[Funland] Paris có còn hoa lệ không các cụ?

juneboy

Xe tăng
He he, vâng em cò đất chính hiệu ạ.

Mười mấy năm trước hầu hết mn đều lương vài triệu, thậm chí ko được 7-8M cụ ạ, nhưng đi làm thì sự nghiệp nó cũng có thăng tiến chứ, chẳng lẽ cứ dậm chân tại chỗ mãi. Hồi mới ra trường, lương cò đất của em cũng có 2.9M thử việc, 2 tháng thử việc là 3.4M, lúc đó tương đương 150-180 đô gì đó thì phải. mà nghe cụ kể thì chắc cụ ít tuổi hơn em. Vì khi ra trường mặt bằng lương ko được 7-8M, mà đại đa số là 1-3M.

Cụ thử hỏi các bạn kỹ sư của cụ 2022 thì lương và thu nhập của họ bao nhiêu rồi. Em đảm bảo trừ 1 số rất ít yên phận thủ thường thì ko bứt lên được, chứ phần lớn là sẽ gấp 20 - 30 lần thu nhập của họ cách đây mười mấy năm ạ. Các cụ cứ làm như ở VN ai cũng có thu nhập ngoài hay kiếm chác (theo kiểu các cụ nghĩ là kiểu thu nhập ko trong sạch) nó dễ lắm ý. Lấy éo đâu ra, 99% vẫn là đi làm công, ăn lương, cố gắng mà kiếm và phát triển lên được công việc lương cao có thế thôi. Em ko nói 3-5 năm, mà là 5-10 năm, thì hầu như 8x đời nào đến h cũng có nhà hết cụ ạ, may mắn và chăm chỉ, thành đạt thì biệt thự liền kề, ko thì chung cư từ hạng sang đến hạng bình dân. Cái này là thực tế, cụ cứ nhìn quanh mà xem.

10 năm vừa rồi VN phát triển rất nhanh lắm, và cơ hội kinh tế gần như là chia đều cho tất cả mọi người cụ ạ, miễn là chăm chỉ làm việc, phấn đấu phát triển thôi. Cũng mấy đứa bạn em cùng đại học, hồi trường làm nhà máy, lương khởi điểm chắc 800-1M, có đứa còn cùng thi vào 1 công ty, em đỗ, nó trượt, h nó thành ông chủ nhà máy hạng vừa nhưng tài sản riêng để ra cũng vài chục tỉ chưa tính dến sản xuất. Mà số đó ở BKHN ko ít tí nào đâu cụ ơi.

Cụ ơi, em dù profile ko bằng cụ, nhưng cũng được đi EU làm cò đất mấy năm rồi, nên em cũng biết, ở EU của cụ, nếu lao động mà ko phân biệt phổ thông hay có trình độ, ko làm kiểu cash in hand hay buôn bán người Việt nhập nhằng tiền thuế, thì giấc mơ nhà cửa cũng xa vời lắm ạ. Tất nhiên là mua được, nhưng cái đoạn trả góp 15 - 20 năm thì ít ai nhắc đến :D. Lương 200k nghe có vẻ cao, ko phải mức đại trà, càng ko phải mức lao động phổ thông nhưng cụ cũng tính hộ em nếu hộ gia đình thực tế 200k thì bao nhiêu năm bên đó mua được nhà với ạ.

Và lao động phổ thông bên EU của cụ, sau khi chi tiêu hàng tháng, để được bao nhiêu tiền để dành ra mua trả góp nhà, cụ tính hộ em đi cụ chứ trình độ cò đất của em hem có tính được.

