Phân biệt điều hòa cơ và điều hòa tự động

tuananhnguyet

Xe hơi
Các pác giúp e với: e không biết thế nào là điều hòa cơ và thế nào là điều hòa tự động trên ô tô. Mong các tiền bối giúp e. ( pác nào có vài cái hình minh họa cho e tận mục sở thị thì up lên giúp e luôn nhé!). Thanks các pác.

zinferro

Xe hơi
Điều hòa cơ thì bác phải chỉnh mọi thứ bằng tay như chế độ gió, gió trong gió ngoài, độ lạnh, tốc độ quạt gió, thường để nhận biết thì nó có 3 cái núm để chỉnh các thứ liên quan đến điều hòa... còn điều hòa tự động thì bác chỉ cần ấn auto, và nó chỉ có 1 cái núm cho bác vặn thôi, dùng để chỉnh nhiệt độ như cái điều hòa nhà bác ấy, còn trên màn hình thì hiện thị nhiệt độ. Thế thôi.

Còn nếu muốn xem hình thì nó thế này:
Cơ:

tự động:

tuananhnguyet

Xe hơi
Theo e tìm hiểu thì như lời bác nói. nhưng có thằng Sâu bảo e điều hòa cơ phải giật lốc gió gì gì đó mới dùng dc. e thì e chưa biết.
kính bác 1 ly, bác trả lời thêm cho e.

zinferro

Xe hơi
Lốc gió thì em không rõ, nhưng theo em thì có lẽ là trên nhưng xe đời cũ, hoặc mấy cái xe chạy taxi ấy, nó có 1 cái nút gạt, để mở cửa lấy gió (nếu cần lấy gió ngoài thì phải gạt sang 1 bên để nó mở cửa lấy gió), như cái hình minh họa bên trên thì nó mở bằng điện cho mình, nên không có cái nút gạt đấy (cái này gọi là cơ đúng nghĩa đấy nhỉ :D )

quangxe

Xe tải
cái này em cũng chẳng hiểu gì

khkdgs

Xe điện
Điều hoà nhiều nút vặn = cơm thì là đt cơ, đt hiện số nhiệt độ trên màn hình tất nhiên là auto roài.hi

MrPo

Xe hơi
Em thì thấy là cứ có nút auto là điều hòa tự động còn không có tức là phải bằng cơm thui. Chứ như xe nhà em vừa có nút auto mà vẫn có thể chỉnh bằng cơm đc mà (more). :D

thuanphong228

Xe máy
lâu nay em dùng điều hòa cơ mà không biết đó là điều hòa cơ các bác ạ.hjhj

zeromanvp

Xe tăng
Điều hòa tự động thì cụ cứ bấm hoặc xoay nút chỉnh nhiệt độ cụ muốn (ví dụ 25 độ) thì nó tự động chỉnh mức gió, mức lạnh để nhiệt độ trong xe luôn ở mức 25 độ. Cơ thì cụ phải chỉnh tốc độ gió điều hòa, độ lạnh bằng tay.

DuyThanhSNG

Xe tăng
lâu nay em dùng điều hòa cơ mà không biết đó là điều hòa cơ các bác ạ.hjhj
Dùng đúng từ ngữ như bọn Tây thì cái Cụ gọi là "điều hòa" ấy chỉ là máy lạnh thôi và chỉ làm cho khoang xe lạnh đi không làm cho ấm lên được.Còn" điều hòa" là nó giữ cho khoang xe ở một nhiệt độ nhất định nào đó bất kể nhiệt độ bên ngoài xe cao thấp thế nào có thể làm cho lạnh đi hay ấm lên nếu nhiệt độ bên ngoài nóng hay lạnh quá nhiệt độ mình đặt trên xe..

anhtho

Xe ngựa
Dùng đúng từ ngữ như bọn Tây thì cái Cụ gọi là "điều hòa" ấy chỉ là máy lạnh thôi và chỉ làm cho khoang xe lạnh đi không làm cho ấm lên được.Còn" điều hòa" là nó giữ cho khoang xe ở một nhiệt độ nhất định nào đó bất kể nhiệt độ bên ngoài xe cao thấp thế nào có thể làm cho lạnh đi hay ấm lên nếu nhiệt độ bên ngoài nóng hay lạnh quá nhiệt độ mình đặt trên xe..
Em thấy tây vẫn gọi là AC (Air Con), như vậy vẫn là điều hòa đó chứ cụ. Như xe em, điều hòa cơ, trời nóng thì chỉnh lạnh, trời lạnh lại chỉnh nóng, không điều hòa thì là gì hở cụ, mà còn tương đương điều hòa 2 chiều nữa ấy chứ.

biahoihanoi

Xe lăn
ĐH tự động thì có chữ AUTO còn chỉnh tay thì mò cả ngày cũng không có nút này.

KiaMorning_2012

Xe máy
Em xin phép được đào xới topic cũ này lên ah. Xin ý kiến các cụ lão làng otofun là điều hòa cơ và điều hòa auto thì loại nào bền hơn ah? Và nếu có hỏng hóc thì thường hỏng hóc gì ở mỗi loại điều hòa. Chuyện là có 1 bác trên diễn đàn này đang tranh luận với em về 2 loại điều hòa cơ và auto là bác ý đã chạy qua nhiều xe điều hòa auto rồi và thấy chả hỏng hóc gì, còn cá nhân em thì có quen nhiều ông bạn chạy xe điều hòa auto mà hỏi ông nào cũng ý kiến là auto hay hỏng lặt vặt, và em thấy trên diễn đàn cũng có vài topic toàn hỏi về lỗi điều hòa tự động trên xe oto chứ không thấy lỗi ở điều hòa cơ.

