Thảo luận Peugeot T02 D8 hay Bianchi C-sport 3

dexom

Xe ba gác
Theo e tìm hiểu hầu hết touring trên thế giới người ta đều dùng khung thép, chịu tải lớn, hấp thụ lực phản chấn từ đường tốt hơn khung nhôm. Con c- Sport 3 là khung nhôm liệu có thực sự là touring không bác? Hay về Việt Nam thích gọi sao thì gọi? E thấy nó vẫn là City thôi ?
Hãng nó đặt tên ko lẽ sai?
Thồ nặng thì khung thép, còn định nghĩa touring cụ nên tìm hiểu thêm vì có nhiều loại cho các nhu cầu khác nhau.
Dân Việt đa số mới chơi đến xe thồ thôi.

Ciao80

Xe tải
Hãng nó đặt tên ko lẽ sai?
Thồ nặng thì khung thép, còn định nghĩa touring cụ nên tìm hiểu thêm vì có nhiều loại cho các nhu cầu khác nhau.
Dân Việt đa số mới chơi đến xe thồ thôi.
Hãng nó chỉ đặt tên là C - sport thôi :)). Em cũng tìm hiểu các loại touring thực sự ở châu Âu cũng là khung thép hết cụ ạ. Nói chung danh giới phân loại cũng mong manh.

dexom

Xe ba gác
Hãng nó chỉ đặt tên là C - sport thôi :)). Em cũng tìm hiểu các loại touring thực sự ở châu Âu cũng là khung thép hết cụ ạ. Nói chung danh giới phân loại cũng mong manh.
Cái loại khung thép thồ nặng điển hình là Surly, mà ta hay gọi là xe thồ, nó trung thành với thép. Đây là Long Distance Touring bikes. Phù hợp với mấy chú lang thang cơ nhỡ đi như rùa bạ đâu ngủ đấy, camping chùi đít bằng lá cây...Điển hình là Surly Disc Trucker.
Các chú cũng dân lang thang nhưng nhẹ nhàng hơn và nhanh hơn, ở home stay, NN, KS...đường đẹp vi vu đạp chộp thì nên chơi Light Touring bikes (sport touring), dòng này cổ điển thì frame nó là thép (đúng rồi vì ngày xưa nhôm nó đắt) nhưng giờ có thể là nhôm, thậm chí carbon. Road touring đúng như tên gọi thường chỉ cho ra dòng 700c.
Trekking bikes thì bản chất là hybrid, sườn nhôm phuộc nhún, nó cũng là 1 loại touring bike.
...
Nói chung còn nhiều như là Dual Suspension touring bikes, Long tail cargo touring bikes, Recumbent touring bikes, Folding touring bikes, Tandem touring bikes, Cyclocross...

Và, cho đến hiện nay thì không phải cái loại nào cũng phải là khung thép Chromoly thì mới được gọi là touring bikes đúng nghĩa.

dexom

Xe ba gác
À trong SG thấy mấy bác đã chơi đến Recumbent touring bikes rồi, hội Folding thì Nam mạnh hơn Bắc, còn lại đa số là Long Distance. Hội Light thì mới manh nha trên phây được vài tháng nay.
Tổng quan thế để cụ nắm.

tit_va_mit

Xe hơi
À trong SG thấy mấy bác đã chơi đến Recumbent touring bikes rồi, hội Folding thì Nam mạnh hơn Bắc, còn lại đa số là Long Distance. Hội Light thì mới manh nha trên phây được vài tháng nay.
Tổng quan thế để cụ nắm.
Bác kiến thức tinh thông thật sự. Hay bác viết thêm tí chỗ công năng sử dụng của các dòng Touring dưới đi ạ cho anh em mở mang thêm, cái đoạn "đường đẹp vi vu đạp chộp thì nên chơi Light Touring bikes (sport touring)" sao bác nói chuẩn đến thế ạ, em hay thế lắm. :)))

