[Funland] 36 tuổi có nên đi học ĐH chính quy? Có cụ nào đang như em không?

movelike

Xe máy
Chào các cụ, em năm nay 36 tuổi. Em may mắn đỗ 1 trường ĐH chính quy, chuyên ngành Luật ở Hà Nội theo diện xét học bạ.

Đang băn khoăn tầm này đi học còn hợp lý không, trung hòa học - gia đình - kinh doanh sao cho hợp lý, xin các cụ cho em lời khuyên.

P/S: Em đang làm trong lĩnh vực này rồi, làm tự do, tài chính em ổn, em cũng có đam mê với ngành học này. Gửi các cụ điểm chuẩn xét học bạ năm nay.

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ chủ đang làm công việc gì? Phải tự do thời gian lắm mới đi học đh được chứ nhỉ

windy1

Xe điện
Sau bao nhiêu năm lăn lộn thì hiện tại cuộc sống của em đã ổn định cả về gia đình và tài chính. Và em thì muốn đi học vì 3 lý do chính:
- Lĩnh vực em đang công tác và dự kiến phát triển lâu dài có liên quan trực tiếp ngành học này. Em làm tự do thoải mái thời gian.
- Em muốn não được tươi mới, không bị bào mòn. Học những cái mình chưa từng biết.
- Làm gương cho mấy F1 nhà em, bà xã em cũng ủng hộ (nàng cũng đang muốn học NCS). Xa hơn, em muốn học lên bậc Ths, TS vì lời hứa với cha em 18 năm trước.

Tuy đã chuẩn bị sẵn sàng tâm thế và chắc chắn sẽ nhập học nhưng em vẫn khá tâm tư khi sắp phải cắp sách tới trường học cùng các bạn trẻ. Rồi nhiều câu hỏi đặt ra như khi Cty có việc cần giải quyết thì có nghỉ được không, rồi tuổi này còn học có vào được không, các thầy cô có tạo điều kiện không?

Cụ nào đã và đang đi học ĐH hệ chính quy sau tuổi 30 chia sẻ giúp tình hình và cho em lời khuyên!
Em không rành, sự khác biệt, giữa đh chính quy và không chính quy ở VN. Tuy nhiên, em cho rằng ở tuổi nào cũng học được, khi mình bền chí đeo đuổi mục đích và không dễ dàng bỏ dở nửa chừng.

Có lẻ, so với tuổi trẻ, tiếp thu việc học ở người tuổi trung niên, không nhanh nhẹn bằng, so với lứa tuổi 18-22. Tuy nhiên, sẽ không gặp trở ngại lớn lao gì cả, vd như trong trường hợp của em.

Ngày xưa, em trở lại trường học, ở khoảng lứa tuổi 30, đi từng bước một . 5 năm sau, em hoàn thành chương trình đh. Vừa làm vừa đi học, có vất vả thật, nhưng từ từ quen với chương trình học , rồi cũng xong.

Đã là sv đi học đh, thì giống như bao nhiêu ngàn sv khác, bài vở phải hoàn thành theo yêu cầu của giáo sư, của lớp học đó. Không có chuyện tạo điều kiện đặc biệt riêng cho sv nào đâu.

Em đi học, sau giờ làm việc, nên không ảnh hưởng gì đến công việc làm. Vì công ty, họ mướn người vào làm việc, không phải mướn người vào, để trả lương và giúp cho đi học. Công ty em làm, có giúp trả phần tiền sách vở và học phí 100%, nếu như học và hoàn thành được lớp học đó, với số điểm cao.

Đi học ở lứa tuổi trung niên, phải hy sinh nhiều thứ lắm. Vd như cuối tuần, người ta có thể vui chơi, ăn nhậu. Còn người đi học, ít khi có thời gian trống, để vui chơi và có thể hàng đêm, không đủ thời gian, để ngủ cho trọn giấc, vì phải chuẩn bị bài vở, đọc thêm sách v.v... . Có thể bận rộn đến sáng trắng, rồi đi làm luôn, là chuyện bình thường và xảy ra rất nhiều lần trong thời gian 4 -5 năm học đh.

Em thích câu nói của chủ thớt " Học để làm gương cho F1". Vì em cũng đã từng nghĩ như vậy. Chúc cụ chủ đạt thành mơ ước.

Chỉnh sửa cuối:

cha biet chi

Xe điện
Có điều kiện cứ học ạ.làm sinh viên vui lắm.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mình thic thì mình làm thôi.

uchihafuurin

Xe buýt
Cụ có điều kiện thì cứ đi học thôi. Chính quy nó khác với tại chức là học giờ hành chính. Nếu cày tín chỉ thời gian đầu các môn cơ bản nhiều và tương đối nặng. Cần sự tập trung cao. Nên cụ vướng việc ngoài thì khó đạt 100% hiệu suất học. Có điều kiên trì lết vẫn có thể qua đc. Tất nhiên, học chính quy kiểu vậy khó đạt bằng loại tốt (khá trên, giỏi). Còn chỉ cần có bằng là xong thì vô tư

His0ka

Xe buýt
Lo trước thuê người đi điểm danh hộ.

