Phương pháp giữ radio/anti=thief code khi thay ắc qui

maidichcity

Xe tải
Nhân tiện trường hợp xe MDX 2007 của bác nguyenvietha bi mất code khi thay ắc qui, tôi có 1 mẹo nhỏ để giữ nguyên code không bị xóa khi thay ắc qui hoặc sửa radio xin giới thiệu cùng các bác:
Cách làm: chỉ cần 1 viên pin 9V mới (loại có 2 cọc + và - ở cùng 1 phía) được nối vào 1 cái nắp (các bác có thể tìm cái nắp này để gắn vào 2 cọc này ở các đồ chơi chạy = điện 9V TQ ấy), cái nắp này có 2 dây tương ứng với 2 cọc + và - của pin. Ta hàn 2 dây này với 1 cái jack cắm mồi thuốc lá cho đúng chiều (thường là đầu của jack cắm này là dây + có lò so thụt ra thụt vào được, và dây - được nối với 2 ngạnh ở 2 bên của jack). Sau khi lắp nắp này vào pin thì ta kiểm tra = đồng hồ đo điện xem có đúng chiều không. Nếu chưa đúng thì hàn ngược lại.

Cách dùng: đơn giản là gắn cái nắp này vào pin 9V rồi cắm vào chỗ mồi thuốc lá trước khi thay/tháo acqui hoặc sửa chữa radio. Đảm bảo 100% là các code vẫn được giữ lại cho đến khi sửa hoặc thay xong, trừ phi viên pin của các bác chết đột ngột giữa đường :mad:.

Chúc các bác tự mình chế tạo được thiết bị này.

Evo600

Xe tải
Sao ko dùng ắc quy 12V của xe máy hả Bác mà lại dùng pin 9V. Thế In có phải làm thế này ko nhỉ?

Subaru08

Xe tải
Đây là một cách để giữ điện nhưng lưu ý các bạn là phải đóng hết cửa lại, hay tắt hết đèn cửa, nếu không pin 9v sẽ hết ngay.

Có thể dùng ácqui 12v giữ điện nhưng phải nối cho thật lẹ.

ChiePCW

Xe tăng
Thế thì lấy 1 cái châm thuốc, nối với các accu 12V của xe máy rồi cắm vào ổ, đóng cửa lại, tháo accu chính, lắp ráp xong xuôi thì tháo cái accu bé ra.

maidichcity

Xe tải
Rất hay, các bác có nhiều cách để giữ lại code, nhưng nói chung cách nào nhanh, gọn, nhẹ mà an toàn thì mình chơi huh. Thực ra thay ac qui rất nhanh thôi, nhưng cái chính là cần phải an toàn khi làm vì các bác biết rằng ac qui cũ có rất nhiều khí gas bốc lên, nếu khi ta thay không cẩn thận mà để xảy ra hiện tượng đánh lửa thì hậu quả khôn lường. Tôi đã từng chứng kiến thợ chuyên nghiệp thay ac qui cho khách mà vẫn hút thuốc, và thế là gas + lửa gặp nhau... nó hắt xì hơi 1 cái làm bình ac qui toác ra, acid văng tung tóe, còn bác thợ kia thì lĩnh đủ acid vào đầy mặt :mad:, may mà không bị hỏng mắt vì có đeo kính bảo hộ!!! Còn cái xe đó thì ôi thôi, acid tắm cho cả khoang máy, báo hại khổ chủ dọn mấtt nửa ngày với 1 số chỗ không thể lau được vì acid len lỏi vào bên trong. Điều gì xảy ra sau này các bác biết rồi đấy! Vậy đôi khi công việc tưởng như rất đơn giản mà hậu quả của nó lại tiền mất, tật mang.