[Funland] Phòng khám tư vấn: Bệnh Truyền nhiễm & Nhiệt đới; Viêm gan virus A, B, C, D,...; HIV

ducdien

Xe máy
Bác lần đầu phát hiện viêm gan từ bao giờ? Trong gia đình có ai nhiễm viêm gan nữa không?

Có 2 trường hợp: 1) nếu bác mới phát hiện viêm gan B, cần xác định thêm xem có phải là viêm gan cấp không (antiHBc-IgM và 1 số thứ khác), nếu là viêm gan cấp thì nằm nghỉ, có thể uống thêm hạ men gan, rồi vài tháng nữa xét nghiệm lại, có thể sẽ khỏi hẳn, 2) nếu bác đã biết nhiễm viêm gan B từ xưa, lần này đi khám thấy men gan cao, HBV DNA cao, hoặc đã có nhiều lần men gan cao rồi...thì có lẽ sẽ phải uống thuốc diệt virus. Cycloferon, em nói thật, là em nghi ngờ hiệu quả của thuốc đó lắm. Thuốc diệt virus thì có nhiều, loại của liên doanh thường không đắt như loại nhập ngoại, tầm khoảng 800-900k, cái này mấy bác khác trong OF có thể nắm rõ hơn. Thường thì men gan cao và HBV DNA cao thì hiệu quả điều trị diệt virus tương đối khả quan (tỷ lệ và thời gian đạt được ức chế hoàn toàn và xuất hiện kháng thể nhanh hơn)

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Phòng khám tư vấn của cụ ducdien: Bệnh truyền nhiễm; viêm gan A, B, C, D,...; HIV...

Kính thưa MINS&MODS và anh em OFFers
Qua một thời gian dòm ngó, em thấy cụ ducdien có một kiến thức rất uyên bác về lĩnh vực viêm gan, đặc biệt là viêm gan A, B, C (người Châu Á cũng như người Việt Nam nói chung và anh em OFFers nói riêng rất hay bị nhiễm và mắc bệnh này)
Nay em xin phép được lập thớt phòng khám tư vấn riêng cho cụ ducdien nhằm:
- Trước tiên là thể hiện sự trân trọng cụ ducdien:D
- Thứ hai là trói chân nhân tài này lại với OFX_X
- Thứ ba là tạo một thớt về tư vấn viêm gan riêng cho anh em OFFers vào hỏi han cho nó tập trung

Ngoài ra, anh em OFFers có thể tham khảo thêm kiến thức chuyên sâu về viêm gan B tại đây: VIÊM GAN B MẠN TÍNH

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Các cụ thông thái cho em hỏi, em mang bầu mà bị ra máu, vậy khả năng lây sang con cao lắm phải k ạ? Em nghe nói nếu mẹ bị ra máu thì máu sẽ thấm qua nhau vào em bé, em bé sẽ bị từ trong bụng mẹ, em lo quá ạ, em k muốn con em bị VGB bẩm sinh, các cụ tư vấn giúm em mới...:(
Em chỉ bị Hbsag + thôi, còn HBeag -, Hbeab +, men gan bt, HBV-DNA 13000
Các cụ giúp mẹ con em với!!!
Cái vụ truyền HBV sang con do "ra máu" em ko rõ lắm về cơ chế và bằng chứng khoa học. THực ra kích thước của HBV rất to và ko thể qua nhau thai được, trừ khi hàng rào nhau thai bị phá vỡ. Người ta hay lấy ví dụ là amniocentencis (bấm ối chẩn đoán). Còn vụ ra máu của mợ có phải là 1 biểu hiện của "break" hàng rào nhau thai ko thì ko rõ ạ. THế mợ đi khám các BS bảo sao ạ? Có thể chỉ là ra máu ở cổ tử cung hoặc đường dưới thì chưa chắc đã có gì nghiêm trọng (nhà em ko phải là BS sản nên ko dám phán ạ)

Cho dù vụ việc vừa rồi có gây ra lây truyền HBV hay ko thì đến lúc chuyển dạ và sinh vẫn phải vacxin + HBIG. Thế nên mợ lo làm gì, cứ chuẩn bị 2 món đấy đến lúc sinh em bé là chiến thôi. Sau đó kiểm tra cho em bé.

