Thảo luận Phụ tùng, phụ kiện, đồ độ, dụng cụ.... cho nhà Subie. Mời các cụ vào hết đây ạ!

tungkhuyen

Xe điện
Các cụ có nhu cầu phụ tùng, phụ kiện... hay có nhu cầu j về xe thì post hết vào đây nhé ah.
Với kinh nghiệm đặt đồ, ship đồ e xin phép post lên để chia sẻ cùng các cụ. Đồng thời cũng tổng hợp đồ của các cụ có nhu cầu lại với nhau để ship chung giảm chi phí.

Đồ thì e thường ship ở Amazon và mấy trang của Mỹ chuyên cho Subaru như:
amazon.com
https://www.subarupartsmall.com/
https://www.subarugenuineparts.com
......

Chi phí thường họ tính như sau (các bác có thể tham khảo mấy trang ship Mỹ - VIệt): (giá đồ + thuế nội địa + ship nội địa)x8% (công) + 10$/kg*khối lượng món đồ.

Đây là vài món e đã mua cho xe e và một số xe khác. E ghi giá tiền Việt là giá cuối về Việt Nam để các bác tham khảo. Bác nào cần mua món j cứ ghi ra e sẽ báo giá tương đối giúp và tổng hợp để các bác đặt chung với nhau cho giảm chi phí nhất ạ.

tungkhuyen

Xe điện
NHỮNG MÓN E ĐÃ MUA

1) 5 món dụng cụ cậy nhựa bằng nhựa tổng hợp. Giá 440k.
Link: http://www.amazon.com/Astro-Pneumatic-4505-5-Piece-Fastener/dp/B0017HX5DE/ref=sr_1_44?s=automotive&ie=UTF8&qid=1433065316&sr=1-44&keywords=remover+tools

2) Bộ móc câu cậy các nút nhựa. Giá 170k.
Link: http://www.amazon.com/Sheffield-Tools-58780-Hook-Piece/dp/B002KHNCSS/ref=sr_1_16?ie=UTF8&qid=1433065977&sr=8-16&keywords=sheffield

3) Lưới chằng đồ 4 góc cho cốp sau. GIá 360k
Link: http://www.amazon.com/Universal-Organizer-Forester-Expedition-Explorer/dp/B00QFEJVG4/ref=sr_1_11?ie=UTF8&qid=1433066113&sr=8-11&keywords=cargo+net

4) Bóng đèn led các loại cho xi nhan, đèn trần, đèn lùi. Có trong bài khoe xe của e các bác xem ảnh giúp. Giá thì từ 300k đến 800k/bộ tùy vị trí.

E mua nhiều thứ linh tinh giờ cũng ko nhớ nên sẽ share từ từ. Các bác có nhu cầu j cứ bảo e sẽ tìm rồi post lên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

tungkhuyen

Xe điện
Bác [@tramper;539] lấy em lưới ở trên và thảm lót cốp kiểu như ở dưới thì báo e nhé. Lưới 360k, thảm tầm 700k (mua của bác Bảo Hà bên gian hàng chuyên nghiệp)

tungkhuyen

Xe điện
NHỮNG MÓN E RỦ RÊ CÁC CỤ MUA CÙNG

1) Dung dịch vệ sinh vết bẩn bám lâu ngày (PN38374): 800K/ can 3,78 lít. Cụ nào mua cùng thì share ra chai 0.5 lít để dùng ạ.
Công dụng:
- Làm tan các vết bẩn bám lâu ngày trong hốc, kẹt, vết bẩn bám cứng khó xử lý như Lazang, ốc.
- Làm sạch và sáng các chi tiết như Crome, Kim loại,Lazang, kính, ...
Ưu điểm:
- Xử lý nhanh những vết bẩn bám lâu ngày
- Không làm lão hóa các chi tiết
- Sử dụng dễ dàng và hiệu quả cao
Hướng dẫn sử dụng:
- Pha tỉ lệ khoảng 1:2 đến 1:4 với nước sạch (tùy theo mức độ bẩn)
- Xịt trực tiếp lên chi tiết bẩn, dùng bàn chải cọ rửa, sau đó dùng nước rửa sạch

