[Funland] Phim tài liệu cuộc chiến biên giới Việt-Trung 1979

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Khi không có thằng to để trị thì tốt nhất là tự lực cánh sinh mà luồn lách chờ thời, Đừng hy vọng vào thằng to nào mà nó không tìm cách chia chác, chẳng có ai bỏ công ra không thu đc lợi nhuận.
Sao cụ mặc định là "ko có thằng to" vậy?
TLCS chắc mình cụ biết ;))
Dĩ nhiên chẳng ai cho ko ai, cứ việc xem lại CV mấy thằng to thôi, thằng nào sen đầm, thằng nào chuyên đi ăn cướp, thằng nào lúc VN gặp khó khăn thì chìa tay ra giúp (dĩ nhiên phải có chút lợi lộc, đừng mong cho ko), thằng nào luôn nhè lúc VN khó khăn thì thọc dao vào sườn!

Leanh65

Xe container
Cụ cùng đơn vị với bố em, bố em đánh trận cuối ở Xuân Lộc rồi sang đánh Polpot ở Kampuchia, đầu năm 1979 thì được Liên Xô không vận ra chặn ở Lạng Sơn, may cho bọn Tàu chúng nó không tràn qua thị xã Lạng Sơn.
Không tràn được vì bị quân chủ lực tăng viện của ta chặn ở đầu cầu Khánh Khê.

Bigmoto

Xe container
Mới bắt đầu từ năm ngoái hay năm trước gì đó, các thông tin về cuộc chiến này mới phổ biến trên báo chí và mạng xã hội. Chương trình lịch sử phổ thông cũng không nói gì về cái này đâu cụ. Từ từ rồi sẽ phổ biến hơn.
Nói bậy, ai bảo chương trình sử học PT không nói đến chiến tranh BG phía bắc? phán lăng nhăng :|
Còn các bài viết, các hồi ký về cuộc chiến này đầy rẫy trên mạng từ cả chục năm trước rồi, các ông không chịu (hoặc không muốn) tìm hiểu, chỉ thích phán ba lăng nhăng là giỏi :(
Vào đây mà xem này: https://www.quansuvn.net/index.php/board,42.0.html
Hỏi Guc từ khóa "chiến tranh biên giới phía Bắc" xem ra bao nhiêu kết quả, có những bài viết từ khi nào nhé \m/

Leanh65

Xe container
Sorry cụ, em có nói gì cụ đâu:D
À, em giải thích tý về câu yêu nước bằng máu người khác của cụ ý mà. Nó quá đúng luôn. Cụ hay em và nhiều cụ khác đã từng đi lính thì sẽ nghĩ khác, không phải vì sợ hay cái gì khác. Nhưng lại hay bị họ chụp mũ là tàu nô😁 En quen rồi nên chỉ cười thầm cho các cụ ấy tự sướng tý. Chứ có biến thật khéo lại bĩnh ra quần ấy mà.🤣

Yeutocdo84

Xe hơi
Các Cụ xem chưa? Em xem thấy xúc động quá 😢

Tất cả 6 tập

Bộ phim tài liệu này gồm 9 tập, dài tổng cộng 2 tiếng 40 phút.
Nội dung từ tập

▶ Tập 1 | Hận thù dân tộc: https://youtu.be/32HV03u4ULA
▶ Tập 2 | Hoa Kiều tại Việt Nam: https://youtu.be/vgr3mQMicc0
▶ Tập 3 | Tổng động viên quân đội: https://youtu.be/ZbxPDt0xx5c
▶ Tập 4 | Tử chiến pháo đài Đồng Đăng: https://youtu.be/rlC8Z2Cadh4
▶ Tập 5 | Đặc công tham chiến: https://youtu.be/q6MTMhAJ5lA
▶ Tập 6 | Cao Bằng - Lửa và Máu: https://youtu.be/c4HormEQ0Dw
▶ Tập 7 | Bộ đội chủ lực tham chiến: https://youtu.be/yA4LjI2X9oo
▶ Tập 8 | Những sư đoàn thiện chiến: https://youtu.be/jCzmkAKJ34Y
▶ Tập 9 | Triệt thoái và truy kích: https://youtu.be/alIYC-4OqaQ
Em note lại xem dần ah

xuanphuongccs

Xe điện
Em cũng biết giờ Tàu hàng tràn ngập nhưng em chỉ mua những thứ đơn giản, đồ lâu bền cứ jav hay eu đắt chút nhưng an tâm. Phải khâm phục nó giàu quá cụ ạ, những năm 2000 khi mới sang nó em choáng ngợp ko ngờ hạ tầng nhà cửa đường xá nó khủng khiếp thế, vượt xa trí tưởng tượng trước đó
87, 88 bên mình còn đi bộ thì đường bê tông asphan của nó đã ra sát biên giới khu vực đối diện cửa khẩu Lý Vạn Cao Bằng.

