[Funland] Phao tự ngắt ở bồn

PCX2018

Xe buýt
Bơm giếng cụ đấu tắt 2 chân dây xuống bể ngầm- tức là lúc nào giếng cũng có nc. Vậy thôi
tức là cái phao bể ngầm nó là cái phao chống cạn phải không ạ ? nếu vậy em hiểu rồi . Em cảm ơn cụ ạ.

kienvinh

Tháo bánh
Em chưa hiểu lắm về cơ chế hoạt động của cái mạch này phần phao bể ngầm ạ.Phao bể ngầm có tác dụng gì? Giả sử em bơm nước giếng thì làm ntn ạ ? cụ giải thích giúp em với để em mua về tự làm ạ
View attachment 7386126
Phao bể ngầm có tác dụng ngắt điện khi bể ngầm hết nước, tránh trường hợp máy bơm chạy mà không có nước để bơm có thể dẫn đến cháy bơm. Bơm nước giếng thì không sợ hết vậy bỏ qua cái này bác ah.

PCX2018

Xe buýt
Phao bể ngầm có tác dụng ngắt điện khi bể ngầm hết nước, tránh trường hợp máy bơm chạy mà không có nước để bơm có thể dẫn đến cháy bơm. Bơm nước giếng thì không sợ hết vậy bỏ qua cái này bác ah.
Dạ vâng ạ , em hiểu rồi ạ . Cảm ơn bác!

santaluciavn

Xe hơi
Em chưa hiểu lắm về cơ chế hoạt động của cái mạch này phần phao bể ngầm ạ.Phao bể ngầm có tác dụng gì? Giả sử em bơm nước giếng thì làm ntn ạ ? cụ giải thích giúp em với để em mua về tự làm ạ
View attachment 7386126
Xin phép các cụ đá thớt này lên, hiện tại em đang có nhu cầu thay thế phao tự động trên bồn, đồng thời chuyển sang ổ cắm an toàn này của Rạng Đông, nhưng chưa rõ phải làm như thế nào để sửa trên hệ thống hiện tại:
- Hiện tại thì nhà em đang đấu theo cách truyền thống: dây nguồn sẽ có 1 dây nguội lên phao rồi về ổ cắm máy bơm, dây nguồn nóng còn lại nối vào chân còn lại của ổ cắm. Tức là phao sẽ đóng/ngắt dây nguội để cấp nguồn cho ổ cắm. Máy bơm cắm vào ổ cắm

Em đang muốn thay sang ổ này của Rạng Đông, nhưng đọc HDSD thì thấy ổ cắm này cần có nguồn trực tiếp luôn, sau đó lại có 2 chân khác để đấu vào phao trên, mà hiện tại nhà em như thế thì ko đủ dây

--> các cụ thử tư vấn giúp xem cách thay sang ổ Rạng Đông này như nào với !

formen

Xe lăn
Xin phép các cụ đá thớt này lên, hiện tại em đang có nhu cầu thay thế phao tự động trên bồn, đồng thời chuyển sang ổ cắm an toàn này của Rạng Đông, nhưng chưa rõ phải làm như thế nào để sửa trên hệ thống hiện tại:
- Hiện tại thì nhà em đang đấu theo cách truyền thống: dây nguồn sẽ có 1 dây nguội lên phao rồi về ổ cắm máy bơm, dây nguồn nóng còn lại nối vào chân còn lại của ổ cắm. Tức là phao sẽ đóng/ngắt dây nguội để cấp nguồn cho ổ cắm. Máy bơm cắm vào ổ cắm

Em đang muốn thay sang ổ này của Rạng Đông, nhưng đọc HDSD thì thấy ổ cắm này cần có nguồn trực tiếp luôn, sau đó lại có 2 chân khác để đấu vào phao trên, mà hiện tại nhà em như thế thì ko đủ dây

--> các cụ thử tư vấn giúp xem cách thay sang ổ Rạng Đông này như nào với !
Cụ tư duy thêm chút thì nó vẫn thế cụ ợ, k thêm cái dây nào đâu, cái ổ cắm an toàn đó đặt cạnh cái bơm của cụ mà.
Cắt 2 dây phao đấu sang đầu phao của r đông, 2 đầu vào, còn đầu kia thì đấu nối với bơm ngay cạnh đó.