Mong các cụ cho ý kiến, em xin lắng nghe và vodka các cụ ah.

Matizkavt

Xe buýt
Độ bền không ảnh hưởng bởi nó là cơ hay tự động mà là chất lượng của sản phẩm đó. Em ví dụ như điều hòa đời mới (dân dụng không phải dành cho ô tô) của funiki (Hòa Phát) thì không thể nào bền bỉ và hiệu quả hơn đời cũ của các dòng Daikin, Panasonic... được. Vấn đề sửa chữa cũng vậy, nếu đúng thầy (đúng người sửa dòng đó), đúng thuốc (linh kiện phụ tùng của dòng đó sẵn, rẻ) thì sửa chữa cũng đơn giản

anhtho

Xe ngựa
Em xin phép được đào xới topic cũ này lên ah. Xin ý kiến các cụ lão làng otofun là điều hòa cơ và điều hòa auto thì loại nào bền hơn ah? Và nếu có hỏng hóc thì thường hỏng hóc gì ở mỗi loại điều hòa. Chuyện là có 1 bác trên diễn đàn này đang tranh luận với em về 2 loại điều hòa cơ và auto là bác ý đã chạy qua nhiều xe điều hòa auto rồi và thấy chả hỏng hóc gì, còn cá nhân em thì có quen nhiều ông bạn chạy xe điều hòa auto mà hỏi ông nào cũng ý kiến là auto hay hỏng lặt vặt, và em thấy trên diễn đàn cũng có vài topic toàn hỏi về lỗi điều hòa tự động trên xe oto chứ không thấy lỗi ở điều hòa cơ.

Mong các cụ cho ý kiến, em xin lắng nghe và vodka các cụ ah.
Nếu xét cùng hãng SX, cùng cỡ dòng xe thì đương nhiên điều hòa auto có nhiều thứ để hỏng hơn so với điều hòa cơ. Auto chắc chắn có thêm mạch điện tử để điều khiển, còn điều hòa cơ thì chỉ có vậy: chỉnh rơ le, chỉnh tốc độ quạt và độ mở cửa gió nóng là hết. Tất cả là bằng cơm.

KiaMorning_2012

Xe máy
Độ bền không ảnh hưởng bởi nó là cơ hay tự động mà là chất lượng của sản phẩm đó. Em ví dụ như điều hòa đời mới (dân dụng không phải dành cho ô tô) của funiki (Hòa Phát) thì không thể nào bền bỉ và hiệu quả hơn đời cũ của các dòng Daikin, Panasonic... được. Vấn đề sửa chữa cũng vậy, nếu đúng thầy (đúng người sửa dòng đó), đúng thuốc (linh kiện phụ tùng của dòng đó sẵn, rẻ) thì sửa chữa cũng đơn giản
Nếu xét cùng hãng SX, cùng cỡ dòng xe thì đương nhiên điều hòa auto có nhiều thứ để hỏng hơn so với điều hòa cơ. Auto chắc chắn có thêm mạch điện tử để điều khiển, còn điều hòa cơ thì chỉ có vậy: chỉnh rơ le, chỉnh tốc độ quạt và độ mở cửa gió nóng là hết. Tất cả là bằng cơm.
Vâng, ý em là cùng dòng xe, cùng nhà SX ah, chứ nếu so hãng Mer, BMW, Lexus với Kia, Hyundai... thì so làm gì. Em thì thấy điều hòa auto ngoài bảng mạch điều khiển còn có cảm biến nhiệt độ là thứ hay hỏng nhất, mà nghe đâu thay cái cảm biến đó cũng mất vài triệu. Mà các cụ cho hỏi, giả sử hư cảm biến ấy mà mình không thay thì vẫn sử dụng điều hòa theo cơ chế chỉnh tay được không ah? hay tèo luôn cái điều hòa. Em thấy đa phần lỗi điều hòa auto là từ cái cảm biến ấy mà ra ah chứ ít khi lỗi mạch điều khiển.

Tran Nam Hai

Xe tăng
E thì thấy điều hòa tự động còn k tiện bằng điều hòa cơ. E đi xe điều hòa auto cũng toàn chỉnh bằng cơm vì để auto khó chịu lắm, nhất là cái quạt gió. Để nhiệt độ vừa phải thì mới lên xe nó thổi yếu, đặt nhiệt độ thấp để nó thổi mạnh thì đến lúc lạnh rồi lại phải chỉnh nhiệt độ lên k thì quạt nó cứ vù vù.

Đam mê

Xe tăng
E đọc commen của cụ này mà thấy buồn cười quá, xe em cái "máy lạnh + nóng" nó dư lày: nếu em để nhiệt độ 25 độ, thì mùa đông nó sẽ tự phun hơi ấm vào, mùa hè thì nó lại tự động phun hơi lạnh vào, nhiệt độ trong xe cứ loanh quanh 25 độ như thế có được gọi là "điều hòa" ko cụ???? Hay chỉ đc gọi là "máy nóng lạnh".....

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

NGUYEN DUNG Pro

Xe máy
Điều hoà bền hay không thì không ảnh hưởng gì đến cơ hay tự động cả bạn ah,vì tự động hay cơ thì cũng chỉ là cái phần điều khiển thôi, còn bền hay không thì phải là do chất lượng của lốc điều hoà và dàn nóng lạnh bạn ah