Phóng sự: Xuân về, đón Tết trên quê hương Việt Nam

hungalpha

Siêu Chã!
Thưa các cụ, các mợ chi hội Xa Xứ!

Đã lâu rồi em không phải đón Tết xa nhà nhưng 3 cái Tết xa nhà của em thật đáng nhớ. Đáng nhớ vì khi xa nhà em còn rất trẻ và 3 Tết liên tiếp phải xa nhà
Thời khắc giao thừa, nhìn mấy thằng cùng đơn vị bưng mặt khóc tu tu mà mình cũng không chịu nổi.
Do đã trải qua nên em rất đồng cảm với các cụ các mợ Tết này không ở nhà, cũng vì thế mà vài năm nay em cố thực hiện một phóng sự bằng hình ảnh những ngày Tết, có điều do bận rộn và nhiều lý do khác nên phóng sự đó chưa ổn và cũng chưa hoàn chỉnh.
Tuy nhiên có còn hơn không phải không ạ.
Giờ em lập thớt, post ảnh vào. Sau Tết em sẽ chuyển thới này ra ngoài để mợ Ma đỡ mất công dọn :)

=========================================================================

Các phần chính

1/ Phóng Sự tết Nhâm Thìn 2012 - Ăn Tết: Không khí đón Xuân, các phong tục từ Ngày Ông Táo lên trời 23 tháng Chạp.
2/Phóng sự Tết Quý Tỵ 2013 - Chơi Tết: Tập trung nhiều vào các Lễ hội, Đền chùa từ trang 9, hình ảnh đẹp từ trang 15
3/
Phóng sự Tết Giáp Ngọ 2014: Đưa cả Noel, Tết dương lịch vaò phóng sự từ trang 20

Ban đầu, phóng sự là của mình em, nhưng sau đó được rất nhiều các cụ các mợ từ nhiều vùng miền trong cả nước; các cụ ở nước ngoài cũng chung tay góp bài và ảnh để thiên phóng sự này trở nên rộn ràng và phong phú.

Mời các cụ các mợ tiếp tục ạ, năm mới sắp tới rồi :)

Chỉnh sửa cuối:

hungalpha

Siêu Chã!
Đối với người Việt, Tết bắt đầu từ ngày 23 tháng chạp, ngày ông Công ông Táo cưỡi cá chép lên trời, bà con ta bắt đầu mua sắm

Hoa, vàng hương

Và cá chép vàng

Rồi bầy lên bàn thờ

Chỉnh sửa cuối:

laicanthan

Chánh tổng
Em vừa mời rượu cụ mà chả được.

hungalpha

Siêu Chã!
Em xin cám ơn các cụ đã ủng hộ, em lại tiếp đây

Sau ngày 23, không khi trầm hơn một chút nhưng hơi hướng của không khí Tết vẫn tràn ngập trên các đường phố: hoa cho mọi nhà, bóng bay cho trẻ con

Có những nơi, người ta bầy bán nhưng thứ mà chỉ Tết mới có

hungalpha

Siêu Chã!
Ra chợ Hoa Xuân nào

Gần tới chợ đã thấy cháu gái bán hàng xinh xắn chào mời: chú ơi đào nhà cháu trồng đấy, chú mua cho cháu đi :)

Người bán xinh, người xem cũng xinh chẳng kém :x

Ngoài đường vẫn tấp nập...

Hối hả Xuân

Chỉnh sửa cuối:

tranxuananh

Xe buýt
Phóng sự của bác Hưng hay thật cứ như là em đang ở VN đón và cảm nhận không khí của từng ngày,từng ngày giáp tết vậy.E hóng chờ tiếp bác ơi!

hungalpha

Siêu Chã!
Người chở đến bán, còn người mua cũng có nhiều cách chở hoa về nhà

Thanh niên khoẻ khoắn, được bố mẹ giao nhiệm vụ mua đào đây

Người lớn cẩn thận hơn, chằng buộc kỹ càng

Còn đây chắc chắn là chở về quê rồi :)

35N1169

Xe điện
Cám ơn cụ ps nóng hổi quá, em thích nhất là những ngày trước Tết thế này. Cụ làm em đứng ngồi không yên :D

hungalpha

Siêu Chã!
Phóng sự của bác Hưng hay thật cứ như là em đang ở VN đón và cảm nhận không khí của từng ngày,từng ngày giáp tết vậy.E hóng chờ tiếp bác ơi!
Cám ơn cụ ps nóng hổi quá, em thích nhất là những ngày trước Tết thế này. Cụ làm em đứng ngồi không yên :D
Vâng, em sẽ cố gắng chuyển không khí Tết sang cho các cụ, các mợ.
Nếu các cụ các mợ cần hình ảnh về vấn đề gì xin cứ cho biết, nếu đáp ứng được em xin sẵn sàng