có bác nào biết case tương tự thì tư vấn e phát :D, cảm ơn các bác.
VỀ CƠ BẢN thì hơi mông lung, không có định hướng
dd1. quốc gia cần định cư
2 định cư là quá trình cần thời gian ở đất nước sở tại ( được gia hạn thường xuyên và có thẻ xanh ( giấy cư trú lâu dài,///) nếu đáp ứng được cv và yêu cầu của nước sở tại
3. năng lực của cá nhân muốn ở lại ( trình độ, năng lực tiếng hay ngoại ngữ...)
nếu cần thì alo mình tư vấn nhé 0966055055

Quá chuẩn. Bao nhiêu quan lớn đã tranh thủ gởi con ra xứ giãy chết, còn mua sẵn quốc tịch nước ngoài là vậy.
Em không biết con ông nào, chỉ thấy hội nghệ sỹ như Phạm Duy, Đức Huy, Hoài Linh, gần đây có Minh Tuyết, Cao Kỳ Duyên té về Việt nam.

ruby_eagle

Xe điện
2 tỉ ở vn còn sống trầy trật ấy chứ, ra nc ngoài ko có skill gì thì khó lắm.
Cách đây 1 năm em 32t rất may mắn khi dc 1 công ty nc ngoài tuyển qua làm việc theo diện hightly skilled, nhưng background của em là technical nên ko tư vấn dc cho cụ rồi.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết con ông nào, chỉ thấy hội nghệ sỹ như Phạm Duy, Đức Huy, Hoài Linh, gần đây có Minh Tuyết, Cao Kỳ Duyên té về Việt nam.
Thế cụ nghĩ, những ông chuẩn bị té đi sẽ thông báo lên à?
Còn những đứa té sang Mỹ rồi thì bố bảo cũng chẳng dám khoe mình là đầy tớ ở Việt Nam té sang.