suzukinokia

Xe máy
Nói bậy, ai bảo chương trình sử học PT không nói đến chiến tranh BG phía bắc? phán lăng nhăng :|
Còn các bài viết, các hồi ký về cuộc chiến này đầy rẫy trên mạng từ cả chục năm trước rồi, các ông không chịu (hoặc không muốn) tìm hiểu, chỉ thích phán ba lăng nhăng là giỏi :(
Vào đây mà xem này: https://www.quansuvn.net/index.php/board,42.0.html
Hỏi Guc từ khóa "chiến tranh biên giới phía Bắc" xem ra bao nhiêu kết quả, có những bài viết từ khi nào nhé \m/
Cụ học phổ thông năm nào? Thời tôi học không có một tí nào về cuộc chiến này. Hay cụ bảo là cụ quay lại học phổ thông mấy năm gần đây, mà tôi không biết chắc sách mới đã có đủ và đúng chưa nữa.

Sách gần đây nhất thấy có 11 đong đề cập. Không rõ sách mới hơn thế nào.

cuhaifus

Xe container
Năm nào cũng nghe lại đọc lại những trang sử hào hùng của dân tộc, nhớ lại ký ức đào hầm trú ẩn, vót chông nộp, tin tức chỉ đến từ loa phóng thanh và các cuộc họp liên quan đến tổng động viên ... chắc chỉ còn là kỷ niệm của thế hệ này thôi, đến thế hệ con em có muốn giáo dục cho chúng nó hiểu thêm về lịch sử cũng khó.

Leanh65

Xe container
Trong trận chiến này em thấy thiệt hại lớn nhất của mình là do nó bắn pháo. Tại sao mình không dùng lực lượng trực thăng chiếm được của Mỹ lùng diệt hết các trận địa pháo của nó. Có lẽ vẫn sợ nó đánh tổng lực nên chủ yếu là phòng thủ chứ không dám chơi lớn. Chỉ khi Nga hỗ trợ thêm mới dám đánh mạnh hơn. Tổn thất lớn nhất là pháo đài Đồng Đăng mà chủ yếu là không có lực lượng lên tiếp viện. Em nghĩ ngay từ đầu chiến lược đã hơi dở khi chỗ nào cũng tìm cách phòng thủ. Nó tấn công ồ ạt thì mình nên rút lui để bảo toàn lực lượng dụ cho nó vào sâu và hậu cần khó khăn hơn thì mình đánh nó sâu trong đất mình dễ dàng hơn. Có lẽ đáng tiếc nhất vẫn là không dám dùng không quân. Nếu để nó vào sâu xuống đồng bằng thì không quân mình có điều kiện tiêu diệt pháo binh với xe tăng của nó.
Cái này là các lđ không muốn làm căng ở bg phía bắc để tập trung giải quyết dứt điểm chiến trường K. Hơn nữa phòng không TQ rất mạnh, có cái mig bay trinh sát vào còn bị nó bắn hạ. Do đặc điểm địa hình, tq ở trên cao, làm đường đến các chốt cho xe oto kéo pháo vào được nên xd trận địa pháo kiên cố, tiêu diệt nó không dễ, nó bắn tọa độ xuống mình nhiều trọng điểm như chụp xuống đầu rất khốc liệt. Mình nước nhỏ chủ trương phòng ngự tuyến đầu cầm chân địch để có thời gian củng cố cho các đơn vị chủ lực tuyến sau bài binh bố trận đánh đòn tổng lực tiêu diệt đại quân định nếu nó tràn về HN. Rút lui bảo toàn lực lượng như cụ nói sẽ dẫn đến hỗn loạn, mất kiểm soát, quân dân hỗn loạn thì lại giống với Rút lui chiến thuật của vnch ở cao nguyên trung phần thôi. Chiến tranh là phải biết chấp nhận đau thương để gq cái chiến lược.🤢

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mỗi thời kỳ lại có một sự nhận thức và hiểu biết khác nhau. Các cụ không thể nào dùng tư duy hiện đại để soi xét lại quá khứ mấy chục năm, khập khễnh lắm.
Cho các cụ vào vai tướng tá thời đó có khi còn sai lầm gấp chục lần, vì vậy cái cần là nâng cao kiến thức và sự hiểu biết để đưa ra những quyết định đúng đắn. Ít học, ngu dốt và cái thằng ngu ấy lên cầm quyền sẽ làm đất nước sụp đổ nhanh chóng mà đối phương không tốn lấy một viên đạn.

