Paris, Amsterdam, Venice, Roma ... trong 10 ngày

quyt

Xe tăng
Lời đầu tiên em xin cám ơn một số bác OF đã tư vấn nhiệt tình cho em chuyến đi này (bác phíc, bác đặc, bác ét pe sen... và một số bác khác). Mọi vấn đề về book vé máy bay, book vé nơi ở, làm visa em đã trình bày ở thớt này : http://www.otofun.com/showthread.php?t=32398

Đây là báo cáo của em sau chuyến đi ạ

Hành trình : Paris - Amsterdam - Venice - Roma
Thời gian : 10 ngày
Nhân sự : Em + Gấu

Hà Nội - Sài Gòn - Paris

Nhà chờ sân bay Nội địa - Nội Bài vẫn đông đúc như thường và cũng vẫn trễ chuyến bay 20 phút

Phòng cách ly của Nhà ga quốc tế Tân Sơn Nhất, vắng như Chùa Bà Đanh chỉ có 2 bọn em và mấy ông khoai Tây ngồi gà gật đợi chuyến

Sau 12 tiếng bay liên tục - vật vã - rã rời cuối cùng em cũng đến Paris, sau khoảng 1h tìm đường đến nhà người quen, em cũng ổn định và bắt đầu ra phố lượn... Trời hơi mưa nên âm u.

Di chuyển ở Paris chủ yếu bằng metro nên rất nhanh.
Điểm đầu tiên em đến là Nhà thờ Đức Bà - Nord Dame Paris

1 góc Paris nhìn từ Nord Dame xuống

Một góc phố Paris (Tràng tiền nhà ta y chang)

Dạo phố chán, em vào Bảo tàng Louvr xem có gì hay không ? Rất tiếc là đóng cửa nên em ra sân chơi để mai quay lại sau

Một tí ảnh xe cộ: Mini cooper bên này đông như Matiz với Kia Morning nhà mình. Lái xe đi rất lịch sự thấy người đi bộ là dừng lại nhường đường

C200 cũng thấy toàn là taxi cả

Chưa thấy Micra màu này ở nhà mình (đợi cụ zippo)

Đi dạo trên Champ Elysse, em thấy có showroom của Fiat nên vào xem thì thấy thế này, không biết xe nhãn hiệu gì

và cả cái này nữa

Trời nằng rồi em lên Khải hoàn môn chơi thôi

Thế là cũng tối, em mò ra sông Xen đi thuyền ngắm Paris về đêm

Tháp Effen

Và một số nơi khác nữa... nhưng toàn ảnh 2 đứa nên em ko đưa lên

:101::101::101:

quyt

Xe tăng
Paris - Amsterdam

Từ Paris em bắt tầu Euro Star sang Amsterdam, đi mất 4h đồng hồ là đến Amsterdam

Amsterdam cổ kính tráng lệ như trong báo mà em biết

Em đi nhiều chỗ nhưng toàn bảo tàng cả nên cũng không thấy khoái lắm nên ra chụp ảnh đường

Citroen đời 2008 chạy khá nhiều ở đây, con này quá đẹp em ngắm mãi mà không chán. Giá thì thôi em không hỏi chủ xe vì sợ tủi thân

Lại Micra màu khác cũng đẹp

Không biêt Ford loại gì mà xấu thế

Còn xe này thì em chịu - chắc công nông đầu ngang Amsterdam

Tối em lượn đi ăn và ghé phố đèn đỏ xem các em xxx Tây khác gì ở nhà không... Chụp chộm được quả nhòe nhoẹt này vì cứ giơ máy ảnh là ăn cả xô nước vào người ngay

Đây là căn nhà em thuê lúc ở Amsterdam - Khá đẹp và yên tĩnh. Ước gì em được ở đây cả đời... hehe Nhưng em chỉ được ở có 2 ngày là chủ nhà đuổi đi vì không nộp tiền ở thêm cho họ :)):))

Còn Venice - Roma mai em sẽ phọt tiếp hầu các cụ :6::6:

Chỉnh sửa cuối:

jake90

Xe tăng
thành phố bên đó đẹp quá,sạch sẽ ai như Hà Lội :mad:

vihali

Xe container
10 ngày mà cụ đi được 4 nơi thì quả là đáng nể. Sao ảnh phố đèn đỏ không có bóng dáng nào thế cụ? Em vất vưởng nửa đêm bên ấy còn đông nườm nượp mà.

