[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

Quê bầm

Xe điện
Nểu coi sức lao động như 1 thứ hàng hóa thì đó là cách làm mất giá trị thứ hàng mình đang sở hữu.
Sau vụ việc thì chỉ còn mỗi cách mở để tự kinh doanh riêng, vì sẽ không ai dám nhận vào cơ sở của họ cho làm thuê nữa.
Có thể phần lớn người ta không muốn kỳ thị, nhưng cũng chẳng ai muốn vơ phiền phức vào thân. Hàng ngày đang mất quá nhiều công sức để nuôi cho 1 cái doanh nghiệp tồn tại, hoạt động được làm người ta sẽ phải cố để tránh tất cả các phiền phức khác.
Thông tin ngày nay lan truyền rất nhanh, nhanh hơn rất nhiều cách nó truyền trên các phương tiện thông tin đại chúng!
Vâng cụ, thường khi hai bên không cùng chí hướng hay thấy nhân viên ko hiệu quả nữa hoặc nhiều lần ko hoàn thành chỉ tiêu ở mức khó chấp nhận mà DN thấy nếu tiếp tục cũng ko tốt cho cả hai thì DN sẽ gọi vào nói chuyện nhẹ nhàng và gợi ý mức hỗ trợ cụ nhỉ, kiện cáo thì cá nhân khó mà thắng tổ chức, quá trình kéo dài tốn kém và mất thời gian, nhân sự đó nếu ở cấp cao sẽ mang tiếng đó làm nơi mới ngần ngại

space613

Đi bộ
Tôi thấy nhiều cụ vẫn tư tưởng xin cho.

Giả sử tôi ký hợp đồng thuê công ty của cụ A xây nhà cho tôi. Xây được cái móng tôi thấy công ty B rẻ hơn tôi bảo thôi mai đừng đến làm nữa để tôi thuê thằng B làm cho rẻ. Như vậy có được không?

Hợp đồng lao động các cụ nghĩ đơn giản cũng giống như các hợp đồng khác thôi, nó là giao ước/cam kết giữa bên A và bên B. Đã ký thì phải tuân thủ, muốn phá giao ước thì phải chịu thiệt hại.

Thích thì đuổi, thích thì giảm lương thì các cụ vào rừng mà mở công ty nhé!

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng cụ, thường khi hai bên không cùng chí hướng hay thấy nhân viên ko hiệu quả nữa hoặc nhiều lần ko hoàn thành chỉ tiêu ở mức khó chấp nhận mà DN thấy nếu tiếp tục cũng ko tốt cho cả hai thì DN sẽ gọi vào nói chuyện nhẹ nhàng và gợi ý mức hỗ trợ cụ nhỉ, kiện cáo thì cá nhân khó mà thắng tổ chức, quá trình kéo dài tốn kém và mất thời gian, nhân sự đó nếu ở cấp cao sẽ mang tiếng đó làm nơi mới ngần ngại
Chẳng cần cấp cao!
Mà với cả lao động giản đơn, dù có rất cần người thì có thách tiền em cũng chẳng dám nhận. Mà thời buổi này do không biết thì cũng có khi chỉ mới có ý định hay lúc mới bắt đầu thử việc đã có điện thoại thông báo rành rọt sự việc rồi.
Tất nhiên lao động càng có tay nghề, càng cấp cao họ càng cẩn thận mỗi khi muốn rời khỏi 1 nơi nào đó, thường chuyển việc là do bên mới níu kéo, còn không là các lý do gia đình,...
Còn đã làm kinh doanh người ta cũng luôn phải cố tránh mọi sự rắc rối gây lùm xùm có cớ cho các đợt viếng thăm, kiểm tra, thanh tra,...!

Chỉnh sửa cuối:

beforethewinter

Xe hơi
Cụ mợ nào bảo cho người lao động nghỉ khi vẫn còn đang trong thời hạn hợp đồng mà chỉ cần thông báo trước 30 - 45 ngày là cho họ nghỉ được á? Khó đấy. Nếu người lao động không hợp tác thì đừng hòng nha. Cho nên các công ty khi ép nhân viên nghỉ việc cũng chả bao giờ ra quyết định sa thải đâu mà sẽ là người lao động viết đơn xin nghỉ việc rồi công ty mới ra quyết định cho thôi việc.
Trước kia khi thông tin + hiểu biết về luật lá có hạn nên người lao động thường ở trong trạng thái bị công ty đá mít lúc nào, ra đường lúc ấy, có ấm ức thì cũng chỉ biết ngậm bồ hòn thôi. Đến bây giờ tình trạng chung hầu như vẫn vậy nhưng những công ty có bộ phận HR đàng hoàng thì rén hơn nhiều rồi, nhiều người cũng dám đấu tranh để được hưởng quyền lợi chính đáng của họ. Ai đi làm thì cũng vì cơm áo gạo tiền cả thôi nên việc người ta đấu tranh vì quyền lợi của người ta thì có gì mà phải bỉ bôi nhỉ?
Em rất cám ơn các còm của mợ. Thật sự em hóng thớt này từ qua đến giờ mà hầu như toàn còm vẽ đường cho chủ đuổi việc nhân viên thôi. Dĩ nhiên nếu là em thì em nghỉ luôn khi vừa đc thông báo :) nhưng mà nhìn thấy mấy còm đó cứ thấy sao sao dù em cũng biết vài case bị như vậy(cho chuyển công tác, chuyển vị trí, bắt đi làm chi nhánh khác...).
Một case em biết, có công ty cho người lao động nghỉ việc khi NLĐ không viết đơn xin nghỉ, sau đó ông NLĐ quay lại kiện và được đền bù > 1 năm lương.

