[Funland] Quạt trần giật dây

Xe nội lước

Xe container
Cách đây hơn 40 năm.khi còn rất nhỏ em có được theo bà nội em (nay đã mất)về quê hương của bà.em nhớ bà bảo đó là làng Tinh,rồi ấp Gôi hay Vôi gì đó..em đi cùng bà bằng tàu hoả xuống 1 cái ga tên là ga Cẩm Giàng..gọi là ga chứ nó chỉ là cái sân gạch chỉ.
Quê bà chả rõ làng nào trong số 2 làng em đã qua ,cả 2 làng đều có anh chị em và các cháu bà..và làng Tinh có thuộc ấp Gôi hay Vôi gì đó thì em cũng k biết..em chỉ biết các danh từ đó như con vẹt..nay còn trong trí nhớ..
Có 1 chi tiết đó là em có đến nhà 1 bác mà khi đó nhà có cái quạt trần màu gỗ nhạt..bác bảo nó bằng gỗ.cái quạt treo gian giữa và có 1 cái dây ( hình như dây không giữa tâm quạt).vừa nc với mọi người bác vừa thong thả kéo nhả cái dây và quạt trần phe phẩy chạy.
Trí nhớ là vậy mà em cứ thắc mắc là cái quạt đó nc nào làm.nó đc sx như vậy hay dân ta chế cháo độ đẽo mà thành..sao sau này em k bao giờ thấy nó ở đâu nữa..
Cc có ai từng biết nó k a..

VKN

Xe tăng
Thỉnh thoảng xem mấy cái phim vẫn có đấy bạn
Nó to như cái mẹt và do người hầu đứng kéo cái dây thừng, thông qua mấy cái cơ cấu đòn bẩy làm cho cái quạt đó di chuyển
Thời đó chỉ nhà địa chue mới có thôi