Pickup Ranger và sedan Altis. Hơn, kém, bằng hay những so sánh được cho là ngớ ngẩn

altis.

Xe buýt
Ngồi công trường buồn nên làm vài dòng so sánh cho các cụ nào đang có ý định nhẩy từ sedan sang pickup đọc mà ...phân vân. vâng, đó chính là lý do mà em post lên cái box offroad này ạ. Chắc vào box này nhiều cụ cũng đang sở hữu hoặc đang có ý định mua pickup để phục vụ mục đích sử dụng nói chung hoặc ...offroad nói riêng

Biết là so sánh sedan và pickup đúng là khập khiễng và khó so sánh bởi đây là 2 dòng xe hoàn toàn khác nhau, chẳng cái gì tương đồng cái gì cả. Nhưng tạm thời em thấy cái giá niêm yết của nó gần tương đồng nên nảy ra ý định so sánh

Ở đây em so sánh 2 dòng xe mà em đang sở hữu và sử dụng
1, Ford ranger T6 XLT ( em vừa lăn được 5000KM)
2. Toyota Altis 1.8 G MT em đã lăn được 90.000km
(ảnh)

[URL=http://s29.photobucket.com/user/Nosay/media/Untitled-1.jpg.html]
[/URL]

Trước đây khi chưa mua Ranger T6 em cũng đã lên đây thắc mắc vài điều ngớ ngẩn nhưng rồi do đặc thù công việc em đã tậu 1 chú Ranger.
Tổng quan so sánh chút

Nhiều người mua xe rồi thỏa mãn nó cho rằng cái gì theo nó cũng hay cái gì cũng tốt. nhưng với em xe nó chỉ là cái phương tiên, cái nào cũng có cái hay riêng và cái dở riêng. Em sẽ túc tắc nêu lên trong thớt này trong thời gian sau.
Tạm thời như vậy đã,

(ai biết làm bảng để post trong of ko chỉ em với, bảng lôi vào vỡ hết cả nên em phải đổi sang dạng ảnh)

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Em không ngờ là Altis lại ồn hơn Ford Range đó cụ... làm gì đến nỗi cụ kêu váng cả đầu thế?

altis.

Xe buýt
Em không ngờ là Altis lại ồn hơn Ford Range đó cụ... làm gì đến nỗi cụ kêu váng cả đầu thế?
dạ chính xác như thế đối với loại đường cấp phối hơi lổn nhổn chút . Nếu cụ toàn chạy phố và cao tốc thì không đến mức váng đầu ạ. Không biết có phải là Toy của em đã già hay tại em thay lốp MIT gai MXV8 hay không nhưng quả thật là ồn ạ

Kụ so sánh 2 dòng này với nhau thì hơi khó#-o
Không phải là khó mà là ko thể . Nhưng em cứ tạm thời làm cái so sánh chỉ đơn giản là giá niêm yết xuất xưởng của chúng nó ngang nhau thôi

Em so sánh để các cụ đọc cho vui thôi ạ

Quân Đuôi

Xe điện
Em khoái pickup hơn , mặc dù đưa ra tiêu chí so sánh hơi khó dưng để hưởng thụ và coi xe là phương tiện phục vụ , tất nhiên vì điều kiện kinh tế cũng như nhiều lý do khác nhau ( Công việc , mục đích sử dụng ) thì ở ta Sedan vẫn đang được số đông lựa chọn.

lexusandbmw

Xe điện
Em mê mỗi ranger. Cho e hỏi ford VN ko nhập WT 3.2 nhưng salon cũng ko thấy nhập nhỉ, ở vn e chưa nhìn thấy con WT 3.2 4x4 nào.

hvcvuong

Xe đạp
Trước kia em cũng công trường, lái quả Pickup Mazda nói chung chỉ ổn Công trường thôi. Chạy ngoài đg mỏi tay, toàn bị đuổi khi đỗ các bác ah.
Sau này chạy Sedan thấy tiện hơn nhiều. Cái thùng của Pickup thì Sedan hay SUV cũng giaỉ quyết ~ 80% rồi.