santaluciavn

Xe hơi
Cụ tư duy thêm chút thì nó vẫn thế cụ ợ, k thêm cái dây nào đâu, cái ổ cắm an toàn đó đặt cạnh cái bơm của cụ mà.
Cắt 2 dây phao đấu sang đầu phao của r đông, 2 đầu vào, còn đầu kia thì đấu nối với bơm ngay cạnh đó.
Thú thực với cụ em tư duy mãi vẫn chưa hiểu, cụ có thể giải thích rõ thêm hợc nếu vẽ đc cái hình cho em thì tôt quá ạ. Đại khái cái mạch hiện tại nhà em thì nó như hình dưới ạ

formen

Xe lăn
Thú thực với cụ em tư duy mãi vẫn chưa hiểu, cụ có thể giải thích rõ thêm hợc nếu vẽ đc cái hình cho em thì tôt quá ạ. Đại khái cái mạch hiện tại nhà em thì nó như hình dưới ạ

Cái r đ của cụ nằm đúng chỗ này

PCX2018

Xe buýt
À vâng cảm ơn cụ, nhưng cái đoạn cụ khoanh thì nhà em nó lại âm tường ạ. Tức là đại khái vẫn fai cấp nguồn trực tiếp cho ổ RĐ và tận dụng dây phao cũ
Chuẩn cụ . Cái ổ Rạng Đông nó đóng vai trò là 1 cái modul điều khiển và đổi dòng riêng cho phao.Còn cái bơm cụ cắm vào ổ Rạng Đông vẫn là điện 220v, nên nguồn cấp cho ổ RĐ là nguồn 220.Từ ổ sẽ phân nhánh lên phao bồn và phao chống cạn là điện DC 5v hay 12v gì đó. Đảm bảo không bị giật. Khi hết nước trên bồn, phao đóng thì mạch 220v bên trong ổ RĐ sẽ đóng, bơm sẽ chạy. Đầy nước phao ngắt thì bơm sẽ không chạy. Nhà em bơm giếng thì em đấu tắt luôn phao chống cạn bằng 1 đoạn dây điện luôn.

formen

Xe lăn
Chuẩn cụ . Cái ổ Rạng Đông nó đóng vai trò là 1 cái modul điều khiển và đổi dòng riêng cho phao.Còn cái bơm cụ cắm vào ổ Rạng Đông vẫn là điện 220v, nên nguồn cấp cho ổ RĐ là nguồn 220.Từ ổ sẽ phân nhánh lên phao bồn và phao chống cạn là điện DC 5v hay 12v gì đó. Đảm bảo không bị giật. Khi hết nước trên bồn, phao đóng thì mạch 220v bên trong ổ RĐ sẽ đóng, bơm sẽ chạy. Đầy nước phao ngắt thì bơm sẽ không chạy. Nhà em bơm giếng thì em đấu tắt luôn phao chống cạn bằng 1 đoạn dây điện luôn.
Tháo cái mặt ổ chỗ phích cắm bơm ra bên trong đó có đủ dây hết cho cụ, cụ nhả 3 mối nối ở đó là đủ 6 đầu dây, cụ ợ.

formen

Xe lăn
À vâng cảm ơn cụ, nhưng cái đoạn cụ khoanh thì nhà em nó lại âm tường ạ. Tức là đại khái vẫn fai cấp nguồn trực tiếp cho ổ RĐ và tận dụng dây phao cũ
Tháo cái mặt ổ chỗ phích cắm bơm ra bên trong đó có đủ dây hết cho cụ, cụ nhả 3 mối nối ở đó là đủ 6 đầu dây, cụ ợ.
Thay cái mặt chỗ đó thành 1 cắm, 1 hạt là full chức năng: hạt hở bơm theo phao, hạt đóng - đấu tắt dây phao: bơm cưỡng bức

Chỉnh sửa cuối:

lamhoangvan87

Xe container
Thay cái mặt chỗ đó thành 1 cắm, 1 hạt là full chức năng: hạt hở bơm theo phao, hạt đóng - đấu tắt dây phao: bơm cưỡng bức
Như cụ ấy vẽ thì chỉ có 2 dây thôi chứ nhỉ?
Cấp lửa và mát qua phao.
theo e hiểu ý cụ là phải thêm 1 mát nữa mới làm công tắc bơm ko qua phao đúng không ạ?

