[Funland] quên tắt cam, sao đuổi việc?

Xe vài bánh

Xe điện
Công ty cũ em là cty lớn của Mỹ làm IT, cty cho phép work from home từ rất lâu rồi.
Có một lần có bác đang họp mà xem phim xxx trong lúc vẫn còn share màn hình và bị cho nghỉ việc ngay lập tức.
Share với các cụ một ví dụ để biết bọn Tây nó xử như thế nào.
Bọn tây ghét nhất mấy trò quay cóp, lấy văn người làm văn mình nên bắt được là đuổi ngay. Đây 100% văn mình, có thể chưa hoàn hảo nhưng có nhiều tính sáng tạo, tây rất thích! :D

sthd

Xe lăn
Công ty cũ em là cty lớn của Mỹ làm IT, cty cho phép work from home từ rất lâu rồi.
Có một lần có bác đang họp mà xem phim xxx trong lúc vẫn còn share màn hình và bị cho nghỉ việc ngay lập tức.
tây nó đuổi có theo quy định của công ty hay không?

Smile1102

Xe container
tây nó đuổi có theo quy định của công ty hay không?
Đương nhiên theo quy định. Đây có thể coi là vi phạm đạo đức của cty.
Ps: các cty lớn đều có code of ethics (quy tắc đạo đức) phải tuân theo.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Công ty hiện tại của em cũng có điều khoản trong nội quy lao động về việc không sử dụng tài sản, tài nguyên, nguồn lực của công ty vào những thứ không liên quan đến công việc (em đoán bao gồm từ lướt fb đến xem xxx), nhưng mọi hình thức xử lý kỷ luật đều có barem về mức độ vi phạm và hình thức tương ứng.

Nhiều vụ việc cần công đoàn và pháp chế tư vấn kín kẽ mới có thể ra quyết định kỷ luật được, tờ A4 đấy in ra thì dễ chứ in rồi thì người lao động cầm đi kiện ngược công ty được luôn nếu làm không chuẩn chỉ.

Bị cho nghỉ việc là từ khái quát, cụ thể là bị sa thải hay thỏa thuận nghỉ tự nguyện kèm/ không kèm bối thường hợp đồng, hỗ trợ tiền thất nghiệp... thì cần làm rõ thêm. Hai bên đã không muốn sống chung nhưng để một bên ra khỏi nhà trong thoải mái cũng cần chút công phu

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đương nhiên theo quy định. Đây có thể coi là vi phạm đạo đức của cty.
Ps: các cty lớn đều có code of ethics (quy tắc đạo đức) phải tuân theo.
Các vi phạm về COE cũng xếp tăng dẫn về hình thức xử lý kỷ luật: cảnh cáo miệng, cảnh cáo bằng văn bản gửi riêng, cảnh cáo bằng văn bản trước toàn công ty, dừng tăng lương có thời hạn, giảm điểm kết quả xếp hạng công việc, cắt giảm các phụ cấp trách nhiệm, chuyên cần..., giáng chức, sa thải. Số hình thức kỷ luật thì nhiều, ít tùy công ty, no comment

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Bọn tây ghét nhất mấy trò quay cóp, lấy văn người làm văn mình nên bắt được là đuổi ngay. Đây 100% văn mình, có thể chưa hoàn hảo nhưng có nhiều tính sáng tạo, tây rất thích! :D
Hôm trước em mượn 1 thằng người Đức 1 cuốn sách tham khảo. Nó cho mượn ngay, nhưng cứ dặn đi dặn lại là chỉ được đọc, không được photo copy. Em nghĩ bụng đã cho tao mượn về nhà thì tao muốn làm gì mà chẳng được? Nhưng qua đấy chứng tỏ rằng bọn nó rất tôn trọng bản quyền tác giả & nó cũng biết người Việt mình hay tùy tiện photo copy. Hay có dịp khác em làm việc với mấy thằng Nga. Bọn nó thấy trong máy tính của em cài toàn phần mềm version cao. Em bảo những thứ này bên tao rất nhiều, chỉ cần 5000 VNĐ/1 đĩa CD về cài thoải mái, bọn nó tròn xoe mắt ra nhìn.