Mà cụ hóa ra là đi du lịch xong ở lại ạ? Thê cũng đơn giản cụ nhỉ.
Cụ đi EU mà cụ ko hiểu một điều là làm chui, ko báo thuế mà vẫn mua nhà đc thì em ko rõ cụ đi nước nào của EU ạ? Chỉ cho em để em đi với :). Em ko muốn sa đà tranh luận với cụ. Nhưng lương 30 củ bây giờ bằng lương 7-8 củ như của em cách đây khoảng mười mấy năm thôi. Em tính cộng cả lạm phát vào đó và đối tượng em hướng tới là công nhân viên chức, kiểu dạng như mấy bạn lên thi chương trình Cơ Hội Cho Ai mà thuộc dạng giỏi đấy. Em mới về VN năm ngoái và ở 3 tháng covid đây chứ đâu. Nhà thì ở nhà người thân mà còn vãi cả lái với giá cả sinh hoạt của VN bây giờ. 2 vc 2 đứa con thu nhập 30 củ mà ko có sẵn nhà em đảm bảo đếch sống được. Còn cụ lôi tầng lớp tinh hoa, chiếm khoảng 5% dân số VN để làm dẫn chứng thì em đếch nói. Em sang bên này đi làm 2 năm là hai vc em mua được nhà rồi cụ nhé. Tiền bọn em tự bỏ 100% nhé. Chả nhờ vả ai, mà em cũng ko có bệ phóng tốt để mà có sự giúp đỡ của ai. Down đâu đó khoảng 10%, vay trả trong vòng 20 năm. Nhà trị giá thời điểm em mua là 120k€. Mà hồi đó là em làm chân tay đấy cụ ạ. Cụ chắc ko đọc kỹ bài em. Em đã nói đi nói lại là mua nhà trả góp mà cụ cứ nói đâu đâu ý. Kể cả VN nhà 3-5 tỏi cũng là dạng trả góp thôi. Lấy đâu ra đi làm có mấy năm mà để ra đc 3-5 tỏi, đánh Vietlot à?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hoa lệ ơi còn không :(?
Nói chung hoa lệ hay ko thì tùy mắt mỗi người. Cá nhân tôi mỗi năm đi Pháp 2-3 lần thì toàn lái xe về các vùng quê hoặc ra biển, lâu lắm rồi chưa quay lại Paris. Về quê không khí trong lành, cảnh đẹp, đồ ăn ngon, rượu uống thả giàn, người dân thân thiện...Paris là đại đô thị nên ko thể tránh khỏi cảnh đông đúc nhộn nhạo, lại là nơi tập trung nhiều dân nhập cư nên vệ sinh đường phố hay an ninh trật tự ko thể bằng các vùng toàn dân Pháp trắng ở được.

Hoa lệ Ba Lê, còn ít? nhiều?​
Ba mươi năm lẻ, có bao nhiêu?​
Phố phường đông đúc, như mắc cửi​
Dân nhập cư phá quá, hóa tiêu.​
Chính trị lắm trò, hầu lấy phiếu
An dân ve vuốt, thói làm điêu.
Năm xưa, nhẹ bước trên đại lộ.​
Ngồi nhớ, đã qua cũng lắm điều. :P

Susu77

Xe buýt
Bên Đức thì sạch sẽ hơn nhiều, nhưng cuộc sống cũng buồn hơn, ko sôi động như Paris. Nếu cụ ở lâu, tiếp xúc nhiều thì sẽ thấy người da đen sống ok hơn người da trắng nhiều, nhiều người da trắng chỉ đc vẻ bề ngoài thôi :)
Em ko chê tất cả người da đen hay khen tất cả người da trắng. Nhưng 2 ngày ở đó em có nhận được sự giúp đỡ lịch sự và nhiệt tình của mấy người da trắng, đồng thời gặp mấy người da màu có thái độ ko văn minh lắm.

Susu77

Xe buýt
Bên Đức thì sạch sẽ hơn nhiều, nhưng cuộc sống cũng buồn hơn, ko sôi động như Paris. Nếu cụ ở lâu, tiếp xúc nhiều thì sẽ thấy người da đen sống ok hơn người da trắng nhiều, nhiều người da trắng chỉ đc vẻ bề ngoài thôi :)
Em ko chê tất cả người da đen hay khen tất cả người da trắng. Nhưng 2 ngày ở đó em có nhận được sự giúp đỡ lịch sự và nhiệt tình của mấy người da trắng, đồng thời gặp mấy người da màu có thái độ ko văn minh lắm.

Bastion.P

Xe container
Đi Pattaya 1-2 hôm thì cũng được mà :))

Đây là em ủng hộ quan điểm của cụ ấy về sống ở các nước phương tây . Giọng văn của cụ có vẻ cay cú nhỉ. Cơ quan em cho đi du lịch Thái miễn phí ngủ hotel 5 sao em cũng éo thèm đi đấy....

hoaquynh34

Xe đạp
Hoa thì chắc chắn vẫn còn nhưng dành cho tinh hoa, từ hồi đám nhập cư đến đông thì Lệ nó đầy ngoài đường