[Funland] QLED TV Samsung xem bóng đá giật tung chảo

Tommytep

Xe tăng
Cái này do tần số quét. mấy con
Thật uh cụ,thế thì xem phê lắm,em dùng cái màn vi tính tần số quét 144 xem hành động với chơi game thấy rất ngon rồi,quả này thì bá chấy luôn nhỉ.
không có đâu cụ, đa số các hãng là 60Hz, riêng của LG em thấy mấy dòng cấp trung là 100Hz, cao cấp là 120hz. Đấy là tần số quét thực, còn các hãng nó đều có mấy chế độ thể thao/hành động này nọ quảng cáo lên 200hz đều là xử lý phần mềm thôi. Nên tivi em chỉ chọn LG.

Mấy con Xiaomi 4K rất to rất rẻ nhưng đều chỉ 60hz nên xem hình có vẻ bị "mượt" - ko đã.

https://www.rtings.com/tv/learn/fake-refresh-rates-samsung-clear-motion-rate-vs-sony-motionflow-vs-lg-trumotion

MrMilan

Xe điện
Cụ là Seeder của SS ah ? Em biết thực ra cụ muốn nói đến 1 clip test tivi OLED, nhưng cái đó cả có độ tin cậy mấy đâu
Em là fan của LG cụ ạ, nhà em đang xài 3 cái TV của LG, em cực ghét SS và Sony luôn.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
OLED hay QLED cũng chỉ là gia vị cho món ăn thêm ngon thôi, món ăn chính vẫn là LED.

Cụ nào xài QLED hay OLED là một sai lầm đấy.
Cụ không hiểu rồi.

QLED thì vẫn là LED, còn OLED thì khác hẳn.

OLED là tấm nền tự phát sáng.

Còn LED là tấm nền được chiếu sáng.

MrMilan

Xe điện
Cụ không hiểu rồi.

QLED thì vẫn là LED, còn OLED thì khác hẳn.

OLED là tấm nền tự phát sáng.

Còn LED là tấm nền được chiếu sáng.

Cụ ko hiểu ý em, ý em nói chỉ nên mua LED, ko chơi OLED hay QLED gì cả, giống như trào lưu 4k, 3D hay màn hình cong gần đây thôi.

j23

Xe container
Vui phết, LG và SS đang nện nhau trên truyền hình với 2 đoạn quảng cáo: LG khoe OLED, chê QLED kiểu cố tình dùng Q cho giống O để thiên hạ ko phân biệt đc. SS mới hôm kia phản pháo lại bằng quảng cáo QLED bền 10 năm để dìm vụ bản chất màn bị lưu ảnh của OLED :D
Em có lời khuyên thế này với các cụ ko hiểu lắm về TV: có tiền nào mua đồ đấy, thằng nào bảo hành lâu chén thằng đó (QLED SS đang tặng thêm 1 năm bảo hành thì phải, cũng nên lưu tâm) đừng quan trọng cái tên NXS. Việc phân biệt OLED và QLED đòi hỏi kiến thức nền khá sâu mới hiểu được, tại sao có những người chấp nhận bỏ ra 30 triệu mua cái 55 inch OLED của LG thay vì 20M mua cái 55 inch QLED của SS..
Riêng về việc các thông số TV tại Vietnam: đến các NSX họ còn nhập nhằng và "lừa" khách hàng về thông số trong các tài liệu chính thức nữa là các siêu thị (chuyện cố tình Sai là chuyện...bình thường). VD tần số quét của các dòng bình thường (cả QLED nhé) đều 60Hz tất, 100 hay 200, 400...chỉ là nội suy, họ Upscale lên mà thôi.
Nếu có dịp và có kiến thức nền, các cụ nên xem các Video Review chi tiết về Specs và các bài Test của các trang nước ngoài, cực kì chi tiết, lúc đó sẽ hiểu hơn nhiều..
Mà chốt lại, thực ra tất cả là vì tiền! VD như Cụ nào chỉ có 20 triệu thì muốn mua OLED cũng chẳng được vì...không đủ, tầm đó cứ QLED của SS hay NanoCell của LG là được rồi :D Còn tiền xông xênh, cứ OLED mà táng, OLED nó vẫn ở đẳng cấp khác biệt so với QLED/Nanocell, như kiểu Vietnam so với Lào/Cam vậy :)
À quên, tuyệt đối đừng nghe 100% các bạn tư vấn bán hàng ở các siêu thị nói, nhiều bạn không biết tí gì đâu, nói linh tinh đến 70-80% thông tin để mục đích cuối cùng là...chăn gà.đẩy hàng tồn/hàng đang cần push đón model mới thay thế hehe.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Phải cực giàu mới xài OLED nhé, vì tuổi thọ OLED rất ngắn, ko như LED.
Nó không liên quan tới việc cụ nói dùng OLED là sai lầm ợ. Như thế là đưa thông tin chưa đúng tới người không biết.

