[Luật] Quy định về giấy tờ khi đăng kiểm và giấy chứng nhận giữ đăng ký bản gốc của ngân hàng

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Dear all
Mình đăng lên đây hỏi ý kiến các chuyên gia hoặc bạn nào biết về hai vấn đề:
1. Xe mình vay thế chấp ngân hàng, khi vay có mua bảo hiểm vật chất xe và cứ mỗi 3 tháng ngân hàng cấp cho mình cái giấy chứng nhận giữ đăng ký bản gốc. Sau khi hết thời hạn bảo hiểm, mình không tái tục mua bảo hiểm nữa, ngân hàng căn cứ vào đó không cấp giấy chứng nhận giữ đăng ký cho mình nữa. Mình có xem lại hợp đồng thế chấp thì không hề có điều khoản nào quy định phải mua bảo hiểm vật chất xe cả, toàn bộ phần trách nhiệm của bên A là mình và toàn bộ cả hợp đồng đều không có nội dung đề cập đến bảo hiểm.

2. Về các giấy tờ nộp khi đăng kiểm: bên đăng kiểm bảo giấy chứng nhận giữ đăng ký bản gốc của mình đã hết hạn nên không còn giá trị. Vậy nếu mình đem cả cái hợp đồng thế chấp, trong đó có đủ thông tin về đăng ký xe của mình và có ghi rõ ngân hàng đang giữ đăng ký xe đó thì có đủ hồ sơ giấy tờ về mặt pháp lý không, bên đăng kiểm có quyền từ chối không?

Các bạn ai biết phản hồi giúp mình nhé, xe sắp hến hạn đk rồi mà lằng nhằng quá!
Cảm ơn nhiều!
p/s: không phải tiếc tiền mua bảo hiểm mà muốn làm cho ra ngô ra khoai đúng sai thật giả thế nào, nếu có mua thì cũng là tự nguyện chứ không bị ép buộc

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ làm rõ lại với ngân hàng trước đã.

ong dat

Xe tăng
1. Đăng ký xe bản gốc (nếu xe thế chấp vay NH phải có bản sao đăng ký xe có xác nhận của NH) là bắt buộc phải có khi đăng kiểm - Cái này này thiếu bác xẽ không đăng kiểm được.
2. Về nguyên tắc, xe thế chấp NH phải mua BHVC hàng năm cho đến khi trả hết nợ NH và nhận giấy tờ xe, cái này nhằm đảm bảo giá trị của TS thế chấp, tránh rủi ro cho NH (nếu không mua BHVC mà xe bị tai nạn, chủ xe không/không có khả năng sửa chữa, không thanh toán nợ thì NH giải chấp làm sao thu được tiền từ cái xác xe tai nạn).
Việc hợp đồng có ghi điều khoản BHVC hay không thì bác cần xem lại cho kỹ và trao đổi với NH - Thông thường hợp đồng nó có mẫu sẵn rất ít khả năng thiếu hoặc.

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
1. Đăng ký xe bản gốc (nếu xe thế chấp vay NH phải có bản sao đăng ký xe có xác nhận của NH) là bắt buộc phải có khi đăng kiểm - Cái này này thiếu bác xẽ không đăng kiểm được.
2. Về nguyên tắc, xe thế chấp NH phải mua BHVC hàng năm cho đến khi trả hết nợ NH và nhận giấy tờ xe, cái này nhằm đảm bảo giá trị của TS thế chấp, tránh rủi ro cho NH (nếu không mua BHVC mà xe bị tai nạn, chủ xe không/không có khả năng sửa chữa, không thanh toán nợ thì NH giải chấp làm sao thu được tiền từ cái xác xe tai nạn).
Việc hợp đồng có ghi điều khoản BHVC hay không thì bác cần xem lại cho kỹ và trao đổi với NH - Thông thường hợp đồng nó có mẫu sẵn rất ít khả năng thiếu hoặc.
1. đây là vđ 2 em hỏi, bác trả lời giống bên đăng kiểm và ko có gì mới!
2. Hợp đồng mình xem chắc chắn ko có chữ nào liên quan đến bảo hiểm và nếu về pháp lý thì chỉ dựa trên giấy trắng mức đen thôi đúng ko bác?, ko thể nói là "sản phẩm vay mua ô tô bên em bắt buộc phải mua bh nên anh phải mua bh " được đúng ko?.
Ngân hàng đưa ra mỗi ý này trong HĐ rồi bảo k.h phải mua bh thì có đúng ko?

ong dat

Xe tăng
1. đây là vđ 2 em hỏi, bác trả lời giống bên đăng kiểm và ko có gì mới!
2. Hợp đồng mình xem chắc chắn ko có chữ nào liên quan đến bảo hiểm và nếu về pháp lý thì chỉ dựa trên giấy trắng mức đen thôi đúng ko bác?, ko thể nói là "sản phẩm vay mua ô tô bên em bắt buộc phải mua bh nên anh phải mua bh " được đúng ko?.
Ngân hàng đưa ra mỗi ý này trong HĐ rồi bảo k.h phải mua bh thì có đúng ko?
View attachment 6170987
Nó lằm ở chỗ "áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo toàn giá trị tài sản thế chấp"

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nó lằm ở chỗ "áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo toàn giá trị tài sản thế chấp"
Chỗ đó thì bắt buộc phải hiểu là "mua bảo hiểm vật chất xe" hả bác? Chắc bác cũng làm ngân hàng :)) ?!

Kjen_LjlKaNj

Xe hơi
Nghĩa là cứ mua hết BHVC hàng năm năm nào cũng thế đến khi trả hết Bank à cụ @@