Leanh65

Xe container
Chúng nó tràn qua là các ông qđ 2 chôn sống chúng nó cụ nhỉ.
Chắc chắn rồi cụ. Địa bàn Hà Bắc, Thái Nguyên sẽ cực kỳ khốc liệt, cái máy xay thịt chả khác Xuân Lộc cụ ạ. Khác là VN các đv chủ lực phòng ngự có chiều sâu, các tuyến hỗ trợ cho nhau cùng lực lượng các quân khu, quân tướng bình tĩnh không có cảnh gđ leo trực thăng, chỉ có mỗi HVH thì bị toàn dân chủi rủa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Toàn các tp ở bển hoặc một số cụ ở các tỉnh phía nam phần nào còn bị ảnh hưởng tuyên truyền của vnch trước kia. Gọi tq là trung cộng hay tàu cộng chứ bọn em qn giáp biên tq đánh nhau tóe máu đầu thực sự chứ không phải đánh mồm thì lại không bao giờ coi người dân hay cty tq như vậy cả. Mà chính quyền vnch trước kia mồm thì chửi cs mb đánh thuê cho tàu cộng nhưng trên thực tế thì để cho người hoa chợ lớn lộng hành thao túng kt. Tổng thống D sa cơ cũng chui vào nhà hoa kiều dựa dẫm. Trong khi mb hoa kiều chả là cái đinh gì, quét phát về hết sạch không còn 1 mống. Đến nay cũng chả cắm lại được tý nào ngoài mấy ông sang làm hết hạn là về, phải đăng ký và bị xnc quản lý chặt đến từng lđ.
Những ông hay nói thì lại chả đánh bao giờ, như 1 ông em quen ngồi đâu cũng kể chuyện chiến tranh nhưng em biết chưa 1 lần gặp địch nói gì bắn nhau... Trong nhà em cựu chiến binh từ chống Mỹ tới Trung Quốc Khmer đỏ cũng không ít, đều vùng lửa cả.. nhưng năm thì mười họa mới thấy nói về đánh nhau hoặc chỉ khi mấy ông cùng đơn vị cũ gặp nhau nhậu mới nhắc tới ngày xưa

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Bên China hiện nay vẫn tuyên truyền rằng VN xâm lược, chiếm lãnh thổ năm đó nên họ phải tự vệ. Ngày này bên đó tưởng niệm quân nhân hy sinh cũng hoành tráng lắm ở các tỉnh biên giới.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
View attachment 6878936

Sự thật về quan hệ Việt Nam – Trung Quốc trong 30 năm qua

Đọc cuốn sách này mới rõ được quan điểm của LĐ VN đối với giới cầm quyền TQ. Có thể nói chúng ta đã phân biệt rõ những lằn ranh khi quan hệ với TQ. Mong rằng thời hiện đại ngày nay chúng ta vừa hòa nhập, vừa phát triển kinh tế mà vẫn giữ được những giá trị cốt lõi như cha ông ngày xưa. Đặc biệt là nhìn nhận được bản chất đàn áp và thâu tóm của TQ sẽ muôn đời ko bao giờ thay đổi.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Phim mới hay cũ vậy các cụ, nội dung có phản ánh chân thực ko ạ :P

Bigmoto

Xe container
Cụ học phổ thông năm nào? Thời tôi học không có một tí nào về cuộc chiến này. Hay cụ bảo là cụ quay lại học phổ thông mấy năm gần đây, mà tôi không biết chắc sách mới đã có đủ và đúng chưa nữa.

Sách gần đây nhất thấy có 11 đong đề cập. Không rõ sách mới hơn thế nào.

Thời nào thì cũng có, nhiều hay ít thôi. Còn đã muốn tìm hiểu thì chỉ cần 1 lượng thông tin ít ỏi người ta cũng sẽ tìm hiểu được. Đừng đổ vấy linh tinh.

Pathfinder2003

Xe tải
Càng xem càng sôi máu.
Quân đội từ trong dân mà ra, nghĩa vụ là bảo vệ dân và bảo vệ Tổ quốc chứ ko nên mang ra phục vụ cái ý chí chính trị nào cả. Bọn Cam gây hấn ở bg phía Tây Nam thì tiến đến Phnompenh quật mả nhà chúng nó lên rồi về. Về để bảo vệ dân, bảo vệ biên giới. Công bằng mà nói, đội Khựa cũng rất sòng phẳng tuyên bố chiến tranh giới hạn trước đó và chúng làm đúng như đã tuyên bố. Còn về mình quá thiệt hại do mang dân, và dân quân tự vệ (quân chính quy rất ít) ra làm lá chắn sống.
Haiz, cụ tính dàn bao nhiêu quân để đủ bảo vệ? Theo cụ thì chiến tranh xảy ra trong nước tốt hơn hay ở nước khác tốt hơn?