Dân Trí

Xe tải
Website
www.facebook.com
Còn tùy vào nhu cầu thực tế của bác nữa, nếu bác chỉ lòng vòng Hà Nội, mua và bán không bị lỗ nhiều thì quất Altis và giữ lại nick OF của mình.
Nếu bác hay đi công trường, thỉnh thoảng về Quảng Ninh xúc 1 tấn than lên Hà Nội bán kiếm lời thì Ranger là lựa chọn chuẩn.
Nếu nhà có điều kiện bác làm 2 con luôn thể cho khỏi lăn tăn.

bigzeroo

Xe tăng
Lạc Trung, Vinh Tuy, Hai Ba Trưng, Hà Nội
Em mê mỗi ranger. Cho e hỏi ford VN ko nhập WT 3.2 nhưng salon cũng ko thấy nhập nhỉ, ở vn e chưa nhìn thấy con WT 3.2 4x4 nào.
Nếu máy 3.2 thì chỉ có Mazda BT50 thôi cụ ạ. Em không biết ranger thế nào, nhưng BT50 AT trang bị chẳng kém SUV hạng sang tẹo nào

iwate

Xe buýt
Mọi so sánh đều có lý và có cả những điều khập khiễng. Điều quan trộng là lần đầu tiên nhìn thấy cụ lập cái bảng so sánh khá đầy đủ và như vậy cụ sẽ ít bị ném đá. Trong câu chữ cụ cũng rào trước đón sau rồi nên bài so sánh này là chấp nhận được. Còn về xe thì như thế này nếu về mức độ thỏa mãn nhu cầu của anh em PVC nhà mình thì cái bán tải nó rất hợp lý, phù hợp với công việc, dễ chơi với hội bạn. Nhưng gần như ai cũng phải chơi 2 xe. Khi đi khách khứa mà đi P thì không tiện lắm, xe dừng là máy kêu phừng phừng, xe chạy thì nẩy tưng tưng, vào chỗ đậu xe thì thằng đi sedan ăn xong bát phở thì P mới khóa xong cái cửa. Ngược lại hôm nào trời mưa đi câu cá trên phố thì các bác đi sedan nhìn P ngưỡng mộ. Nói tóm lại em vẫn thích đi Ford Ranger 2013 nhưng vẫn phải kềm theo một em bé bé như morning hoặc getz. Còn nếu đi ngoại giao thì chắc chắn Altist đạt điểm cao rồi.

zinzin08

Xe hơi
So sánh của cụ chủ rất hay, không cùng dòng mới cần phải so sánh xem ưu nhược điểm từng dòng. Tóm lại pickup dành cho các cụ cá tính và đam mê, hầm hố và khỏe khoắn. Em chạy thấy cách âm còn tốt hơn cả Camry (đi ké của ông già), ghế trước thì tạm được, ghế sau thì xóc tung người he he...

Blackfish

Xe tăng
Giờ em mới biết Ranger thay hết 8l dầu máy , nhiều thật so với một số loại pick up #
Em thấy chạy Pick up trong phố cũng bình thường, chưa bao giờ vào bãi bị đuổi khéo .Đi đường đông gầm, cao gương lớn dễ quan sát và xe to nhiều sắt nên xe nhỏ cũng hay phải nể mà nhường :D

Dungcaanj

Xe tải
Giờ em mới biết Ranger thay hết 8l dầu máy , nhiều thật so với một số loại pick up #
Em thấy chạy Pick up trong phố cũng bình thường, chưa bao giờ vào bãi bị đuổi khéo .Đi đường đông gầm, cao gương lớn dễ quan sát và xe to nhiều sắt nên xe nhỏ cũng hay phải nể mà nhường :D
Chuẩn ra là 8.5l ạ. Vì thay dầu thay cả lọc dầu nên phải là 8.5l.

Peto

Xe điện
Từ lúc biết lái xe, em đã chơi 2 đời sedan, 1 đời 7 chỗ, 3 đời Pickup, kết luận là sẽ ko bao giờ có ý định rời bỏ Pickup

altis.