LG OLED 55" 4K giờ ~25 triệu, có gì là cực giàu? Chất lượng hình ảnh, thiết kế, tính năng quyết định giá thành, giờ LCD với OLED bảo hành hãng 2 năm hết, hết BH thì hên xui thôi.

khanhnguyen09

Xe container

Ali chemist

Xe hơi
Cảm nhận cá nhân em thấy OLED là một cái khác hẳn thằng QLED giả cầy

dig31

Xe buýt
OLED hay QLED cũng chỉ là gia vị cho món ăn thêm ngon thôi, món ăn chính vẫn là LED.
Cụ nào xài QLED hay OLED là một sai lầm đấy.
Ơ! Em nghĩ cụ mới nhầm, QLED là LED nâng cấp thêm chấm lượng tử khỉ j j của Sam, còn OLED là công nghệ khác hẳn, không phải LED nhé cụ

Bảo_Ngân

Xe buýt
Nhà em 4 cái là tivi SS. Từ đời mới có LED đến h. Chưa cao h phải lăn tăn về hình ảnh hay màn hình. Chỉ mỗi cái hỏng quạt gió của OTP con 65”. Chả biết cụ chủ thế nào
Chủ cửa hàng 315 Giảng Võ bán hàng gia dụng còn chê So

Pvsc

Xe ba gác
Các cụ cãi nhau làm gì, em thích crt chứ éo thích led :D

S.P

Xe tăng
Em dùng con plasma đời ơ kìa ngon choét, mầu sắc, hình ảnh. Mỗi tội chỉ Full HD thui.

locdx

Xe buýt
  • Video
  • Auto Motion Plus: Yes
  • Chế độ xem phim: Yes
  • Chỉ số Chuyển động: 100
  • Color: Color Volume 100% by Quantum Dot
  • Contrast: Mega Contrast
  • Engine Hình ảnh: Quantum Processor 4K
  • HDR (High Dynamic Range): Quantum
  • HDR 4xHDR 10+: Yes
  • HLG (Hybrid Log Gamma): Yes
  • Hỗ trợ Chế độ Tự nhiên: Yes
  • Local Dimming: N/A
  • Micro Dimming: Supreme UHD Dimming
  • Nâng cấp Tương phản: Yes
  • Nâng cấp độ sâu tự động: N/A
  • PQI (Chỉ số Chất lượng Hình ảnh): 2400
  • Viewing Angle: N/A
Thông số em nó đây ạ, em ko nghĩ với cấu hình này xem bóng đá lại bị lưu vết chuyển động của bóng được
Tần số quét/tốc độ làm tươi hình ảnh trên tivi chia làm 2 phần, 1 là vật lý, 2 là kỹ thuật số. Không giống như điện thoại smartphone, máy ảnh compact các hãng thường công bố cả 2 thông tin là zoom quang (vật lý) và zoom kỹ thuật số, Tivi LCD trong mấy năm gần đây các hãng chỉ công bố tần số quét/làm tươi kỹ thuật số mà dấu nhẹm đi tần số quét vật lý. Trước đây các hãng TV vẫn công bố đủ thông tin về tần số quét nhưng sau đó ông Samsung khơi mào cho vụ dấu nhẹm cái thật đi, chỉ công bố cái ảo.

Hại Điện

Xe container
Ơ! Em nghĩ cụ mới nhầm, QLED là LED nâng cấp thêm chấm lượng tử khỉ j j của Sam, còn OLED là công nghệ khác hẳn, không phải LED nhé cụ
Lấy một tấm nền LED, tráng lên đó 1 lớp phủ hấp thụ ánh sáng thừa....