2) Đèn gầm LED thay thế cho đèn Halogen, tăng cường ánh sáng tương đương với một đôi đèn xenon loại nhỏ. Dạng bolton, mua về là lắp chạy ngay, ko cần chế độ, thêm thắt, động chạm đến hệ thống điện. Giá tầm 5,2 triệu.
Link: http://www.theretrofitsource.com/led-lighting/morimoto-xb-led-fog-lights-type-s.html#.VWrg1FJwu70
Review từ Otosaigon: https://www.otosaigon.com/threads/project-a-nang-cap-den-gam-led-fog-light-forester-14.8630729/

3) Dung dịch vệ sinh máy Seafoam. Làm sau 1 vạn km/lần. Giá 600k/chai.
Link: http://www.amazon.com/Sea-Foam-SF-16-Motor-Treatment/dp/B0002JN2EU/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1433068053&sr=8-1&keywords=sea+foam
Review trên otofun do QS Performance thực hiện: http://www.otofun.net/threads/478671-tu-ve-sinh-dong-co-bang-seafoam

4) Các loại lọc không khí, lọc dầu..

Chỉnh sửa cuối:

xedap_dien

Xe hơi
Thanks cụ Tungkhuyen, mình đăng ký 1 bộ lưới chằng đồ, Dung dịch vệ sinh vết bẩn bám lâu ngày (PN38374) (Mua chung); Đèn gầm LED (nếu cụ Tungkhuyen lắp được cho em thì mua). Xe cháu mới đi 5.000km chắc chưa cần dùng Seafoam nhỉ??

tungkhuyen

Xe điện
Thanks cụ Tungkhuyen, mình đăng ký 1 bộ lưới chằng đồ, Dung dịch vệ sinh vết bẩn bám lâu ngày (PN38374) (Mua chung); Đèn gầm LED (nếu cụ Tungkhuyen lắp được cho em thì mua). Xe cháu mới đi 5.000km chắc chưa cần dùng Seafoam nhỉ??
E ghi rồi cụ nhé: lưới chằng đồ, dung dịch vệ sinh.

Món đèn gầm thì có cụ bên otosaigon lắp rồi rất ổn, hỗ trợ chiếu gầm rất tốt. Lắp thì ko vấn đề j đâu ạ nhưng cứ để e chuột bạch trước đã rồi 1, 2 tháng nữa các cụ chơi cũng ko vấn đề j.

Seafoam thì ngoài 1 vạn hãy tính ạ:D

Các loại lọc gió động cơ, lọc điều hòa, lọc dầu cụ có nhu cầu ko để đặt một thể. Lúc e mua xe e đặt mỗi thứ 5 cái, cứ 1 vạn e thay toàn bộ đến giờ cũng đã hết rồi, chuẩn bị đặt đợt mới.

tramper

Xe tải
Cụ Tungkhuyen đặt giúp anh 3 món: Lưới chằng đồ cốp sau, dung dịch tấy vết bân lâu ngày (share với cụ chai 0,5l, hoặc như thế nào hợp lý thì cụ cứ nói), một lọ Seafoam. Lúc nào có alo anh nhé. Thanks in advance

xedap_dien

Xe hơi
Lọc không khí và lọc dầu cứ 1 vạn đằng nào cũng phải thay dầu nên vào Xưởng thay cũng được cụ Tungkhuyen nhỉ?

tungkhuyen

Xe điện
Cụ Tungkhuyen đặt giúp anh 3 món: Lưới chằng đồ cốp sau, dung dịch tấy vết bân lâu ngày (share với cụ chai 0,5l, hoặc như thế nào hợp lý thì cụ cứ nói), một lọ Seafoam. Lúc nào có alo anh nhé. Thanks in advance
E đã đặt lưới và dung dịch tẩy rồi nhé. Chai seafoam e đang còn 1 chai, cuối tuần a rỗi cafe e làm cho a luôn.

Lọc không khí và lọc dầu cứ 1 vạn đằng nào cũng phải thay dầu nên vào Xưởng thay cũng được cụ Tungkhuyen nhỉ?
Thường thì cứ 1 vạn e làm như sau để dễ nhớ và cũng phù hợp với điều kiện VN. Giá e ghi kèm là giá tham khảo của đồ ngày xưa e đặt ship về nhé ạ.

1-Dầu tổng hợp Mobil 1 5w30 mất 5 chai*250k=1250k. Dầu này hãng Mobil đảm bảo đi đc 15k miles~25k km. Thế nên nếu cẩn thận thì 1 vạn cụ thay hoặc 1,5 vạn thay cũng ko sao.

2- Lọc dầu KN, giá 300k (bằng giá lọc của hãng mà lại ngon hơn). Nếu chơi lọc KN + dầu tổng hợp thì 2 vạn cụ thay cũng ok.

3- Lọc gió động cơ: có 2 loại

LỌC GIẤY: giá 500k. Thường phải thay sau 1 vạn vì nó khó vệ sinh hơn lọc điều hòa.

LỌC TẨM DẦU KN: giá đầu tư ban đầu lọc + bộ dưỡng là khoảng 1800k. Lọc này dùng cả đời luôn. 1 vạn chỉ tháo ra xịt rửa, phơi khô, tẩm dầu và dùng 1 vạn tiếp. Một bộ dưỡng giá khoảng 400k dùng đc 5 lần, tính ra chưa đến 100k cho 1 vạn km.

4- Lọc điều hòa, giá 670k. Nếu cụ 2 tuần vệ sinh, thổi bui 1 lần thì 2 vạn thay cũng đc. Nhưng hãng cũng khuyến cáo 12k miles~18k km thì cũng phải thay. Với điều kiện VN thì nến thay ở 1 vạn thì cũng k.,o quá đắt mà nó cũng ảnh hưởng đến mùi trong xe và hệ hô hấp.

Như vậy thì (1) + (2) + (3) + (4) = 2700k tối đa
Hoặc rẻ hơn vài trăm nghìn nếu cụ dùng lọc động cơ KN, lọc dầu KN, thường xuyên vệ sinh lọc điều hòa và giãn thay dầu lên 1,5 vạn km.

E nghĩ 1 năm thường thì cũng chỉ đi dc 1 vạn nên cứ thay hết cái mớ cần thiết trên thì cũng chẳng quá tốn kém. Những đồ này có thể tự đặt mua đc, thay thì cũng dễ thôi ạ. Trừ thay dầu với lọc dầu thì vào gara thay cũng chỉ mất tầm 50~100k tiền công.

Chỉnh sửa cuối:

Thăng 6232

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, mình đi qua các mức 1000km, 5000km nhưng ko làm bảo dưỡng theo các cấp mà bên hãng nói( thấy chưa cần làm ) thì chế độ bảo hành có bị ảnh hưởng gì không? Em đang lơ mơ vấn đề này

tungkhuyen

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, mình đi qua các mức 1000km, 5000km nhưng ko làm bảo dưỡng theo các cấp mà bên hãng nói( thấy chưa cần làm ) thì chế độ bảo hành có bị ảnh hưởng gì không? Em đang lơ mơ vấn đề này
Mốc 1k, 5k nếu cụ có thời gian thì cụ đi vào hãng kiểm tra 1 vòng quanh xe, nâng xe lên xem gầm có chảy nhớt j ko, nếu có điều kiện thì check bằng máy scan xem các thông số về máy. Kiểm tra các loại nước mát, dầu phanh, dầu số, dầu máy, dầu trợ lực. Còn lại thì chưa phải thay cái j. Vệ sịnh lọc gió động cơ thì chỉ tháo ra đập thôi nhé ah, đừng xịt hơi. Lọc gió điều hòa cũng vậy ah.

Xe cụ có phiếu bảo dưỡng định kỳ ko? Nếu có thì cụ hỏi hãng xem nếu ko vào làm thì có phải mang phiếu vào tick ko, ko thì lại liên quan đến vấn đề bảo hành về sau.

Như Lexus thì 1k e vẫn phải mang xe vào, chủ yếu là để check khung gầm và rửa xe. Nhưng tư vấn viên vẫn nhập số phiếu bảo dưỡng định kỳ vào để theo dõi. Và cũng có nói nếu sau này có vấn đề j về bảo hành thì họ sẽ căn cứ theo phiếu bảo dưỡng.

