Phân loại tàu chiến

Bóng Chày

Xe lừa
Các cụ cho hỏi sao lại gọi là tàu pháo? Vì chỉ có pháo? Tàu hộ vệ vì chủ để hậu vệ? Em ko hiểu lắm mong dc giải thích. Cám ơn cụ

Sent from my iPad using Forum Runner

x.man

Xe điện
Các cụ cho hỏi sao lại gọi là tàu pháo? Vì chỉ có pháo? Tàu hộ vệ vì chủ để hậu vệ? Em ko hiểu lắm mong dc giải thích. Cám ơn cụ

Tàu pháo: chỉ lớp các tàu chiến nhỏ với vũ khí chủ yếu là pháo binh được thiết kế cho các hoạt động chiến đấu trên sông, hồ và các khu vực ven biển, bảo vệ các bến cảng.

Tàu lớp hộ vệ: Được thiết kế để thực hiện các nhiệm vụ phức tạp: tìm kiếm và chống ngầm, đối hải & phòng không, tuần tra, tiến hành các hoạt động đoàn, cũng như bảo vệ vùng kinh tế biển. Trang bị pháo binh, chống tàu, chống máy bay và vũ khí chống tàu ngầm.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Tàu pháo: chỉ lớp các tàu chiến nhỏ với vũ khí chủ yếu là pháo binh được thiết kế cho các hoạt động chiến đấu trên sông, hồ và các khu vực ven biển, bảo vệ các bến cảng.

Tàu lớp hộ vệ: Được thiết kế để thực hiện các nhiệm vụ phức tạp: tìm kiếm và chống ngầm, đối hải & phòng không, tuần tra, tiến hành các hoạt động đoàn, cũng như bảo vệ vùng kinh tế biển. Trang bị pháo binh, chống tàu, chống máy bay và vũ khí chống tàu ngầm.
Ô ra thế, còn loại nào nữa ko ạ? Việt Nam! Có những loại nào?

Bóng Chày

Xe lừa
Em hỏi tiếp khinh hạm và khu trục hạm là gì?

springsea

Xe container
Em hỏi tiếp khinh hạm và khu trục hạm là gì?

Khinh hạm - frigate là chiến hạm nhỏ, dãn nước từ trên 2000 - 5000 tấn. Khu trục hạm là loại tàu hạng trung thường từ 7000 tấn trở lên nhiệm vụ chính của nó trước đây chủ yếu là diệt tàu có lẽ vì vậy người ta gọi là destroyer. Trên 10,000 tấn là lớp tàu lớn có đủ năng lực đi xa, tuần dương nên gọi là tuần dương hạm- cruiser. Trên 20000 tấn được xếp vào lớp chiến hạm chủ lực - battler ship. Bây giờ các lớp tàu lớn như cruiser, battleship đều bị ngừng phát triển do tốn kém, ko hiệu quả và dễ bị tổn thương.

Linh_piano

Xe điện
Khinh hạm - frigate là chiến hạm nhỏ, dãn nước từ trên 2000 - 5000 tấn. Khu trục hạm là loại tàu hạng trung thường từ 7000 tấn trở lên nhiệm vụ chính của nó trước đây chủ yếu là diệt tàu có lẽ vì vậy người ta gọi là destroyer. Trên 10,000 tấn là lớp tàu lớn có đủ năng lực đi xa, tuần dương nên gọi là tuần dương hạm- cruiser. Trên 20000 tấn được xếp vào lớp chiến hạm chủ lực - battler ship. Bây giờ các lớp tàu lớn như cruiser, battleship đều bị ngừng phát triển do tốn kém, ko hiệu quả và dễ bị tổn thương.
Giờ em mới tỏ tường vụ này đấy.
Thank cụ (b)

Bóng Chày

Xe lừa
Nghe cũng xuôi tai nhưng nghĩa của các từ "khinh", "khu trục" em không hiểu lắm. Cụ giải thích thêm ngữ nghĩa được không ạ?