Còn vụ HBeAg âm, HBeAb dương và HBV DNA 13000 của mợ thì có 2 khả năng. 1) người ta đã ghi nhận hiện tượng tăng tạm thời HBV DNA ở phụ nữ có thai trong nửa sau của thời gian mang thai và đến khi sinh xong thì lại quay về tình trạng trước mang thai. Vậy nếu trước mang thai mà HBV DNA của mợ dưới ngưỡng (do đã có kháng thể HBeAb, em đoán thế) thì sau khi sinh nên kiểm tra lại HBV DNA 2) Mợ mang 1 loại HBV "đột biến" mà HBeAb dương tính nhưng virus vẫn sinh sản. Nhưng với mức HBV DNA như vậy và men gan bình thường thì em nghĩ là mợ cứ theo dõi định kỳ thôi, chưa phải điều trị gì cả.

Kiến thức em chỉ có vậy, mợ có thể tham khảo thêm nhiều nguồn khác
Tks cụ, e vote cụ rùi ạ. Hôm qua em đi khám, bs cũng bảo lo vớ vẩn, khi nào đẻ ra tiêm huyết thanh và vac xin là ok hết, k vấn đề gì.
Cụ cho em hỏi thêm cái chỗ bôi đen kia với ạ, vi rus vẫn sinh sản nhưng nếu Hbeag của em âm tính có nghĩa là virus k hoạt động chứ ạ? mà nó ko hoạt động thì sao lại sinh sản đc ạ, e k hiểu cái này, cụ giải thích giùm em với, tks cụ!
Có 1 loại đột biến của virus không sinh ra HBeAg, thành ra HBeAg thì vẫn âm tính mà virus thì vẫn nhân bản ở một mức nào đó. Người ta gọi là đột biến tiền nhân thì phải. Mợ cứ hỏi ông google thế nào là "HBV pre-core mutation" là ra.
Eò, cụ nói làm em sợ quá, hic hic. Như vậy Hbeag của em âm tính là vô nghĩa à cụ, rùi đến 1 lúc nào đó, HBV tăng lên tới cả trăm triệu mà Hbeag vẫn âm? Và nếu có vius đột biến thì có nguy hiểm hơn các TH bị VGB khác k, cụ trả lời sớm giùm em, em lo lắng quá...
Có cụ nào Hbeag âm mà HBV-DNA nhiều ko và chia sẻ với em cái
Em tạm treo cái biển ở tầng một này cho nó xôm ạ:D

ducdien

Xe máy
drchinh toàn chơi khó anh em thế này.

Đã thế quảng cáo thêm luôn là em còn thạo cả món HIV nữa, có lẽ còn thạo hơn cả món viêm gan. Bác nào cần tư vấn thì em tư vấn luôn thể.

Có phải hướng dẫn AASLD 2007 không drchinh? Cái đấy bây giờ cũng có vài điểm bổ sung và cập nhật rồi.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn

Đã thế quảng cáo thêm luôn là em còn thạo cả món HIV nữa, có lẽ còn thạo hơn cả món viêm gan. Bác nào cần tư vấn thì em tư vấn luôn thể.

Có phải hướng dẫn AASLD 2007 không drchinh? Cái đấy bây giờ cũng có vài điểm bổ sung và cập nhật rồi.
Hôm nào cụ dudien gửi bản cập nhật giúp em nhé:D

Xuân thì

Xe buýt
Em chưa biết 2 cụ, nhưng em yêu cả 2 cụ vì tinh thần OF. Chúc các cụ luôn mạnh khỏe, trẻ trung, yêu đời, yêu nghề. Luôn là chỗ dựa tinh thần cho những bệnh nhân trên OF cũng như ngoài XH. E vot cả 2 cụ nhé, khi nào ọp em mời rượu cả 2

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Ái chà, nhà mình lại có thêm 1 doctor đại tài nữa, thế này thì offer yên tâm nhé.
Thật đúng là OF nơi tiềm ẩn nhiều cụ có nghề!

kienxoan

Xe buýt

Cụ ơi cho em hỏi là nếu phát hiện HIV sớm (khoảng 6 tháng -12 tháng từ lúc nghi ngờ phơi nhiễm thì dùng các phương pháp điều trị mới nhất và tốt nhất thì duy trì được bao nhiêu năm hở cụ?

pcp

Xe máy
Chúc mừng cụ ducdien có phòng khám mới, cụ thì nổi tiếng ở diễn đàn trường y rồi.

ducdien

Xe máy
Cụ ơi cho em hỏi là nếu phát hiện HIV sớm (khoảng 6 tháng -12 tháng từ lúc nghi ngờ phơi nhiễm thì dùng các phương pháp điều trị mới nhất và tốt nhất thì duy trì được bao nhiêu năm hở cụ?
Trước đây có 1 số dữ kiện cho thấy là nếu điều trị rất sớm thì có thể đạt được ức chế virus kéo dài và sau đó ko cần uống thuốc nữa. Tuy nhiên bằng chứng chưa đủ mạnh. Theo em biết là đang có 1 nghiên cứu khá chuẩn nhằm giải quyết câu hỏi này.

