[Funland] Phủ Lý, Văn Giang, Từ Sơn ai sẽ về Hà Nội ngàn năm văn hiến đây ạ!

Chu An

Xe điện
Bắc Ninh không đời nào nhả Từ Sơn, thị xã giàu có thuộc top cả nước. Với lại quỹ đất Từ Sơn đã cạn, nhấc về HN cũng chẳng nghĩa lý gì.

Dodge Ram

Xe điện
Hà nội mở rộng nữa ra cho đa dạng ngôn ngữ.
Dạo chưa có dịch đoàn em đi nghỉ mát về ăn cơm trưa giữa đường. Cả nhà hàng có hai đoàn, chủ nhà hàng ra nói chuyện hỏi thăm các bác ở đâu đi nghỉ mát?
Đang ăn cơm, nghe thấy giọng Phùng trả lời chúng tôi ở HN mà suýt sặc. :D

Ct.Thang

Xe tăng
Cụ nên làm 3 mảnh 3 nói, chứ địa phương này đều hợp để nhập về HN

Altis 2011

Xe điện
Có thông tin TP Sơn Tây rồi đó Cụ
Truoc Sơn tây đã là Tp ròii mà Cụ. Sơn tây khoảng cách vừa phải (40km) có đặc thù riêng về văn hoá ( xứ Đoài), đủ đk cho ptrien nganh kinh te dac trung (du lịch). Sơn tây theo mô hình Thủ đức là vấn đề 1-3 năm thui ah.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Phủ Lý, Văn Giang, Từ Sơn ai sẽ về Hà Nội ngàn năm văn hiến đây ạ! Theo các bác ai sẽ về Hà Nội để em ôm mảnh đất chờ tầm 20-30 năm nữa dưỡng già ạ :D:D:D Cá nhân em nghĩ Phủ Lý là hợp nhất do khi xưa nó từng thuộc tỉnh Hà Nội thời Nguyễn ạ. Nên âu cũng là lịch sử lặp lại.
Văn Giang thì khả năng cao hơn nếu Hà Nội muốn lấy 1 trong 3 huyện, thị, thành phố trên. Từ Sơn em nghĩ là không thể vì ông 99 đang quy hoạch cả tỉnh lên thành phố thì đời nào nhả thị xã Từ Sơn cho! Phủ Lý nếu có lấy thì đúng kiểu phiên hiệu 2 vì muốn qua Phủ Lý từ Hà Nội thì phải qua huyện Kim Bảng và thị xã Duy Tiên cho nên giả sử đớp Phủ Lý thì ăn nốt thị xã Duy Tiên (đang công nghiệp hoá khá mạnh) luôn nhưng mảnh đó nuôi cả 90 nên 90 không nhả. Còn mỗi Văn Giang, sát cạnh Hà Nội (Gia Lâm), đường to có, bến thuỷ (tả sông Hồng) có, cầu cống thì hiện có Thanh Trì, sau có Hồng Hà và Mễ Sở nữa nên khả năng Văn Giang thì có thể, tất nhiên 89 rắn tới đâu nữa thôi...

thekloop

Xe buýt
Tỉnh bé nhất nước với vỏn vẹn 822km² và dân số bằng 2 quận bé của SG thì riêng rẽ gì, nằm trong danh sách dự kiến sáp nhập giai đoạn 1 đấy, vấn đề là nhập với tỉnh nào.
Dân số bằng 2 quận bé nào ạ? Tỉnh bé mà dân số 1.3 triệu đấy ạ (chưa tính công nhân tạm trú), mật độ thứ 3 toàn quốc đấy ạ, vì vậy quỹ đất cũng có hạn.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Truoc Sơn tây đã là Tp ròii mà Cụ. Sơn tây khoảng cách vừa phải (40km) có đặc thù riêng về văn hoá ( xứ Đoài), đủ đk cho ptrien nganh kinh te dac trung (du lịch). Sơn tây theo mô hình Thủ đức là vấn đề 1-3 năm thui ah.
Sơn tây cứ tách hẳn thành 1 tỉnh riêng như trước kia. Vừa có ghế cho bề trên ngồi lại vừa độc lập về văn hóa cụ nhề!