AQ.

Xe tăng
Sướng thế cụ ơi. Đọc tiêu đề cứ tưởng cụ nói kháy Hà lội với Vơ ni dơ... He he.

Cụ thêm tí chi tiết về chi phí chuyến đi thì hay quá. Ví dụ quả nhà ở Am thuê thế nào, bao nhiêu/đêm. Hồi em học ở đấy chỉ dám vác máy đi chụp chứ không nghĩ có thể ở trong đó như cụ.

Loằng ngoằng mấy cái ngõ nhỏ phố đèn đỏ em toàn phải cất máy ảnh đi nếu không muốn bị gây sự . Tương tự vào mấy cái Bar ở đó không cẩn thận là bị tống cổ ra ngoài đó . Bác mang máy ảnh theo là dũng cảm rồi . Chúc mừng bác đã hoàn thành chuyến đi .

thanhphobuon_cn

Xe buýt
nhìn mà thèm được đi như cụ quá mà cụ đã về chưa hay vẫn bên trời tây vậy(b)(b)

quyt

Xe tăng
Em về rồi bác ạ, được lội nước ở nhà rồi ... tối nay em phọt quả ở Venice-Roma không khác gì nhà mình đâu :41::41::41:

camory

Xe máy
Góp vui với bác vài ảnh châu Âu nhé.

Paris này, hôm em đi qua trời mù quá nên phải đổi màu ảnh tý cho nó điệu :D.

camory

Xe máy
Rome ạ. Chỗ này ngày xưa Cesar đi Ai Cập về diễu binh qua về báo công với Nghị Viện, gần nghìn năm sau em các bác đi vài bước mà vẫn còn cảm thấy không khí hoành tráng.

Chỉnh sửa cuối:

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Cụ chủ topic về đến Hà Nội mà vẫn ngỡ mình đang ở Venice!!! :21::21::21:

Red-light Amsterdam chụp ảnh ngoài phố vô tư, nhưng vào bar thì có biển "No Camera" từ ngoài cửa rồi. Cụ nào mà cố chụp thì :mad::mad::mad: cả máy ảnh lẫn người bay ra hè phố ngay!

camory

Xe máy
Vatican kín cổng cao tường. Bà xơ này khéo đang báo cáo Giáo hoàng về vụ anh Ngô Quang Kiệt nhỡ mồm đây :^)

Ô tô xe máy

Xe hơi
Híc, ở Paris cái đáng xem nhất là bảo tàng Louver đó bác.
Mừ sao không thấy bác cập nhật mấy cái ảnh chụp ở khu đèn đỏ ở Am-sờ nhỉ, chắc là bác lại đi với gấu nhà chứ gì :6:

camory

Xe máy
Em đi qua khu Red Light bọn nó trong cửa kính xô ra rối rít Kon ni chi wa hehe, không biết có bác nào bị thế không. Bọn Nhật chắc cũng chịu chơi chịu chi lắm đây.

Bác chủ thớt đi đôi chắc đi honeymoon ạ. Tìm chỗ vote cho bác mà chả biết ở đâu...hehe.

quyt

Xe tăng
Em cũng đi hết mấy chỗ bác camory chụp nhưng akay là em đi chỗ nào thì là 1 hôm mưa - 1 hôm nắng :21::21::21: ... Mà em đi đôi đúng honeymoon thật - honeymoon 1 năm sau ngày cưới :)):)):))

Tây Độc

Xe điện
Quảng trường và cuộc sống thường nhật. Chú trông business chắc đang xem VN Index (y)
Thằng Ý em ghét nhất là chỗ mẹ nào nó cũng rào kín lại. Như cái tượng đài Emmanuelle này (nó gọi là bàn thờ tổ quốc), rào bố nó từ dưới, nhìn lên trên xa tít tắp, chẳng ngó nghiêng được gì.

Longvh

Xe điện
Châu Âu thích nhỉ, ko biết lúc nào em có cơ hội cả nhà đi Châu Âu