Phân biệt matiz s và se , ốp trụ B , ốp trụ C , tápbi cửa , Spoiler

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Em vừa đi xem 1 em matiz mà không phân biệt được là S hay Se , tất cả thấy như Se rồi nhưng em muốn hỏi các cụ là em thấy cái Spoiler ( lướt gió sau ) của em này không có đèn phanh các cụ ợ mà đèn phanh chế , khoét ra chế thêm vào lòng thòng cái dây điện trong xe . Chủ xe thì cứ sống chết bảo là Se , các cụ tư vấn dùm em cái .
Nhân tiệt cho em hỏi luôn Ốp trụ B , Ốp trụ C và cái táp bi cửa nó là cái gì ? nếu có ảnh cho em xem với

VNA

Xe tải
Xe mà cụ xem có trợ lực tay lái không? Nguyên bản thì S không có. Lật nắp capô lên xem nếu có bình dầu trợ lực lái có dấu hiệu chế thêm thì chắc chắn là S rồi.
Trụ thì nôm na như thế này: nhìn từ đầu về phía đuôi thì thanh vát chéo đầu tiên ở kính lái là A rồi đến thanh giữa 2 cửa là B và cuối cùng là thanh vát chéo ở kính sau là C.
Táp pi cửa là miếng ốp bên trong cửa xe thôi.
Tạm thời thế đã, nếu có gì chưa đúng mời các cụ khác bổ xung ạ!

4X4=16

Xe điện
Em từ pé đến h tuyền đi 2b, từ khi vào OF đến giờ ra xã hội chém gió kinh người, nói chuyện xe cộ cứ như chuyên gia làm bà chị cứ ngỡ em thạo xe lém nên giao nhiệm vụ tìm cho bả 1 kon Matiz. Thui thì em cắn rơm cắn cỏ xin các cụ, mợ trong BOX này có chán Matiz thì để lại cho em nhé. Em chỉ mua của các bác trong OF thui vì có gì còn bắt đền cho dễ ợ chứ em khong mua của thợ đâu ợ.
Cụ Quốc Thắng tìm xem cụ nào bán 2 con Matiz thì để anh em mình đi xem luôn nhé.

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Một số điểm phân biệt Matiz s và se ( em cũng tìm trên ô phờ nhưng từ lâu rồi ) hình như của cụ Colormatiz thì phải
Các cụ ợ , bây giờ Matiz s lên đời Se nhiều lắm xem không kỹ là dzính ngay , Trợ lực và những thứ khác nếu họ thay từ lâu thì nó cũng cũ cùng với chiếc xe , xem không phát hiện được , mà sổ đăng kiểm thì họ mất thêm ít tiền thay mới thì cũng có trợ lực.
Xe em xem nghi nhất là KHÔNG CÓ ĐÈN PHANH TRÊN SPOILER đèn phanh này nhìn qua thì ko để ý nhưng nình kỹ mới thấy là đèn lắp do khoét spoiler ra , em đang không biết Matiz se có đời nào mà Spoiler không có đèn phanh không , các cụ giúp em với .

Chỉnh sửa cuối:

Vinh_GM

Xe hơi
Thực chất Matiz S với SE cũng không khác nhau nhiều lắm đâu, máy móc, khung gầm, kích thước như nhau, chỉ khác một số chi tiết như sau:
1. Matiz S nguyên bản thì dư lày:
- Không trợ lực
- Không giá để hàng (thanh ngang chạy dọc ở trên nóc xe)
- Vành sắt nhưng màu trắng bạc
- Tay nắm cửa cùng màu với thân xe
- Không có đuôi gió (Spo.. gì đấy)
- không khóa cửa trung tâm, phải khóa từng cánh cửa một
- Cửa kính sau quay tay, không có điện
2. Còn Matiz SE nguyên bản thì c, nhưng mà những chi tiết đó ở các gara xe vẫn độ đc mà

summer

Xe tăng
Daewoo_Matiz S

Còn đây là Daewoo_Matiz SE phỏng kụ?!

jeep_iraq

Xe buýt
em màu đỏ là Deawoo Matiz thôi cụ ạ, Matiz S & SE hình thức giống nhau, chỉ khác nhau một số thứ như các bác phân tích ở trên (vd: tay nắm cửa màu đen, tay nắm sau cốp ko mạ crom,ko trùng màu với thân xe, ko trợ lực, ko giá nóc, ko spoiler, ko khóa tổng..., em chỉ biết có thế :))

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Cách đây khoảng gần 2 năm em có làm 1 bài khá chi tiết về "Sự khác biệt giữa Matiz S và SE". Bác nào quan tâm có thể xem ở đây ạ:

http://otofun.net/showthread.php?t=14593

Hì, nói thật là em cũng không nhớ là đã phọt bài này ở đây nên phải nhờ anh gúc gồ tìm hộ. Thật bất ngờ khi có đến hàng chục trang web sử dụng lại thông tin trong bài này của em :ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy:

matiz-SE-2003

Xe máy
cám ơn pác , rất bổ ích mặc dù em đã mua mất rùi hic nên ko có cơ hội để dùng kiến thức của pác :77:

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Em xem 5-6 em matiz rồi thưa với các cụ là cả 5 - 6 em đều là s nâng đời lên SE ...thợ xe lúc đầu thề sống thề chết với em nhưng em chỉ cho 1 phát là im luôn , em bày cho các cụ cách phân biệt cực nhanh luôn .
Sau khi kiểm tra các chi tiết thấy đầy đủ giống Se rồi các cụ check cái spoiler là biết ngay , Spoiler của Se nghe đồn là Vidamco thuê đặt hàng riêng nên ko có hàng ngoài , trừ người của Vidamco tuồn ra , hàng của tàu thì trông cực xấu nhìn biết ngay , nên xe nâng đời phải khoét spoiler ra để lắp đèn . Spoiler xịn có 1 đường viền đúc nổi bo lấy hai đầu của đèn phanh còn spoiler đểu ko thể làm được 5-6 con xe em xem đều chơi spoiler kiểu này , đều kêu là SE quát giá muốn ngất luôn .
Quả này nó bóc spoiler xịn ra lắp vào thì chắc cũng chịu
Spoiler ko có đèn chỉ có trên Matiz nhập khẩu và Matiz2 thôi
he he một chút hiểu biết nho nhỏ của em thế thôi , cụ nào biết nhiều hơn chỉ záo nhá

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Các cụ lưu ý nhá . S nâng đời lên Se bây giờ cực nhiều , em xem 5-6 con matiz rồi mà chưa xem được 1 con nào là SE chính hiệu cả , có con còn chả thèm đổi sổ vẫn đề là "không trợ lực" trong khi lật cabo lên thấy hộp dầu trợ lực to vật .. vẫn cố cãi với em , xe em là Se mà ... Bác nào máu mua ko để ý là nó lừa được gà rồi đới , Matiz s thì chỉ 140 M thôi trong khi Se đểu toàn quát 160 - 170 M

matiz-SE-2003

Xe máy
mua matiz xong vẫn còn hoảng , em cũng xem gần chục con giông bác , xe nào dân cũng hô là xe gia đình chạy ít nhưng nếu ko tinh thì bị thuốc ngay . Nói chung là muôn hình vạn trạng , thật giả , giả thật

Tóm lại em cũng kiếm được 1 em gọi là SE như sau
+ Trợ lực < đã kiểm tra sổ đăng kiểm , có ghi đời SE và trợ lực >
+ Kính điện 2 cửa trước < kính lên rất nhanh và chuẩn > , 2 cửa sau là chế < lên chậm và yếu , thi thoảng còn ko lên hết >
+ Khóa trung tâm < chốt/mở cửa tại vị trí lái thì cả 4 cửa đều sập/mở xuống > , cái này em xem một số xe nâng đời gọi là SE nhưng phải khóa riêng từng cửa
+ Mở cốp trong xe - dùng cap
+ Ngoại thất : tay mở của mạ crom , gương sơn cùng màu body , có nẹp cửa cùng màu ,có giá đỡ trên nóc 2 thanh màu đen
Chú ý : theo bạn em nó mách thì 2 loa phía sau của SE được gắn liền với thân xe - không phải chế thêm trên tấm ngăn

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
mua matiz xong vẫn còn hoảng , em cũng xem gần chục con giông bác , xe nào dân cũng hô là xe gia đình chạy ít nhưng nếu ko tinh thì bị thuốc ngay . Nói chung là muôn hình vạn trạng , thật giả , giả thật

Tóm lại em cũng kiếm được 1 em gọi là SE như sau
+ Trợ lực < đã kiểm tra sổ đăng kiểm , có ghi đời SE và trợ lực >
+ Kính điện 2 cửa trước < kính lên rất nhanh và chuẩn > , 2 cửa sau là chế < lên chậm và yếu , thi thoảng còn ko lên hết >
+ Khóa trung tâm < chốt/mở cửa tại vị trí lái thì cả 4 cửa đều sập/mở xuống > , cái này em xem một số xe nâng đời gọi là SE nhưng phải khóa riêng từng cửa
+ Mở cốp trong xe - dùng cap
+ Ngoại thất : tay mở của mạ crom , gương sơn cùng màu body , có nẹp cửa cùng màu ,có giá đỡ trên nóc 2 thanh màu đen
Chú ý : theo bạn em nó mách thì 2 loa phía sau của SE được gắn liền với thân xe - không phải chế thêm trên tấm ngăn
Trong đăng kiểm mà ghi cả đời hả cụ ??? chắc cái này em chưa biết , Còn về trợ lực xe s sau khi lắp thêm trợ lực , mất thêm tí tiền , kêu mất sổ , làm sổ mới thì vẫn ghi có trợ lực như thường cụ ợ

xe_cang_hai

Xe tăng
nhìn đăng kiểm là biết liền, trên đó có ghi là S hay SE, soi làm gì cho mệt

Matizcoi

Xe cút kít
Hoá ra trên OF nhìu cụ cũng chưa bít thật, em đây chuột bạch 1 chú mờ tịt (em vưỡn đang sử dụng ợ), ngày đó em còn ko bít S hay SE ló là kí rì (thế mới .... chuyếnh :21: ), xem xét qua loa, rá rổ thấy hợp ní nà múc nuôn, hoá ra xe S lên đời SE (trong đăng kiểm ghi rõ đời xe - sản xuất năm nào, loại xe S hay SE nữa). Cho tới tận bi giờ (hơn 1 năm chuột bạch) em chỉ thấy mình ếch 1 cái là ... vẫn mua hơi đắt 1 tý :), với cả mình cũng hơi hiền, chẳng cần chính chủ, chả cần giấy tờ của chính chủ (mua lại ko chính chủ các cụ ợ, cần mỗi cái giấy tay của chủ xe mới thui).

meoluoi

Xe điện
Đăng ký với đăng kiểm phải ghi chứ nhỉ
xe em nó đề Corola J to đùng mà

Hien_Matiz

Xe buýt
Sổ đăng kiểm của mình ghi rõ: Matiz se