Xe vài bánh

Xe điện
Hôm trước em mượn 1 thằng người Đức 1 cuốn sách tham khảo. Nó cho mượn ngay, nhưng cứ dặn đi dặn lại là chỉ được đọc, không được photo copy. Em nghĩ bụng đã cho tao mượn về nhà thì tao muốn làm gì mà chẳng được? Nhưng qua đấy chứng tỏ rằng bọn nó rất tôn trọng bản quyền tác giả & nó cũng biết người Việt mình hay tùy tiện photo copy. Hay có dịp khác em làm việc với mấy thằng Nga. Bọn nó thấy trong máy tính của em cài toàn phần mềm version cao. Em bảo những thứ này bên tao rất nhiều, chỉ cần 5000 VNĐ/1 đĩa CD về cài thoải mái, bọn nó tròn xoe mắt ra nhìn.
Những sách quan trọng có thể có code đóng đâu đó trong trang sách, cụ copy thì tất nhiên là được, nhưng nếu lộ bản copy ra thì chúng nó sẽ lần ra được cuốn đó ai giữ và người cho cụ mượn sẽ gặp rắc rối.

Smile1102

Xe container
Các vi phạm về COE cũng xếp tăng dẫn về hình thức xử lý kỷ luật: cảnh cáo miệng, cảnh cáo bằng văn bản gửi riêng, cảnh cáo bằng văn bản trước toàn công ty, dừng tăng lương có thời hạn, giảm điểm kết quả xếp hạng công việc, cắt giảm các phụ cấp trách nhiệm, chuyên cần..., giáng chức, sa thải. Số hình thức kỷ luật thì nhiều, ít tùy công ty, no comment
Trường hợp này ngoài việc sử dụng tài nguyên cty sai mục đích, thiếu tôn trọng đồng nghiệp thì có thể còn xem xét là hành vi quấy rối tình dục. Ở cty nc ngoài vụ này cũng khá là chặt chẽ, kể cả câu nói có ám chỉ mà không được đồng thuận cũng có thể được coi là hành vi quấy rối.
Em cũng không rõ cty xử theo cách nào tội gì nhưng kết quả nó là như vậy.
Em chia sẻ chỉ muốn nói là Tây nó thoáng theo nghĩa ít phán xét ng khác hơn và tôn trọng cá nhân hơn, nhưng tiêu chuẩn về đạo đức cao và rõ ràng, đặc biệt trong môi trường chuyên nghiệp.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Những sách quan trọng có thể có code đóng đâu đó trong trang sách, cụ copy thì tất nhiên là được, nhưng nếu lộ bản copy ra thì chúng nó sẽ lần ra được cuốn đó ai giữ và người cho cụ mượn sẽ gặp rắc rối.
Vâng, thế mà em cứ nghĩ mày cho tao mượn về nhà thì tao copy làm sao mày biết được? Dặn thế bằng thừa😁 Nhưng em cũng tôn trọng nó, em không copy (chỉ ghi chép lại những thứ quan trọng thôi)😆.

sthd

Xe lăn
Trường hợp này ngoài việc sử dụng tài nguyên cty sai mục đích, thiếu tôn trọng đồng nghiệp thì có thể còn xem xét là hành vi quấy rối tình dục. Ở cty nc ngoài vụ này cũng khá là chặt chẽ, kể cả câu nói có ám chỉ mà không được đồng thuận cũng có thể được coi là hành vi quấy rối.
Em chia sẻ chỉ muốn nói là Tây nó thoáng theo nghĩa ít phán xét ng khác hơn và tôn trọng cá nhân hơn, nhưng tiêu chuẩn về đạo đức cao và rõ ràng, đặc biệt trong môi trường chuyên nghiệp.
quấy rối tình dục là hành vi có chủ đích.

cô giáo này không

Không nên trừng phạt lỗi Vô ý.

cầu thủ bóng đá vô ý chạm tay vào bóng còn không bị phạt

Mũ Đẹp 2k4

Xe hơi
230 Phố Lạc Trung quận Hai bà Trưng Hà Nội
Website
www.facebook.com
quan hệ là hoạt động bản năng của con người. Không có quan hệ, không có loài người. xã hội văn minh thì giới hạn quan hệ một vợ một chồng. vậy quan hệ vợ chồng là quan trọng, cần thiết, tự nhiên và hợp pháp.

chỉ có mỗi cái sai là quên tắt cam.

đuổi việc vì quên tắt cam thì có đúng không?

cấp trên bản lĩnh là phải dám khẳng định đúng sai, không chạy theo dư luận.
em đề nghị xem lại quyết định cho cô giáo thôi việc.
Trên mạng thì đầy nhưng đạo đức giả nhiều quá

Isu_zu

Xe container
Hoặc là cố tình, hoặc là bồ bịch. Đã là vc thì thiếu gì lúc mà phải mót thế. Em còn né mà ko đc đây =))

Xe vài bánh

Xe điện
Vâng, thế mà em cứ nghĩ mày cho tao mượn về nhà thì tao copy làm sao mày biết được? Dặn thế bằng thừa😁 Nhưng em cũng tôn trọng nó, em không copy (chỉ ghi chép lại những thứ quan trọng thôi)😆.
Cụ làm thế là chuẩn òi, ít nhất cũng là tôn trọng lời hứa với bạn! :)

