Phối hợp xử lý các tình huống cứu trợ người tham gia giao thông - phản ứng nhanh

Funs

Đi bộ
Website
otofun.net
Chào các bác !

Để nâng cao tính hiệu quả & an toàn trong việc hỗ trợ cho các thành viên trong diễn đàn gặp các sự cố khi tham gia giao thông, FUNS chính thức mở thớt này để các bác tập trung trao đổi, học hỏi rút kinh nghiệm trong việc xử lý các tình huống, các sự cố ngày càng tốt hơn.

Thưa các bác !

Khi nhận được điện thoại của người cần được cứu trợ, để thực sự có các hành động phản ứng nhanh, tránh mất quá nhiều thời gian, các bác cần thu thập các thông tin tối thiểu cần thiết như sau:
  1. Nickname, tên thật của người cần hỗ trợ
  2. Loại phương tiện sử dụng, biển số
  3. Thời gian, địa điểm địa điểm xảy ra sự cố, loại hình sự cố như là va chạm, tai nạn, bắt chẹt, ăn vạ hay hỏng hóc xe cộ...
  4. Đối phương thuộc loại người nào, đi phương tiện gì, thái độ hiện tại như thế nào
  5. Vắn tắt quá trình xảy ra sự cố để sơ lược xác định đúng, sai của người cần hỗ trợ, từ đó các bác tư vấn cách xử lý tại chỗ cho người cần cứu trợ nhắm kéo dài thời gian chờ các thành viên FUNS đến.
Bước tiếp theo :
  1. Cần xác định tính chất và mức độ nghiêm trọng của sự việc để chuẩn bị phương án xử lý, nếu mức độ vụ việc có tính chất nguy hiểm cần lập tức liên lạc ngay với các cơ quan chức năng như CS 113, CSGT... để hỗ trợ, phối hợp
  2. Liên lạc ngay với các thành viên gần nhất, các thành viên khác khi được thông báo đều phải ngầm hiểu rằng sự việc đã được thành viên đầu tìm hiểu và cần có sự trợ giúp để có thể lên đường ngay
  3. Bảo đảm có ít nhất từ 02 thành viên trở lên tham gia xử lý các sự cố nghiêm trọng
  4. Khi có mặt tại hiện trường các bác cần quan sát từ xa ( chụp ảnh, quay phim nếu có thể ) và tìm hiểu kỹ để nhận định mức độ để có phương án hiệu quả hơn, đặc biệt không nên manh động lao ngay vào giải quyết vụ việc. Trường hợp quá khẩn cấp như xảy ra ẩu đả, đối phương có dấu hiệu bỏ trốn...vv thì cần tri hô tranh thủ sự hỗ trợ của nhân dân, người đi đường tham gia ngăn chặn.
  5. Khi có sự hỗ trợ đến từ đồng đội các bác cần hội ý và phân công nhiệm vụ, tham gia giải quyết với thái độ mềm mỏng, kiên quyết, hiểu biết về luật GT, tránh các đụng độ không cần thiết...
Trên đây chỉ là những ý kiến nhỏ, còn nhiều thiếu sót mong các bác tham gia bình luận, bổ xung và đưa ra nhiều cách giải quyết tốt hơn!
Mong các bác quan tâm góp ý !

(02)

Chỉnh sửa cuối:

TLS

Xe tải
Website
acctaxhn.com
Chào các bác !

Để nâng cao tính hiệu quả & an toàn trong việc hỗ trợ cho các thành viên trong diễn đàn gặp các sự cố khi tham gia giao thông, FUNS chính thức mở thớt này để các bác tập trung trao đổi, học hỏi rút kinh nghiệm trong việc xử lý các tình huống, các sự cố ngày càng tốt hơn.

Thưa các bác !