X113

Xe buýt
Cái loại khung thép thồ nặng điển hình là Surly, mà ta hay gọi là xe thồ, nó trung thành với thép. Đây là Long Distance Touring bikes. Phù hợp với mấy chú lang thang cơ nhỡ đi như rùa bạ đâu ngủ đấy, camping chùi đít bằng lá cây...Điển hình là Surly Disc Trucker.
Các chú cũng dân lang thang nhưng nhẹ nhàng hơn và nhanh hơn, ở home stay, NN, KS...đường đẹp vi vu đạp chộp thì nên chơi Light Touring bikes (sport touring), dòng này cổ điển thì frame nó là thép (đúng rồi vì ngày xưa nhôm nó đắt) nhưng giờ có thể là nhôm, thậm chí carbon. Road touring đúng như tên gọi thường chỉ cho ra dòng 700c.
Trekking bikes thì bản chất là hybrid, sườn nhôm phuộc nhún, nó cũng là 1 loại touring bike.
...
Nói chung còn nhiều như là Dual Suspension touring bikes, Long tail cargo touring bikes, Recumbent touring bikes, Folding touring bikes, Tandem touring bikes, Cyclocross...

Và, cho đến hiện nay thì không phải cái loại nào cũng phải là khung thép Chromoly thì mới được gọi là touring bikes đúng nghĩa.
Nếu vậy thì một con Light Touring bikes nào ở VN bán ổn hả cụ ơi?

tit_va_mit

Xe hơi
Em thỉnh thoảng mới đạp ở đường Võ Chí Công

Còn cung hay đi là từ nhà ra chợ thôi.
A được, em cũng hay tít cung này nhưng em hay phi thằng lên cầu (vi phạm tí). Em hay đi tối hoặc sáng thứ 7, cn. Tối nào đi pm em đi cùng cho nó vui nhé

dexom

Xe ba gác
Bác kiến thức tinh thông thật sự. Hay bác viết thêm tí chỗ công năng sử dụng của các dòng Touring dưới đi ạ cho anh em mở mang thêm, cái đoạn "đường đẹp vi vu đạp chộp thì nên chơi Light Touring bikes (sport touring)" sao bác nói chuẩn đến thế ạ, em hay thế lắm. :)))
Cụ cứ google phát là ra thôi mà, bọn này phân biệt rất dễ chỉ cần nhìn qua hình dáng là biết ngay: Xe gập xếp gọn ae hay chơi như Brompton của Anh con này đắt kinh khủng, rồi xe đạp đôi, xe đạp nằm cho mấy chú lười...
Nếu vậy thì một con Light Touring bikes nào ở VN bán ổn hả cụ ơi?
Cụ lên Decathlon ở Royal City em thấy có mấy con đấy, hàng ở đây thì yên tâm chính hãng giá cả thì không bàn. Em không mua ở đó mà chỉ lên xem thôi. ;))
Light Touring bikes thì nó lại có nhiều loại: Cyclocross Bikes, Randonneur/Audax Bikes, Road / Endurance / Sportive / Gran Fondo Bikes, Gravel Bikes. Bọn này về cơ bản sườn nó na ná nhau, bản chất thì Road cũng là 1 loại Touring.
Thế nên táng ngay 1 con road cổ tube thép cho nó hạt dẻ, hoặc nôm na như thế này (con Cyclocross Bikes xe của em):

aloha_88

Xe buýt
Em bán thôi, k đạp được nữa rồi :(

Anh Linh Auto

[Tịch thu bằng lái]
Em có Bi đây
Khoe

mithot

Đi bộ
Vâng, em chén rồi nhưng phải nói con Peugeot kia cũng đẹp thực sự, nước sơn nó cũng mê lắm bác ạ nhưng ko phù hợp nhu cầu sử dụng. Em khoe chiến mã mới tậu đây. =))))
Bác tậu em này ở đâu vậy nhỉ? Em cũng đang tìm chỗ

Meo Thamlam

Xe lăn
Sau 1 thời gian tìm hiểu em đang muốn lên đời chiến mã và băn khoăn giữa 2 em Peugeot T02 D8 và Bianchi C-Sport 3.
Thực tình thì cũng mới tập tọe chơi xe nên chưa rõ cấu hình như nào là mạnh, như nào là yếu. :(((. Nhờ cccm tư véo thêm.
Phần nữa cũng chết vì thương hiệu nên muốn hỏi cccm thì tiền bỏ ra có xứng đáng với chất lượng không ạ.
Nhà có điều kiện :D