Hư Không

Xe tăng
Trước khi khởi nghiệp e cũng làm cho 1 cty nc ngoài, thằng ku chuyên gia đi công tác, đưa hóa đơn về thanh toán. Chỉ có đưa nhầm hóa đơn có mua bao cao su thôi mà nó cũng bị đuổi việc, vì vi phạm lần thứ 2 đó.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, Tây thoáng trong thực thi nhưng nó chặt ở vài chốt chặn, COE là ví dụ. Công ty cũ của em có sếp cực to ngồi ở vp bên Vùng bị đuổi vì gian dối trong claim công tác phí. Team kế toán thì tạo điều kiện miễn chứng minh được hợp lý, hợp lệ chứ không chăm chăm hóa đơn đỏ có dấu (thích thì mua đầy) như ở VN. Nhưng team kiểm toán thì nó check mẫu ngẫu nhiên, mà khi check thì nó quan tâm méo đến chứng từ đâu, nó alo luôn cho các nhân vật được kê khai là có liên quan mới khiếp.

Cụ sếp dính quả lãnh đạo không làm gương nên ra đi trong 1 nốt nhạc, nó thông báo cho cả Vùng biết kiểu chém 1 răn 100. Em cũng thấy hay hay, không rởm rít như nhà mình, nói thì thơn thớt nhưng làm thì tuyền không tuân thủ. Tuy nhiên các vụ việc đều cần điều tra, trao đổi để đả thông tư tưởng, dàn xếp chia tay sao cho thuận chứ không là ăn phản dam ngay.

Em làm việc liên quan đến nhân sự nên bi bô tí chứ đầu thớt đến giờ em chả bênh gì cô giáo nhé, em chỉ quan tâm đoạn vận dụng luật thôi

Gcar

Xe lăn
khổ quá, việc bé tẹo mà kéo dài gần 20 trang vì có mấy người chưa chồng nên cứ đấu tranh cho chịch quyền! :))

Smile1102

Xe container
quấy rối tình dục là hành vi có chủ đích.

cô giáo này không

Không nên trừng phạt lỗi Vô ý.

cầu thủ bóng đá vô ý chạm tay vào bóng còn không bị phạt
Cái này thì tùy theo luật thôi ạ. Nhưng những việc như này vẫn có thể đánh giá là hành vi ko phù hợp và bị cho thôi việc nếu ở cty.

Smile1102

Xe container
Vâng cụ, Tây thoáng trong thực thi nhưng nó chặt ở vài chốt chặn, COE là ví dụ. Công ty cũ của em có sếp cực to ngồi ở vp bên Vùng bị đuổi vì gian dối trong claim công tác phí. Team kế toán thì tạo điều kiện miễn chứng minh được hợp lý, hợp lệ chứ không chăm chăm hóa đơn đỏ có dấu (thích thì mua đầy) như ở VN. Nhưng team kiểm toán thì nó check mẫu ngẫu nhiên, mà khi check thì nó quan tâm méo đến chứng từ đâu, nó alo luôn cho các nhân vật được kê khai là có liên quan mới khiếp.

Cụ sếp dính quả lãnh đạo không làm gương nên ra đi trong 1 nốt nhạc, nó thông báo cho cả Vùng biết kiểu chém 1 răn 100. Em cũng thấy hay hay, không rởm rít như nhà mình, nói thì thơn thớt nhưng làm thì tuyền không tuân thủ. Tuy nhiên các vụ việc đều cần điều tra, trao đổi để đả thông tư tưởng, dàn xếp chia tay sao cho thuận chứ không là ăn phản dam ngay.

Em làm việc liên quan đến nhân sự nên bi bô tí chứ đầu thớt đến giờ em chả bênh gì cô giáo nhé, em chỉ quan tâm đoạn vận dụng luật thôi
Vụ mà kê khai chi phí khống là vi phạm integrity rồi
Cty cũ em mấy lỗi như này là cực nặng mà cty phát hiện là thu luôn máy và đuổi luôn đó. Còn chưa có chứng cứ mà bị tố giác cũng bị thu máy tính để điều tra, như công an điều tra luôn.
Vào cty là phải học Code of conduct, Code of Ethics, Business conduct guideline luôn. Và năm nào cũng phải học lại.
Và đã phạm phải thì sẽ bị vào sổ đen và ko bao giờ đc phép tuyển dụng lại.

Dan du an

Xe cút kít
Cụ nào cho cháu xin cái clip ạ