Khi nhận được điện thoại của người cần được cứu trợ, để thực sự có các hành động phản ứng nhanh, tránh mất quá nhiều thời gian, các bác cần thu thập các thông tin tối thiểu cần thiết như sau:
  1. Nickname, tên thật của người cần hỗ trợ
  2. Loại phương tiện sử dụng, biển số
  3. Thời gian, địa điểm địa điểm xảy ra sự cố, loại hình sự cố như là va chạm, tai nạn, bắt chẹt, ăn vạ hay hỏng hóc xe cộ...
  4. Đối phương thuộc loại người nào, đi phương tiện gì, thái độ hiện tại như thế nào
  5. Vắn tắt quá trình xảy ra sự cố để sơ lược xác định đúng, sai của người cần hỗ trợ, từ đó các bác tư vấn cách xử lý tại chỗ cho người cần cứu trợ nhắm kéo dài thời gian chờ các thành viên FUNS đến.
Bước tiếp theo :
  1. Cần xác định tính chất và mức độ nghiêm trọng của sự việc để chuẩn bị phương án xử lý, nếu mức độ vụ việc có tính chất nguy hiểm cần lập tức liên lạc ngay với các cơ quan chức năng như CS 113, CSGT... để hỗ trợ, phối hợp
  2. Liên lạc ngay với các thành viên gần nhất, các thành viên khác khi được thông báo đều phải ngầm hiểu rằng sự việc đã được thành viên đầu tìm hiểu và cần có sự trợ giúp để có thể lên đường ngay
  3. Bảo đảm có ít nhất từ 02 thành viên trở lên tham gia xử lý các sự cố nghiêm trọng
  4. Khi có mặt tại hiện trường các bác cần quan sát từ xa, chụp ảnh, quay phim nếu có thể và tìm hiểu kỹ để nhận định mức độ để có phương án hiệu quả hơn, đặc biệt không nên manh động lao ngay vào giải quyết vụ việc. Trường hợp quá khẩn cấp như xảy ra ẩu đả, đối phương có dấu hiệu bỏ trốn...vv thì cần tri hô tranh thủ sự hỗ trợ của nhân dân, người đi đường tham gia ngăn chặn.
  5. Khi có sự hỗ trợ đến từ đồng đội các bác cần hội ý và phân công nhiệm vụ, tham gia giải quyết với thái độ mềm mỏng, kiên quyết, hiểu biết về luật GT, tránh các đụng độ không cần thiết...
Trên đây chỉ là những ý kiến nhỏ, còn nhiều thiếu sót mong các bác tham gia bình luận, bổ xung và đưa ra nhiều cách giải quyết tốt hơn!
Mong các bác quan tâm góp ý !

(02)
Em nghĩ các số hotline sau khi nhận được tin báo sẽ gửi SMS (cái này nên tạo form trước) cho danh sách FUNS (cũng cần tạo trước, mai em thử demo xem sao), nội dung ban đầu - cái này cần vắn tắt, vì thời gian lúc này là rất quý -> sau đó hỏi tiếp cái xanh xanh, tư vấn/câu giờ đồng thời SMS thêm phát nữa. Các cụ nhận được SMS căn cứ địa điểm xảy ra sự việc trong thông báo xác định cự ly, khả năng di chuyển, hỗ trợ của mình, nếu phản-ứng-nhanh được thì nhanh chóng tiếp cận hiện trường, đồng thời repply SMS lại cho số hotline cập nhật tình hình - vì khổ chủ lúc này bấn rồi, lúc này số hotline trở thành trung tâm điều hành, kết nối; ngoài ra, cần linh hoạt trong việc call hay SMS vì tính kịp thời, cấp bách khi giải quyết sự việc ... đoạn sau em nhất trí

Bắc Âu

Xe điện
Theo em thì quan trọng nhất lúc đấy là địa điểm xảy ra sự việc. Số hotline chỉ cần nhắn tin địa điểm đến group trong điện thoại của mình là OK. Người trực tiếp nhận điện thoại của "nạn nhân" phải đọc được tình huống (như là chẹt chân, tai nạn, nổ lốp...)
Sau khi nhắn tin, ngay lập tức gọi cho quận trưởng khu vực đó. Khi gọi xong thì tự mình sẽ phóng xe ra hiện trường nếu có thể, nếu không thể ra hỗ trợ được thì tiếp tục gọi cho những số hotline khác để nhân rộng sự hỗ trợ.

Funs

Đi bộ
Website
otofun.net
Thưa các Bác !