kienvinh

Tháo bánh
Vậy tận dụng dây chạy lên và chạy xuống từ bồn, tận dụng luôn cả hộp âm tường. Thay mặt thôi.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cảm ơn cụ. Vậy cứ ra quán bảo bán em cái phao tự ngắt có nam châm cụ nhỉ ?
Loại này chán lắm cụ ạ, em đã từng thử và thấy không nên và thua loại phao cơ đối trọng
em dùng loại này 16 năm nay chưa phải thay:
khi lắp thì cắt 1 cái chai nhựa pet, sơn màu tối rồi chụp vào cái phao (bảo vệ mưa nắng) là xong, tự lắp cũng được mà thợ lắp cũng ổn.
Như cụ trên đã nhủ, cụ chủ thớt cứ đặt hàng cho thợ nó làm là xong. Trong nhà (ở cầu dao tầng chứa máy bơm) nên lắp 1 cái át chống giật nữa là ổn.
Hiện tại em đang thiết kế 1 cái phao không cần dây trực tiếp từ bơm lên mà truyền tín hiệu khởi động bơm qua đường dây điện từ bất kỳ vị trí nào có ổ cắm qua mạng điện trong nhà (tín hiệu tầm 125 Khz) mấy nữa em chia sẻ kết quả cho các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Như cụ ấy vẽ thì chỉ có 2 dây thôi chứ nhỉ?
Cấp lửa và mát qua phao.
theo e hiểu ý cụ là phải thêm 1 mát nữa mới làm công tắc bơm ko qua phao đúng không ạ?
Chập 2 dây phao vào nhau là đc cụ ợ: tương đương bỏ chức năng khiển của phao = bơm cưỡng bức

Kiểu sơ đồ 1 đèn 2 công tắc mắc song song, 1 cái bật lên r thì cái kia bật hay tắt cái đèn vưỡn sáng thôi.
Cái phao trên bể chức năng như là cái công tắc đèn thôi ợ.

Chỉnh sửa cuối:

mr.tu

Xe hơi
Dạ em chào CCCM
Chả là em rất gà về mấy cái món điện nước
Em lên đây mong nhờ CCCM tư vấn cho em.
Chả là em muốn cái máy bơm nhà em khi bơm lên bình inox ở tầng 2 thì:
1. Nó sẽ tự bơm khi nước gần hết
2. Khi nó bơm lên đầy thì sẽ tự ngắt máy bơm

Em xác định muốn mua cái phao bơm đảm bảo 2 yêu cầu trên để tự đi mua về, rồi thuê thợ lắp ( em sợ thợ mua loại đểu ), chứ em cũng không bao giờ động vào điện nước vì rất gà về món này.
Nhưng vấn đề là ở chỗ ( mà cái này em nhờ CCCM )
1. Mua van loại nào là tốt nhất ( để đảm bảo 2 yêu cầu trên )
2. Và mua ở đâu ? Địa chỉ nào uy tín ở Hà Nội.

Em rất mong CCCM giúp em
Em đã rót rượu. Cảm ơn CCCM !
E góp ý thêm với cụ, phao bồn thì e thấy cũng ít hỏng nhưng nên lắp thêm cái chuyển nguồn từ 220v xuống 12vol để chỗ máy bơm, nguồn lên phao là 12vol nên tương đối an toàn khi chẳng may bị kẹt phao hoặc có sự cố thì xử lý ko lo bị giật.

mr.tu

Xe hơi
Chập 2 dây phao vào nhau là đc cụ ợ: tương đương bỏ chức năng khiển của phao = bơm cưỡng bức

Kiểu sơ đồ 1 đèn 2 công tắc mắc song song, 1 cái bật lên r thì cái kia bật hay tắt cái đèn vưỡn sáng thôi.
Cái phao trên bể chức năng như là cái công tắc đèn thôi ợ.
E mua bộ nguồn 12vol cho phao, có 1 công tắc đấu tắt để khi cần test máy hoặc bật bơm thì ấn vào là được.

Selfie

Xe hơi
bên Rạng ĐÔng nó có ổ cắm máy bơm, chuyên dụng ok cụ nhé
Cụ chủ dùng cái phao Radar/Tungshin và cái ổ cắm Rạng Đông này là ngon luôn đấy.

vihali

Xe container
Nhà dưới 15m thì dùng loại đóng ngắt dựa vào áp suất cột nước ấy cụ. Em dùng 3 năm nay ngon choét, ko phải chạy điện lên bể trên.

Ở bể trên, vẫn lắp phao ngắt nước khi đầy. Lúc này áp suất nước cao, ngắt điện khỏi bơm đặt ở tầng 1.

Em dùng con này 500k

Sơ đồ nhà em: đường đỏ là nước bơm từ bể ngầm lên thượng. Con rơ le áp suất cấp điện cho bơm.

Screenshot_2023-05-18-23-01-58-807_com.google.android.keep-edit.jpg