Xe buýt
Trước kia em cũng công trường, lái quả Pickup Mazda nói chung chỉ ổn Công trường thôi. Chạy ngoài đg mỏi tay, toàn bị đuổi khi đỗ các bác ah.
Sau này chạy Sedan thấy tiện hơn nhiều. Cái thùng của Pickup thì Sedan hay SUV cũng giaỉ quyết ~ 80% rồi.
Đúng là sedan tiện hơn nhưng chỉ với 1 vài góc độ. Ngày xưa cụ lái pick up thì đúng là mỏi tay, còn giờ cụ lái pick up mới bớt hơn nhiều ạ
Thùng của pickup không thế so với SUV hay sedan được ạ vì nó là thùng xe tải. Chẳng hạn như cụ về quê lôi ít thịt lợn sạch hay gà qué lên thì sao a ạ, để trong khoang suv hay sedan thì thôi rồi vì...mùi
Nếu bác hay đi công trường, thỉnh thoảng về Quảng Ninh xúc 1 tấn than lên Hà Nội bán kiếm lời thì Ranger là lựa chọn chuẩn.
cái này đúng với em vì thi thoảng em còn khuân cả 1 trạm biến áp nhỏ về, 1 tấn than bán được mấy tiền đâu ạ, hi hi
Mọi so sánh đều có lý và có cả những điều khập khiễng.
hay quá . em thích nhất quả Ví Dụ đi ăn phở của cụ bằng xe pickup
So sánh của cụ chủ rất hay, không cùng dòng mới cần phải so sánh xem ưu nhược điểm từng dòng. Tóm lại pickup dành cho các cụ cá tính và đam mê, hầm hố và khỏe khoắn. Em chạy thấy cách âm còn tốt hơn cả Camry (đi ké của ông già), ghế trước thì tạm được, ghế sau thì xóc tung người he he...
em cũng là người sử dụng thôi cụ ạ, kiểu gì 1 sản phẩm (phương tiện) cũng sẽ có những cái hay cái dở tùy theo mục đích của người sử dụng nó. Em sẽ dần dần đưa ra những cái dở cái hay trên quan điểm của em khi em bắt đầu sử dụng pickup
Em chả thấy cột khấu hao sau từng năm sử dụng ah. Đi Toy 5 năm bán vẫn như giá mới....hi hi
Mua đi bán lại thì đúng là Toy giữ giá, nhưng xe chỉ là cái phương tiện cụ ạ, Nếu cụ tính thế thì mua vàng cất trong két hay hơn
Từ lúc biết lái xe, em đã chơi 2 đời sedan, 1 đời 7 chỗ, 3 đời Pickup, kết luận là sẽ ko bao giờ có ý định rời bỏ Pickup
em thì em toàn ngồi sedan chưa Suv bao giờ và bây giờ là cái pickup đầu tiên

altis.

Xe buýt
OF lỗi mất dữ liệu em cập nhật lại cho các cụ tiện theo dõi ạ

Sau tổng quan là chi tiết hơn chút ạ
Lại vẫn là những tiêu chí đánh giá dựa trên quan điểm của bản thân em (người sử dụng) còn đi sâu hơn nữa hay chi tiết đến đâu thì em chịu

[URL=http://s29.photobucket.com/user/Nosay/media/FORDRANGERVSALTIS2.jpg.html]
[/URL]

Từ ngoài vào trong, từ đường xấu đến đường đẹp, từ công trường đến khách sạn 5 sao...Em còn tiếp tục ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hung1m85

Xe hơi
E là dân công chức, ko buôn bán, kinh doanh nhưng e đổi từ sedan sang pickup (civic->ranger) và đến bây giờ e thấy lựa chọn của e là chính xác. E nghĩ ô tô là phương tiện đi lại, phục vụ nhu cầu của mình. Xe pickup giá cả sát với nc ngoài (thuế nhập khẩu 5%), khi có vc có thể chở đc tg đối hàng, ngầm cao quan sát tốt, nội thất như SUV, cách âm tốt, ngoại hình cũng rất đẹp (e đi u cafe thì ng khác ngắm xe e chứ ko ngắm altis hay camry đâu) b-)...

ThanCui

Xe tăng
Đọc bài của kụ thì em cũng mê Pickup , em tẩy chay sedan vì thấp , Suv còn được kụ nhỉ

thanhdai_audi

Xe hơi
Em cũng mê ranger lắm ạ,, mà ranger e thấy nội thất đẹp và tiện nghi hơn a tịt chứ các cụ ,lại chân dài háng rộng