Để bảo đảm hiệu quả công việc, một lần nữa nhắc các bác lưu ý và tuyệt đối chấp hành nguyên tắc :

1. Khi có mặt tại hiện trường các bác cần quan sát từ xa, (chụp ảnh, quay phim nếu có thể ) và tìm hiểu kỹ để nhận định mức độ để có phương án hiệu quả hơn, đặc biệt không nên manh động lao ngay vào giải quyết vụ việc. Trường hợp quá khẩn cấp như xảy ra ẩu đả, đối phương có dấu hiệu bỏ trốn...vv thì cần tri hô tranh thủ sự hỗ trợ của nhân dân, người đi đường tham gia ngăn chặn.
  2. Tuyệt đối không được lên tiếng nhận ngay mình là thành viên FUNS có quan hệ với người cần cứu trợ ! mà trước hết các bác phải âm thầm bảo vệ nhân chứng, hiện trường, sau khi tìm hiểu kỹ, rõ ràng sự và có số đông các thành viên FUNS tới tham gia khi đó các bác mới được lên tiếng chính thức can thiệp vào vụ việc.
  3. Hiện nay, do có quá nhiều phương tiện tham gia GT cũng như số vụ việc xảy ra rất nhiều, khó lường trước được đối tượng, vì vậy- công việc cứu trợ phản ứng nhanh của chi hội tạm thời giới hạn trong phạm vi là các thành viên có nickname trên OF mà thôi !
Mong mọi người quan tâm thực hiện đúng các nguyên tắc này !

FUNS

Chỉnh sửa cuối:

Batto_moto

Xe tăng
Kụ Fun ui năm ngoái em cũng đăng ký tham gia hội Fun, nhưng sau đó vì 1 số lí do khách quan nên tạm dừng.Nay em muốn tham gia trở lại có được không ợ?
Kụ cho em xin lại danh sách các thành viên hội fun ở từng khu vực nhé ( năm ngoái bán xe nên danh sách thành viên và SDT của CA phường thất lạc mất roài.)
Em ở khu vực Trúc Bạch - Ba Đình, làm việc ở Giảng Võ.

Chỉnh sửa cuối:

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Chào mừng bác đã quay trở lại với anh em Funs
Số điện thoại thì bác chỉ cần lưu lại mấy số hotline có trên topic dính của funs.
Còn số điện thoại của công an phường thì bác qua thớt ATGT có topic dính liên quan đến chẹt chân ăn vạ là tương đối đầy đủ đó ạ.

Batto_moto

Xe tăng
Để em tìm lại ạ,
Khi nào có ọp ẹp je các cụ cho em tham gia với nhé,
Em mời cụ CT fun 1 ly trước nhé!

Mr_Che

Xe buýt
Website
www.vaidep.com.vn
Kụ Fun ui năm ngoái em cũng đăng ký tham gia hội Fun, nhưng sau đó vì 1 số lí do khách quan nên tạm dừng.Nay em muốn tham gia trở lại có được không ợ?
Kụ cho em xin lại danh sách các thành viên hội fun ở từng khu vực nhé ( năm ngoái bán xe nên danh sách thành viên và SDT của CA phường thất lạc mất roài.)
Em ở khu vực Trúc Bạch - Ba Đình, làm việc ở Giảng Võ.
SDT: 0983999973.
welcome bác trở lại, profile của bác em vẫn lưu, FUNS hiện tại có 3 số hotline để hỗ trợ những tình huống khẩn cấp, còn nếu bác muốn số điện thoại của tất cả anh em FUNS hoặc số của CA các phường bác cứ pm em, hiện tại FUNS gặp nhau khá thường xuyên như các vụ off chui, off chính thức, đá bóng, bóng bàn, bác thấy chơi được môn gì thì tham gia giao lưu với anh em nhá :)

Năm mới tới rồi chúc toàn thể ae nhà Funs luôn vui, khỏe và thất nghiệp (việc gặp các tình huống xảy ra trong GT) dài dài. Mong XH sẽ luôn bình yên để ae ta gặp nhau chỉ toàn những tiếng cười và niềm vui.

benghe

Xe điện
Sáng nay vừa đến CQ thì em nhận được ĐT của anh bạn (không phải trong OF) là xe gặp nạn, gọi thêm chú em nhảy lên xe máy ra hiện trường. Vụ việc thế này: chiếc xe tải nhỏ phía trước quệt 1 chú đi 2b ngã đau, toe toét máu, phanh bất ngờ nên xe khách đi sau xe tải phanh cháy đường, xe Civic của anh bạn đi cự ly gần quá không kịp phanh nên dùng đầu xe làm phanh. Do không thắt dây an toàn nên túi khí không nổ, rất may là tốc độ cũng chỉ 30-40km/h nên người không sao. Chú xe tải và 2b té nhanh mất.
Xét về luật thì anh Civic sai, gọi người thân là 1 đ/c xxx ra thì hóa ra toàn người quen, ông xe khách cũng gọi ông này, mà chú đi cùng em cũng gọi ông xxx này... cả hội cười hề hề xong. Civic về gara đợi bảo hiểm làm, thiệt hại không quá nặng nhưng cũng vài chục củ...