Sent from my iPhone using Forum Runner

milicaanj

Xe buýt
Cụ nên học thêm một ít từ Hán-Việt:
- Khinh: nhẹ, nhỏ
- Khu và trục đều có nghĩa là tiêu diệt hoặc đuổi đi

Như vây khinh hạm là các tàu nhỏ, nhẹ, thường có tốc độ cao, kiểu như mấy tàu phóng lôi ngày xưa hay tàu tên lửa bây giờ, chơi trò hit and run

khu trục hạm là tàu có nhiệm vụ xua đuổi, tiêu diệt tàu địch để đảm bảo an toàn cho đội tàu mình, đóng vai trò tàu hộ vệ

springsea

Xe container
Nghe cũng xuôi tai nhưng nghĩa của các từ "khinh", "khu trục" em không hiểu lắm. Cụ giải thích thêm ngữ nghĩa được không ạ?

Sent from my iPhone using Forum Runner
Khinh là nhẹ ạ, giống như phân loại xe tăng hạng nhẹ, hạng trung, hạng nặng.

Khu trục có thể hiểu theo nghĩa là "diệt", diệt hạm, diệt tăng... Trước đây tàu khu trục là dạng tàu nhỏ (tương đối với chiến hạm thời đó) có tốc độ lớn, trang bị pháo nhỏ bắn nhanh, ngư lôi chuyên dùng để tấn công đối hạm, bảo vệ mẫu hạm. Vai trò khu trục hạm ngày nay đã thay đổi nhiều thiên về đa nhiệm gồm phòng ko hạm đội, diệt hạm, săn ngầm, tấn công mặt đất. Tàu khu trục trở thành chiến hạm chủ lực và lớp tàu lớn nhất của HQ nhiều nước

Chỉnh sửa cuối:

PHUONGICE

Xe tải
Kụ bóng chày phọt tiếp đê

4banhxequay

Xe điện
KHu trục là trục ra khỏi khu vực ạ :)

Bóng Chày

Xe lừa
Khinh là nhẹ ạ, giống như phân loại xe tăng hạng nhẹ, hạng trung, hạng nặng.

Khu trục có thể hiểu theo nghĩa là "diệt", diệt hạm, diệt tăng... Trước đây tàu khu trục là dạng tàu nhỏ (tương đối với chiến hạm thời đó) có tốc độ lớn, trang bị pháo nhỏ bắn nhanh, ngư lôi chuyên dùng để tấn công đối hạm, bảo vệ mẫu hạm. Vai trò khu trục hạm ngày nay đã thay đổi nhiều thiên về đa nhiệm gồm phòng ko hạm đội, diệt hạm, săn ngầm, tấn công mặt đất. Tàu khu trục trở thành chiến hạm chủ lực và lớp tàu lớn nhất của HQ nhiều nước
Hoá ra là hán việt ngữ nghĩa. Có cách gì dịch từ khác thuần việt không các cụ nhỉ. Em thì tiếng Hán biét tương đối nhưng hán việt lại kém.

springsea

Xe container
Hoá ra là hán việt ngữ nghĩa. Có cách gì dịch từ khác thuần việt không các cụ nhỉ. Em thì tiếng Hán biét tương đối nhưng hán việt lại kém.

Người ta vẫn dịch nhiều kiểu như "xe bọc thép" thay cho "thiết xa", "thiết giáp" nhưng nhiều t/hợp từ thuần Việt ko bao hàm hết được nghĩa hoặc diễn giải quá dài nên vẫn phải dùng đến Hán Việt.

binhnguyenvn79

Đi bộ
tàu khu trục là trục xuất đối phương ra khỏi khu vực, quickly!

thang-fx

Xe hơi
ah ra thế, thế mà từ trước tới nay mình vẫn băn khoăn mấy cái tên gọi này, thank các cụ nhóe

TuDo2808

Xe điện
KHu trục là trục ra khỏi khu vực ạ :)
tàu khu trục là trục xuất đối phương ra khỏi khu vực, quickly!
Cũng có thể gọi đó là tàu chiến đấu mặc dù nghe không được oách lắm, cũng giống như MB tiêm kích gọi là MB chiến đấu vẫn được vì nó phản ánh nhiệm vụ chính của loại MB này mà, còn Phai ghết- khinh hạm gọi là tàu hộ tống nhưng nhiều người thích dùng từ nước ngoài hơn vì nó có vẻ quan trọng và bí hiểm đặc biệt là các bạn phóng tinh viên.8->

Diskus

Xe hơi
E đào mộ .
Khinh hạm có nghĩa là chiếc tàu bị đối phương khinh bỉ ;))