Chelski

Xe điện
" Học, học nữa, học mãi " Lê-Nin .
Có điều kiện về kính tế, không ảnh hưởng tới công việc và gia đình thì học tiếp bằng chính quy tốt mà cụ . Còn học để đối phó với công việc, cơ quan trong việc xét duyệt chuyên môn, nghiệp vụ và quy hoạch cán bộ thì học tiếp bằng Đại học tại chức cũng được, hoặc mất công thì làm cái bằng thạc sỹ luôn.

Nếu cụ làm trong ngành có liên quan tới kinh tế thì kiến thức thực tế của cụ sẽ tốt hơn kiến thức lý thuyết trong nhà trường.
Kinh tế tài chính không phải là môn khó và có nhiều sách, cụ tự tìm đọc và học thì hay hơn đến trường nhiều.
Rất nhiều người làm trong lĩnh vực kinh tế tài chính, giữ chức vụ cao nhưng vẫn không cần học đại học chuyên ngành kinh tế.
Học không phải cứ phải ngồi mài đít nhà trường mới gọi là học!

emeraldflagon

Xe buýt
36 tuổi mà ngày nào cũng đi học suốt ban ngày thì em không biết cụ dành thời gian cho công việc như thế nào?

thanhvn8020

Xe tải
Đôi khi, cụ chủ khéo đang nuối tiếc những điều tuổi trẻ mình bỏ lỡ. Em ủng hộ việc học ở mọi lứa tuổi, nhưng cụ thử cân nhắc liệu tấm bằng đại học đó có thật sự đóng vai trò quan trọng trong công việc của cụ. Việc lên lớp đều đặn, giờ hành chính khi mình còn gia đình con cái, còn công việc, quan hệ xã hội, làm ăn....thực sự là một thử thách lớn, và cái cảm xúc sinh viên tươi đẹp sớm sẽ trôi qua nhanh khi cụ thấy mình lạc lõng giữa các cháu nhỏ tuổi, giữa những mớ kiến thức cụ thấy nó có vẻ " lý thuyết" quá, sau những trải nghiệm của cụ. Em sẽ nghiêng về hướng nâng cao bản thân bằng một khoá học, một chứng chỉ khác...thì hơn.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chứng tỏ là ĐH ngày xưa khó nhằn thật. Thành tích giải nhì HSG lý 12 của HN, tổng kết 9.2 mà không đỗ đc trường mình thích. Như bây giờ chắc tuyển thẳng.
Khuyên thì em chả biết khuyên gì.
Thành tích này có vẹo gì đâu cụ, thì mấy trường top như Y, Dược, Ngoại giao ... tạch bình thường! Nếu nhì Lý quốc gia thì khác hơn!
Với cụ chủ, quan điểm của e là ko nên đi học. Nếu làm nhà nước thì đi học online từ xa lấy bằng, còn muốn học thật thì học các khoá ngắn hạn, chuyên nghiệp!

phuongmit

Xe cút kít
Học thì tuổi nào cũng nên, vấn đề là cụ phải sắp xếp thời gian giữa làm và học. Vì học theo tín chỉ, điểm danh đúng quy định, giảng viên tạo đkien tối đa cũng chỉ cho điểm danh lẹm chút chứ vắng nhiều quá thì cũng k dc. Và cuộc sống sv của cụ sẽ khác xa các cháu đúng tuổi :))

pooka

Xe container
Tùy ngành thôi. Em nhớ còn có cụ 48 tuổi vẫn đi học nhé. Học viên nhiều tuổi hơn thầy giáo, đi giao lưu có việc gì mà thầy dằn dỗi thì cụ ấy dỗ dành thầy khéo thôi rồi.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, xin chúc mừng bác. Việc học không bao giờ là muộn cả & kinh tế thì luôn quan trọng phải không nào?

Tôi biết một cậu Mỹ vì chán cảnh chân lấm tay bùn nên cậu ấy cũng quyết tâm học đại học (mọi người Mỹ đều muốn có bằng để nhận lương cao hơn), cậu ấy dự định học tới PhD về kinh tế & đã chuẩn bị sẵn 3 đề tài cho luận văn/nghiên cứu như sau:

- Luận văn tốt nghiệp đại học: Làm thế nào để một đồng tiền Mỹ mua được nhiều hàng hơn?

- Luận văn MbA: Tại sao một đồng tiền Mỹ càng ngày lại càng mua được ít hàng hơn, có phải do chính phủ Mỹ quản lý yếu kém và cố lái vấn đề này theo hàm ý hỗ trợ cho xuất khẩu Mỹ.

- Đề tài PhD: Một đồng Mỹ mua được những gì cho bản thân bạn & ước mong nước Mỹ tăng trưởng 11% trong quý 3 và 4 các năm.

Tất nhiên cậu ấy khá đúng khi nói kinh tế là tiền nhưng tôi vẫn thấy cậu ấy khá crazy khi chọn cả 3 đề tài ở 3 cấp học chỉ để nói về tiền....tiền Mỹ mua được nhiều thứ nhất rồi còn nghiên cứu làm gì nữa đúng không nào?

Có lẽ cậu ấy sẽ trượt tốt nghiệp mất thôi!