Kết luận: ngày tết các cụ lưu ý đi xe cộ, giữ khoảng cách an toàn giữa các xe, không uống riệu bia, nhớ thắt dây an toàn cho mình và người ngồi ghế phụ.
Chúc các cụ đón tết vui vẻ và an toàn

Hậu quả cú hôn:

45 chỗ bị trầy da tý ti

Batto_moto

Xe tăng
Từ hôm qua đến giờ em đi nhiều trên đường đầu óc, mắt, chưn, tay lúc nào cũng trong tình trạng Kăng kứng ợ: Trước sau là 4b, phải trái là 2 b cứ xểnh ra là va chạm xác thịt và chén nhau ngay đượcx-(
Em vừa trên Nghi Tàm về, quả thật chỉ mong: ước gì mình không phải đi những ngày này.
Chúc các Cụ/mợ vững vàng tay lái.

vudinhquang

Xe container
Nhìn em civic mà xót xa!

Tuanphim

Xe điện
Khổ, dúm hết cả gió lại như quần sa tanh í.

xedep_

Xe tải
Cũng may là đi chậm nên người không làm sao, âu cũng là cái hạn dồn cuối năm !
Các cụ, mợ nhà mình chú ý uống bia rượu hạn chế trong những ngày tết, xử lý các tình huống sớm lên 1 chút cho chắc ăn. Chúc mọi người lái xe luôn an toàn @};-

em lấy bằng lái cho gấu nhà em rùi.h đi đâu mình oai phong lái xe đến.ngồi mâm dõng dạc uống.lúc về gấu lái.mình nằm ghế sau khò khò.:D .bao lâu nay đi 4 bánh em không uống quá 1/2 chén rượu ( nguyên tắc của em đã lái never uống).h yên tâm rồi.

je t'aime

Xe máy
Em chào các cụ,

Em thấy có khá nhiều rủi ro khi tham gia giao thông, tuy nhiên, trong topic này hình như các cụ mới đề cập đến vấn đề xử lý vụ việc (để không bị bắt nạt, ăn vạ, xung đột... ) nhưng em chưa thấy cách sơ cứu người.

Nhiều khi đi đường, gặp cảnh tai nạn giao thông mà ảnh hưởng đến sức khỏe, tính mạng con người nhưng em muốn giúp nạn nhân mà không biết phải làm thế nào (sơ cứu, cách bế/đỡ nạn nhân, ...) cho đúng cách.

Các cụ có thể chia sẻ thêm được không ạ?

em đã học cách hô hấp nhân tạo cho girl rồi ah,còn biết cách day bóp ấn ng.. cho nạn nhân tỉnh nữa cơ. ;)) em fun tý.em đồng ý là mọi người .nên học hay tham khảo cách sơ cứu ban đầu.rất quan trọng đấy.

je t'aime

Xe máy
Em đọc nhiều bài báo, topic nói đến sự vô cảm, thờ ơ với đồng loại khi gặp cảnh tai nạn giao thông. Em biết không phải đa số những người đứng xem hay đi qua là vô cảm mà vì họ ko biết phải làm sao cho đúng, để không phải "nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại". Em đi đường, cũng hay chứng kiến cảnh tai nạn nhiều, tuy nhiên, chỉ dám lao vào giúp những trường hợp va quẹt của xe máy ở mức độ nhẹ. Còn ở mức độ bị thương nặng thì em không dám động vào nạn nhân, mà chỉ biết gọi cấp cứu, hic. Mà đợi xe cấp cứu thì ... ko biết bao lâu mới tới.

em đã học cách hô hấp nhân tạo cho girl rồi ah,còn biết cách day bóp ấn ng.. cho nạn nhân tỉnh nữa cơ. ;)) em fun tý.em đồng ý là mọi người .nên học hay tham khảo cách sơ cứu ban đầu.rất quan trọng đấy.
:) cụ chỉ định cứu girl nạn nhân thôi à?

ai bị nạn thì m kíu thôi.nhưng lady first mà ;))

Chỉnh sửa cuối: