Piaggio TC tư vấn sử dụng, sửa chữa các dòng xe Piaggio Vespa

Ntuan14

Xe đạp
Xe LX dầu máy thay là 1L, dầu Motul có cả hai loại 0.8 và 1 L nên chú ý khi thay. Cụ tháo que thăm dầu ra kiểm tra mức đang ở đâu ngay nhé.

Em thấy đợt đấy thay cái chai đấy trông nhỏ ko to như chai eni ạ, mà cụ cho em hỏi là thay eni máy có êm hơn là motul ko ạ xe em lxie ạ
Do kẹt hoặc gẫy lẫy cốp trước nên khó mở, còn xe kêu lọc xọc khi qua chỗ xóc là do bộ treo máy bị mòn vỡ.

Cụ cho đi kiểm tra và thay bộ treo chống rung nhé.

Xe cụ là xe gì thế ?
Em thấy đợt đấy thay cái chai đấy trông nhỏ ko to như chai eni ạ, mà cụ cho em hỏi là thay eni máy có êm hơn là motul ko ạ xe em lxie ạ

tuanvhv

Xe máy
Mất vài chục phút và vài chục nghìn cụ nhé.
Cụ cho hỏi con ECU xe gts ie125 của em bị lỗi đi xe ko bốc, giờ muốn thay thì giá thế nào ạ, xe em đời 2012 xe nhập ạ. ( em đã qua xuân cầu check, các cụ ấy thay ECU của xe khác sang khỏi bệnh ngay ạ)

Kuty2012

Xe đạp
Cụ Tan cho em hỏi xem em lx125 Việt Nam! 2010 đi bao nhiêu km thì thay dầu 1 lần a, nên thay loại gi ? Và quả lop sau thay hết bnhiu a cụ? Mà em thấy có mục dầu giảm tốc là gi hả cụ, bao nhiu km thay 1 lần? Thanks cụ nhiều a

TungNguyen00

Xe đạp
Cụ thớt cho em hỏi, con Li 3v ie của em đợt thay dầu trc thì ng ta dùng máy hút ra r đổ 1l mới vào. Đợt thay vừa rồi thì ng ta tháo đáy r xả ra những 1l5 xog thì lại đổ motul 1l vào. Mấy hnay em chạy cảm thấy máy khi dừng xe hay đi chậm thi thoảng có tiếng tạch tạch. Em rút que thăm dầu ra ktra thì thấy chỉ chấm ở đầu que dưới mức min. Bác cho em hỏi sao dầu lại cạn vậy nhỉ, và sao xả đáy lại ra nhiều thế. Em vừa châm thêm 200ml thì mức dầu lên mức giữa của min max ở que r. Máy có bị vấn đề j k ạ. Em cảm ơn bác. Mà xe li thì thay dầu bao nhiêu là đủ ạ

TanPiaggio

Xe buýt
Hãng khuyến cáo thay dầu Eni, tuy nhiên Motul cũng là một loại dầu tốt.

Cho e hỏi thay bộ treo chống sóc bao nhiêu ạ. Với cả sửa nẫy ở cốp Trước bao nhiêu ạ
Khoảng vài trăm mợ ơi, tuy nhiên cần kiểm tra kỹ xem cái gì khắc phục đc thì không phải thay mợ ơi.

Sếp, thay cái bình LX của em giờ bao nhiêu sếp. Em qua thay phát sáng đề xe khó nổ quá. acquy đuối
Hơn bốn trăm tùy loại cụ nhé.

Cụ cho hỏi con ECU xe gts ie125 của em bị lỗi đi xe ko bốc, giờ muốn thay thì giá thế nào ạ, xe em đời 2012 xe nhập ạ. ( em đã qua xuân cầu check, các cụ ấy thay ECU của xe khác sang khỏi bệnh ngay ạ)
Bộ ECU (MIU) của GTS nếu thay thì giá chát phết đấy cụ, cũng tầm dăm bẩy củ đấy.

Cụ Tan cho em hỏi xem em lx125 Việt Nam! 2010 đi bao nhiêu km thì thay dầu 1 lần a, nên thay loại gi ? Và quả lop sau thay hết bnhiu a cụ? Mà em thấy có mục dầu giảm tốc là gi hả cụ, bao nhiu km thay 1 lần? Thanks cụ nhiều a
Dầu thay tùy loại mà cụ có thể chạy được nhiều hay ít, loại dầu tổng hợp chạy được nhiều nhất, bán tổng hợp chạy đc ít hơn còn dầu gốc khoảng chạy được ít nhất. Lốp sau LX cũng thế, rẻ thì dùng lốp Caosumina, tốt thì lốp Michenlin, vừa vừa thì dùng Maxxis. Dầu hộp giảm tốc hay còn gọi là dầu láp thì khoảng vạn cây cụ thay 1 lần, nhưng nếu lội nước thì cần kiểm tra ngay.

Cụ thớt cho em hỏi, con Li 3v ie của em đợt thay dầu trc thì ng ta dùng máy hút ra r đổ 1l mới vào. Đợt thay vừa rồi thì ng ta tháo đáy r xả ra những 1l5 xog thì lại đổ motul 1l vào. Mấy hnay em chạy cảm thấy máy khi dừng xe hay đi chậm thi thoảng có tiếng tạch tạch. Em rút que thăm dầu ra ktra thì thấy chỉ chấm ở đầu que dưới mức min. Bác cho em hỏi sao dầu lại cạn vậy nhỉ, và sao xả đáy lại ra nhiều thế. Em vừa châm thêm 200ml thì mức dầu lên mức giữa của min max ở que r. Máy có bị vấn đề j k ạ. Em cảm ơn bác. Mà xe li thì thay dầu bao nhiêu là đủ ạ
Xe cụ cần kiểm tra xem có bị ngấm dầu ở đâu không, chứ làm sao mà thiếu đc. Bình thường khi thay dầu vẫn tháo ốc xả đáy, KTV sẽ không xả cạn kiệt nên khi đổ hộp dầu 1L vào thì lượng dầu vẫn đủ dùng.

Bình Vũ

Đi bộ
Cụ cho e hỏi giá sơn cả xe Li nhập hoặc cả bộ vỏ là bao nhiêu hả cụ . Xe em có chỗ bị gãy lẫy nên không bắt vít được phải dùng keo

Ntuan14

Xe đạp
Cho em hỏi là láp xe lx mà kém thìi xe đi có hiện tượng gì hả cụ, nếu xe mà láp kém thì đi có ảnh hưởng gì đến máy xe ko ạ, giá thay bộ láp mới là bao nhiêu tiền ạ

Chỉnh sửa cuối:

trongkhanh09

Xe tăng
Hãng khuyến cáo thay dầu Eni, tuy nhiên Motul cũng là một loại dầu tốt.

Khoảng vài trăm mợ ơi, tuy nhiên cần kiểm tra kỹ xem cái gì khắc phục đc thì không phải thay mợ ơi.

Hơn bốn trăm tùy loại cụ nhé.

Bộ ECU (MIU) của GTS nếu thay thì giá chát phết đấy cụ, cũng tầm dăm bẩy củ đấy.

Dầu thay tùy loại mà cụ có thể chạy được nhiều hay ít, loại dầu tổng hợp chạy được nhiều nhất, bán tổng hợp chạy đc ít hơn còn dầu gốc khoảng chạy được ít nhất. Lốp sau LX cũng thế, rẻ thì dùng lốp Caosumina, tốt thì lốp Michenlin, vừa vừa thì dùng Maxxis. Dầu hộp giảm tốc hay còn gọi là dầu láp thì khoảng vạn cây cụ thay 1 lần, nhưng nếu lội nước thì cần kiểm tra ngay.

Xe cụ cần kiểm tra xem có bị ngấm dầu ở đâu không, chứ làm sao mà thiếu đc. Bình thường khi thay dầu vẫn tháo ốc xả đáy, KTV sẽ không xả cạn kiệt nên khi đổ hộp dầu 1L vào thì lượng dầu vẫn đủ dùng.
Em ddang muốn tìm một em GT cũ tầm 20-30 củ, bên cụ có em nào ngon ngon ko cụ :D

TanPiaggio

Xe buýt
Cụ cho e hỏi giá sơn cả xe Li nhập hoặc cả bộ vỏ là bao nhiêu hả cụ . Xe em có chỗ bị gãy lẫy nên không bắt vít được phải dùng keo
Sơn xe Li thì giá từ 2 đến 2.5 tr tùy từng nơi. Mấy đồ nhựa nếu bị gẫy lẫy thì hàn lại được cụ nhé, giá sẽ tùy theo mức độ gẫy nhiều hay ít. Mà nếu gẫy và vỡ nhiều quá thì thay luôn, vì công hàn lại không khéo còn đắt ngang thay mới.

Cho em hỏi là láp xe lx mà kém thìi xe đi có hiện tượng gì hả cụ, nếu xe mà láp kém thì đi có ảnh hưởng gì đến máy xe ko ạ, giá thay bộ láp mới là bao nhiêu tiền ạ
Xe của cụ bộ láp vẫn ổn chưa đến mức độ phải thay đâu, cứ để thế mà đi nhé.

Em ddang muốn tìm một em GT cũ tầm 20-30 củ, bên cụ có em nào ngon ngon ko cụ :D
Giá như cụ đưa ra e rằng khó mà tìm được em "gà toi" ngon lắm.

Ntuan14

Xe đạp
Sơn xe Li thì giá từ 2 đến 2.5 tr tùy từng nơi. Mấy đồ nhựa nếu bị gẫy lẫy thì hàn lại được cụ nhé, giá sẽ tùy theo mức độ gẫy nhiều hay ít. Mà nếu gẫy và vỡ nhiều quá thì thay luôn, vì công hàn lại không khéo còn đắt ngang thay mới.

Xe của cụ bộ láp vẫn ổn chưa đến mức độ phải thay đâu, cứ để thế mà đi nhé.

Giá như cụ đưa ra e rằng khó mà tìm được em "gà toi" ngon lắm.
Em đi cứ có cảm giác cái gì cọ vào nhau ý ạ, vì cọ vào nhau nên em thấy xe em nó cứ giật giật cụ ạ,

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Em có con GT nằm vứt xó mấy tháng nay vì chảy nước làm mát, lười chưa đi sửa. Cụ quan tâm thì em thanh lý luôn

@cụ Tanpiagio: Cụ cho em hỏi cái xe GT của em khi nổ máy đứng một chỗ thì không chảy nước mát, nhưng đi thì lại bị chảy. Nguyên nhân là sao ạ? Ngoài ra cái rơ le nhiệt của thằng GT nó nằm ở đâu cụ nhỉ, để em kiểm tra xem có lỏng lẻo gì không. Thanks cụ

TanPiaggio

Xe buýt
Em đi cứ có cảm giác cái gì cọ vào nhau ý ạ, vì cọ vào nhau nên em thấy xe em nó cứ giật giật cụ ạ,
Nếu có hiện tượng gì thì cụ cứ mang xe qua bọn em kiểm tra cho nó yên tâm.

Em có con GT nằm vứt xó mấy tháng nay vì chảy nước làm mát, lười chưa đi sửa. Cụ quan tâm thì em thanh lý luôn

@cụ Tanpiagio: Cụ cho em hỏi cái xe GT của em khi nổ máy đứng một chỗ thì không chảy nước mát, nhưng đi thì lại bị chảy. Nguyên nhân là sao ạ? Ngoài ra cái rơ le nhiệt của thằng GT nó nằm ở đâu cụ nhỉ, để em kiểm tra xem có lỏng lẻo gì không. Thanks cụ
Xe của cụ có thể chảy nước qua két nước, bình nước hoặc ống dẫn. Lý do tại sao khi chạy nước mới chảy ra là do lúc đó mới có áp lực để mở van hằng nhiệt, nước sẽ được bơm tuần hoàn qua hệ thống làm mát. Cái van này nó nằm trên lốc máy phía bên phải cụ nhé.

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Rảnh em mang xe qua nhờ cụ giúp nhé

DatdragonTK

Xe máy
Năm mới Con Gà, kính chúc các cụ các mợ một năm mới vui vẻ, sức khỏe và hạnh phúc !
Thừa quyền của cụ Xebo, em xin lập thớt mới thay cho phần cũ đã quá dài để trả lời online tất cả các câu hỏi liên quan đến xe Piaggio một cách nhanh nhất có thể. Tuy nhiên để được trả lời 'ngay và luôn' các cụ các mợ gọi cho theo số máy 043 972 8160 hoặc 098 383 6162 nhé.
TT BHBD Piaggio Ý Việt số 7 Hàng Chuối luôn có chương trình ưu đãi giảm giá 10% phụ tùng, tư vấn miễn phí cho thành viên otofun.
Cảm ơn các cụ các mợ đã tin tưởng trong suốt thời gian qua !
Chào cụ, cụ có củ đèn rời của Lxv 125 3vie không?

ntduc030591

Xe đạp
Cho mình hỏi mình có con vespa 2012 lâu ko dùng thời gian gần đây đem ra sử dụng thì có hiện tượng khó đề, nhưng nếu đi một đoạn nóng máy thì lại không sao rất dễ đề nổ, ah lúc mới đầu vừa đề xong đi rất hay bị tắt máy chạy một lúc là ko sao cả. Ai biết bệnh gì để e đi bảo dưỡng lại cái. Cho em địa chỉ ở tp hcm hoặc phan thiết thì tốt quá, em gần phan thiết hơn

Superpig

Xe hơi
Cụ Tân cho e hỏi con Li ie việt của e đời 2012 dạo này đi khoảng 5km cứ tê hết cả tay ga bên phải, ko biết là do bệnh gì ? e chịu khó bảo dưỡng côn nên ko bị giật khi đi chậm hay tắc đường, chưa hiểu tại sao đi mỏi và tê bên tay phải cụ ạ