TieuFu

Xe container
Khí chất ngút ngàn. Nhập về mất chất cụ nhờ. Có số là vứt òi, nhất... nà HN pho hehe.
Có cái HN 1 qui hoạch còn chưa xong, ôm thêm vào làm gì không biết. Hay dồn vào bán đất ! Hn nhẽ nên cắt trả lại đất ! Đồn lại thảnh 4 tỉnh Đông, Tây, Nam, Bắc !

thekloop

Xe buýt
Mấy tháng trước em thấy có đề xuất

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
nên trả gia lâm về BN là đẹp nhất.
Theo “chuẩn” mới, thành phố trực thuộc trung ương phải có S tối thiểu 1500 km2. Cho nên nếu Gia Lâm bị/được về Bắc Ninh thì Bắc Ninh vẫn thiếu đất. Vì Bắc Ninh là tỉnh nhỏ nhất cả nước (nhưng giàu) chỉ 799 km2 thôi. Nhưng Gia Lâm đang trong quy hoạch là quận của thủ đô ở “thì tương lai”.

Altis 2011

Xe điện
Sơn tây cứ tách hẳn thành 1 tỉnh riêng như trước kia. Vừa có ghế cho bề trên ngồi lại vừa độc lập về văn hóa cụ nhề!
Đúng là việc sáp nhập hồi đó mang ý nghĩa kinh tế là nhiều, chứ đất Hà Tây họ cũng có truyền thống riêng ( dân 33 tự hào là đất trăm nghề), sơn tây, ba vì nó cũng có nét văn hoá riêng. Giờ sáp nhập với 29 làm nó mờ nhạt, phai nhoà và lép vế nhiều. Dân 33 nhiều Cụ thâm thuý nói rằng sau sáp nhập, 33 duoc cho mấy bãi rác của 29.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Văn Giang về HN thì nhà em cách HN tận những ...2km =))
Sắp sửa mất cái niềm hào là tỉnh duy nhất ko có núi ko có biển rồi các cụ ơi
Nhãn lồng bổ ngập dao phay...

TVL.COM

Xe tăng
Phủ Lý, Văn Giang, Từ Sơn ai sẽ về Hà Nội ngàn năm văn hiến đây ạ! Theo các bác ai sẽ về Hà Nội để em ôm mảnh đất chờ tầm 20-30 năm nữa dưỡng già ạ :D:D:D Cá nhân em nghĩ Phủ Lý là hợp nhất do khi xưa nó từng thuộc tỉnh Hà Nội thời Nguyễn ạ. Nên âu cũng là lịch sử lặp lại.
Em ở Hà Nam. Nghe nói (từ mồm lãnh đạo chứ không phải văn bản) là một phần Hà Nam sẽ về Hà Nội. Nhưng em chẳng thích vì nếu có được ảnh hưởng của Hà Nội chắc hết đời em. Mà trước hết là thuế phí tăng, con cháu không được cộng điểm thi Đại học. Mới lên thị xã mà mấy cháu đã tiếc vì bị mất điểm cộng.

Pilota

Xe điện
Sát nhập chỗ nào cũng đc, chỉ mong BN k thành HN3, HN4.

Em cũng nghĩ như cụ. Hôm trước có ông anh bảo đang có đề án sáp nhập 2 củ lạc nhà ông về HN. Em trả lời, sáp đâu thì sáp, cứ để nguyên cái VP với 2 củ lạc cho em. Đến như em sống hơn 2 chục năm ở HN còn chả dám nhận là người HN, chứ sáp với nhập mà để mà làm gì. 😢

DidiLe

Xe container
Người OF
Mạn sát Hà Nam và Hoà Bình đấy thì cười như nghé là...đương nhiên. Chứ sát nách thủ đô như Hà Đông quê em thì...bình thường cụ ợ! Vì thời chưa sáp nhập Hà Tây thì Hà Đông đầy biển 29 nếu so với 33.
bây giờ hộ khẩu vứt rồi, thế sát nhập hết ạ.
Có tiền bây giờ ở đâu chẳng được. SG, HN. ĐN, CT, HP đâu nhất thiết là cứ phải thổ đu.
em sợ HN với tiếng nước lạ ạ, có vùng tiếng địa phương mà em không hiểu khi nghe họ nói.

darthvader

Xe điện
Em nghĩ HN chỉ nên sáp nhập phần có hát quan họ của Bắc Ninh vào, dù sao hát quan họ trở thành nét văn hóa của HN cũng hay :)
Phần của Hà Nam thì chỉ lấy qua đoạn Việt Đức 2 Bạch Mai 2 là đủ , phía Hưng Yên lấy vùng Khoái Châu để gà Đông Tảo trở thành đặc sản của HN là được..

Chekmate

Xe điện
Nếu phải chọn một trong 3 địa điểm trên thì em sẽ chọn Văn Giang. Đã có sẵn Ecopark, lại thêm Vin sắp về nữa thì chả có lý do gì không gộp vào HN, để dịch bệnh đi lại đỡ ách tắc