Thăng 6232

Xe hơi
Mốc 1k, 5k nếu cụ có thời gian thì cụ đi vào hãng kiểm tra 1 vòng quanh xe, nâng xe lên xem gầm có chảy nhớt j ko, nếu có điều kiện thì check bằng máy scan xem các thông số về máy. Kiểm tra các loại nước mát, dầu phanh, dầu số, dầu máy, dầu trợ lực. Còn lại thì chưa phải thay cái j. Vệ sịnh lọc gió động cơ thì chỉ tháo ra đập thôi nhé ah, đừng xịt hơi. Lọc gió điều hòa cũng vậy ah.

Xe cụ có phiếu bảo dưỡng định kỳ ko? Nếu có thì cụ hỏi hãng xem nếu ko vào làm thì có phải mang phiếu vào tick ko, ko thì lại liên quan đến vấn đề bảo hành về sau.

Như Lexus thì 1k e vẫn phải mang xe vào, chủ yếu là để check khung gầm và rửa xe. Nhưng tư vấn viên vẫn nhập số phiếu bảo dưỡng định kỳ vào để theo dõi. Và cũng có nói nếu sau này có vấn đề j về bảo hành thì họ sẽ căn cứ theo phiếu bảo dưỡng.
Thanks cụ, vì em cũng bận quá chả có ngày nghỉ, thôi 1,2 hôm nữa em mang vào hãng làm phát xem thế nào

tungkhuyen

Xe điện
@ bác [@tramper;539] :
- hôm nay bác lấy những đồ như sau: lọc gió động cơ 500k, 0.5 lít tẩy rửa 100k.
- có lưới chằng đồ e sẽ gọi bác. Còn muốn cố định chặt hơn thì phải chơi cái tăng đơ lụa này ạ

- cái vụ chân ga chặt hơn thì nó là cái này ạ Grimmspeed Master Cylinder

http://www.rallysportdirect.com/GrimmSpeed-091029-Master-Cylinder-Brace

Review của một cụ otosaigon
https://www.otosaigon.com/threads/09-13-forester-2-5-xt-cam-nhan-va-chia-se-thong-tin.7060216/page-9

Chỉnh sửa cuối:

mauxehoi

Xe máy
Em bấm vào vẫn ra link đầy đủ của cái sensor đó mà, của em outback 2015 cụ ạ.
Như cụ nói thì không sử dụng được cái này rồi, vì không có bộ phận kết nối
Cảm ơn cụ

tungkhuyen

Xe điện
E xem lại cho 2015 thì đúng là chỉ có cái cảm biến ko thôi.

Cụ muốn chơi thì ra cụ Montero ở Nguyễn Khánh Tìn mua một bộ xong lắp, cân bằng động lại lốp luôn. Cái sensor khoảng vài chục grma nên phải cân bằng lại lốp ko thì nó chao lái lắm.

E thì hàng tuần e đều kiểm tra lại áp suất lốp, bơm bù nếu hụt bằng bơm điện cắm tẩu. Vừa rẻ vừa phát hiện đc những j bất thường quanh xe, hốc bánh, lốp. Nếu chỉ nhìn màn hình báo áp suất lốp thì ít khi nhìn quanh xe lắm ah.

mauxehoi

Xe máy
Sau khi nghiên cứu các loại tpms cũng như cm của các cụ, có lẽ em sẽ lựa chọn phương án kiểm tra thường xuyên với đồng hồ đo áp suất lốp vậy. Cụ biết loại nào tốt mà chính xác nhất thì chỉ giúp em với nhé

tungkhuyen

Xe điện
E mua cái bơm điện của Michelin, bơm thì ngon nhưng cái đồng hồ điện tử số má bố láo lắm.

Chuyển sang mua cái đồng hồ cơ Goodyear thì thấy chất lượng ngon hơn. Trước e mua ở Phương Đông Đào Tấn.

Nhưng cái quan trọng nhất với mấy cái đồng hồ ko chuyên nghiệp này là hiệu chỉnh.

Cụ mua một cái đồng hồ cơ rồi ra bơm ni tơ chố cụ Montero Nguyễn Khánh Toàn. Bơm lốp lên 2,2kg xong cụ mang cái đồng hơ cơ đó ra check xem có sai lệch nhiều ko. Lần sau cứ theo con số đó mà bơm và kiểm tra lại là ok ah.

hoailq

Xe tải
Cụ post cái giá cuối cùng của bộ Crescent cho em tham khảo với.