Các hướng dẫn hiện tại chưa nhất quán về việc điều trị ngay sau khi nhiễm. Hướng dẫn của VN thì ko có khoản này. Nếu với các điều kiện hiện nay, bệnh nhân uống thuốc đều, ko có phản ứng... (tức là tổng hợp của nhiều yếu tố đều thuận lợi) thì có thể 10, 20 năm...hoặc hơn.

Website
www.otofun.net
Các cụ DR thông thái cho nhà cháu hỏi nhờ 1 việc về tác dụng của mật gấu với người có bệnh gan với ạ? Ông già nhà cháu được biếu 1/2 cái mật gấu khô to uỳnh dưng chưa dám làm gì vì tiền sử gan ông không được tốt lắm:(

ducdien

Xe máy
Các cụ DR thông thái cho nhà cháu hỏi nhờ 1 việc về tác dụng của mật gấu với người có bệnh gan với ạ? Ông già nhà cháu được biếu 1/2 cái mật gấu khô to uỳnh dưng chưa dám làm gì vì tiền sử gan ông không được tốt lắm:(
Cái này thì nhà cháu chịu ạ. Nhà bác phải hỏi các bác Đông Y ạ.

Website
www.otofun.net

bmv màu cờ

Xe tăng
E ít tuôit không biết cho e hỏi 1 câu :
Viêm Gan B để lâu không phát hiện ra thì giai doạn cuối gọi là Sơ Gan cổ chướng à cụ Ducdien ! nếu phát hiện sớm thì chữa được khỏi hoàn toàn ko ạ ? Và trong bao lâu ? Nhà e có cu anh ở Quê đang nghi bị VGB, Sang tuần e dẫn lên Nội tiết khám ạ !!

ducdien

Xe máy
E ít tuôit không biết cho e hỏi 1 câu :
Viêm Gan B để lâu không phát hiện ra thì giai doạn cuối gọi là Sơ Gan cổ chướng à cụ Ducdien ! nếu phát hiện sớm thì chữa được khỏi hoàn toàn ko ạ ? Và trong bao lâu ? Nhà e có cu anh ở Quê đang nghi bị VGB, Sang tuần e dẫn lên Nội tiết khám ạ !!
Ko phải tất cả những người nhiễm viêm gan B đều tiến triển thành xơ gan hay ung thư gan. Thường chỉ khoảng 10%. Nếu phát hiện được và điều trị thì có thể ức chế được virus và giảm được đáng kể nguy cơ tiến triển thành xơ gan hay ung thư gan. Với viêm gan B mạn tính bây giờ mục tiêu "khỏi hoàn toàn" (tức là mất HBsAg) là rất khó, mà mục tiêu chính vẫn là "ức chế virus phát triển". Điều trị bao lâu để đạt kết quả đó thì rất khó nói ạ, có thể 1-2 năm, có thể lâu hơn, tùy vào đáp ứng của mỗi người. Các thầy ở trường Y vẫn có 1 câu là "không có bệnh mà chỉ có bệnh nhân" là thế.
Mà sao bác lại đến nội tiết khám viêm gan B nhỉ? Sao ko vào Bạch Mai hay truyền nhiễm?

catling

Đi bộ
@ Bác Ducdien: Bác có biết chỗ nào hoặc quen ai bán Hepabig thì bác mách em với. Tình hình là em bị VGB, mà em sắp sinh rồi, em cần Hepabig để tiêm cho con em í. Bác giúp em với! Em cảm ơn bác lắm lắm!!!!!

( Em nói thật là em luận mãi ko ra cái nick của bác. Luận đi luận lại em cứ luận thành Đức Điên. Hic)

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@ Bác Ducdien: Bác có biết chỗ nào hoặc quen ai bán Hepabig thì bác mách em với. Tình hình là em bị VGB, mà em sắp sinh rồi, em cần Hepabig để tiêm cho con em í. Bác giúp em với! Em cảm ơn bác lắm lắm!!!!!

( Em nói thật là em luận mãi ko ra cái nick của bác. Luận đi luận lại em cứ luận thành Đức Điên. Hic)
http://www.otofun.net/threads/291055-hbig-bay-gio-co-the-mua-duoc-o-dau
Mời mợ qua đây nhé:D

pcp

Xe máy

Chả phải mợ đâu mà ai ở đây cũng luận như thế.