...và công nghệ đó được: Sony gọi là Triluminos, LG gọi là Nanocell và Samsung gọi là QLED.

Vẫy mới nói QLED là công nghệ mang tính marketing ăn theo OLED.

LWH

Xe tải
Vui phết, LG và SS đang nện nhau trên truyền hình với 2 đoạn quảng cáo: LG khoe OLED, chê QLED kiểu cố tình dùng Q cho giống O để thiên hạ ko phân biệt đc. SS mới hôm kia phản pháo lại bằng quảng cáo QLED bền 10 năm để dìm vụ bản chất màn bị lưu ảnh của OLED :D
Em có lời khuyên thế này với các cụ ko hiểu lắm về TV: có tiền nào mua đồ đấy, thằng nào bảo hành lâu chén thằng đó (QLED SS đang tặng thêm 1 năm bảo hành thì phải, cũng nên lưu tâm) đừng quan trọng cái tên NXS. Việc phân biệt OLED và QLED đòi hỏi kiến thức nền khá sâu mới hiểu được, tại sao có những người chấp nhận bỏ ra 30 triệu mua cái 55 inch OLED của LG thay vì 20M mua cái 55 inch QLED của SS..
Riêng về việc các thông số TV tại Vietnam: đến các NSX họ còn nhập nhằng và "lừa" khách hàng về thông số trong các tài liệu chính thức nữa là các siêu thị (chuyện cố tình Sai là chuyện...bình thường). VD tần số quét của các dòng bình thường (cả QLED nhé) đều 60Hz tất, 100 hay 200, 400...chỉ là nội suy, họ Upscale lên mà thôi.
Nếu có dịp và có kiến thức nền, các cụ nên xem các Video Review chi tiết về Specs và các bài Test của các trang nước ngoài, cực kì chi tiết, lúc đó sẽ hiểu hơn nhiều..
Mà chốt lại, thực ra tất cả là vì tiền! VD như Cụ nào chỉ có 20 triệu thì muốn mua OLED cũng chẳng được vì...không đủ, tầm đó cứ QLED của SS hay NanoCell của LG là được rồi :D Còn tiền xông xênh, cứ OLED mà táng, OLED nó vẫn ở đẳng cấp khác biệt so với QLED/Nanocell, như kiểu Vietnam so với Lào/Cam vậy :)
À quên, tuyệt đối đừng nghe 100% các bạn tư vấn bán hàng ở các siêu thị nói, nhiều bạn không biết tí gì đâu, nói linh tinh đến 70-80% thông tin để mục đích cuối cùng là...chăn gà.đẩy hàng tồn/hàng đang cần push đón model mới thay thế hehe.
Thế tuổi thọ OLED có ngắn như cụ trên nói không ạ?
Em hơi rét vì năm ngoái bóp mồm bóp miệng múc 1 con OLED.
Cách đây mấy tháng có hiện tượng xuất hiện 2 sọc ngang ở 2 nửa màn hình khi bật TV, mà chưa gọi bảo hành.

j23

Xe container
Thế tuổi thọ OLED có ngắn như cụ trên nói không ạ?
Em hơi rét vì năm ngoái bóp mồm bóp miệng múc 1 con OLED.
Cách đây mấy tháng có hiện tượng xuất hiện 2 sọc ngang ở 2 nửa màn hình khi bật TV, mà chưa gọi bảo hành.
TV thời nay thì thọ 5 năm là ok rồi mà cụ, cứ hiện tượng lạ là cụ nên gọi bảo hành ngay và luôn!

Tony_Bui

Xe buýt
Qled 55 nhà em mua được 2 năm, một tuần nay hiện sọc ngang phía nửa trên của màn hình. Hiện nay em không tìm thấy phiếu bảo hành nên không biết còn hạn hay không. Nhờ các bác tư vấn cho em xem khắc phục thế nào với.

BMZ_Z4

Xe điện
Túm lại cụ chủ có Qled là cũng ngon rồi, em cũng đang phấn đấu đây.
Đầu tư để nhìn quả bóng không bị lưu hình thì tốn lắm mà cũng thỉnh thoáng mới xem thôi.
Đa số là xem truyền hình,
cũng nhiều người hay xem phim ảnh (cái này nó mới hay tranh cãi OLED và QLED).