Red Butler

Xe buýt
Cụ chắc chưa đọc hết bài của cụ chủ, cụ ấy cũng lên đến tầm quản lý rồi. Chả qua thay đổi chủ sở hữu nên Cty họ đổi ban bệ. Tuy nhiên họ lại muốn dùng trò bẩn để đỡ tiền đền bù hợp đồng thì không ổn. Còn tất nhiên đây là cụ chủ đưa tin lên thì cũng là 1 chiều, xong nếu sự thực quả đúng như vậy thì cụ chủ kiên cường đấy cụ ạ.
Trò bẩn ở đâu cũng có..... công ty mình cũng có vài nhân vật ở lại ngồi chơi sơi nước cả 2 năm không làm gì.... Suy cho cùng những người xung quanh bận rộn, còn mình ngồi không vô giá trị, mệt mỏi làm gì, lựa chọn đưa ra quyết định là của riêng mỗi người thôi.

Hungpede

Xe tải
Cái lũ ảo tưởng là lũ đáng sợ, chúng nó nghĩ mình là ai chứ ahihi!

duongtver

Xe tăng
Trò bẩn ở đâu cũng có..... công ty mình cũng có vài nhân vật ở lại ngồi chơi sơi nước cả 2 năm không làm gì.... Suy cho cùng những người xung quanh bận rộn, còn mình ngồi không vô giá trị, mệt mỏi làm gì, lựa chọn đưa ra quyết định là của riêng mỗi người thôi.
Đúng là ở đâu cũng có thành phần này kia. Cụ chủ đấu tranh là đúng tuy nhiên ngồi không lâu quá cũng chả tốt cho cụ ấy, đấu tranh để cho họ thấy mình đúng là được rồi. Giờ ngồi với nhau thương lượng đền bù ổn thỏa rồi nghỉ sớm thôi. Mình nghĩ 9 tháng lương được đền bù là ổn rồi, lương cụ chủ lên đến tầm Planning Manager chắc cũng 50 là ít, 9 tháng là được 4-500tr ngon rồi.

buicongchuc

Tháo bánh
dông dài thể hiện gì nhỉ
đi làm thuê thuận mua vừa bán, ng ta ko cần thì ở lại làm quái gì
ngồi lâu như cụ kia chính là tự hạ thấp giá trị bản thân :D
Ngày xưa em đi làm cho một cty, khi đó em làm ở vị trí một trưởng phòng nhỏ nhưng đông nhân viên và quan trọng nhất. Một lần đi chơi em được anh PGĐ tiết lộ GĐ muốn đưa cậu người nhà thay thế vị trí của em. Em để ý thái độ GĐ thêm tuần nữa và quyết định "phắn". Y như rằng cậu đó thay vị trí của em, và một times sau phòng đó "nát", cty "nát", và em đã chiêu mộ quá nửa số nhân viên phòng đó về làm cty mới của em.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Nhiều bác đổ lỗi cho nạn nhân quá
Cứ tạm coi như họ nói đúng tình cảnh họ đi: là họ bị công ty đuổi sai luật, và họ kể cách xử lý của họ
Em thấy loạt bài của nick này trên Group Facebook, từ vài tháng nay rồi, ban đầu là họ kể tình huống của họ, sau đó họ cũng tham gia nhiều comment đóng góp ý kiến/tư vấn/chia sẻ cho các bạn gặp tình huống tương tự, em thấy đây là việc làm văn minh. Nói chung cứ nghe thấy việc gì tranh chấp, mà tư vấn nhau bằng luật, luật sự, tòa án, kiện cáo, v.v là em thấy văn minh/lịch sự dần lên rồi

Phỗng new

Xe điện

duongtver

Xe tăng
Ngày xưa em đi làm cho một cty, khi đó em làm ở vị trí một trưởng phòng nhỏ nhưng đông nhân viên và quan trọng nhất. Một lần đi chơi em được anh PGĐ tiết lộ GĐ muốn đưa cậu người nhà thay thế vị trí của em. Em để ý thái độ GĐ thêm tuần nữa và quyết định "phắn". Y như rằng cậu đó thay vị trí của em, và một times sau phòng đó "nát", cty "nát", và em đã chiêu mộ quá nửa số nhân viên phòng đó về làm cty mới của em.
Thế là coi như gieo nhân nào gặp quả ấy cụ nhỉ, cuối cùng có khi cụ lại ngư ông đắc lợi, tuyển được nhân sự chất lượng mà chả tốn công sức.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nhiều bác đổ lỗi cho nạn nhân quá
Cứ tạm coi như họ nói đúng tình cảnh họ đi: là họ bị công ty đuổi sai luật, và họ kể cách xử lý của họ
Em thấy loạt bài của nick này trên Group Facebook, từ vài tháng nay rồi, ban đầu là họ kể tình huống của họ, sau đó họ cũng tham gia nhiều comment đóng góp ý kiến/tư vấn/chia sẻ cho các bạn gặp tình huống tương tự, em thấy đây là việc làm văn minh. Nói chung cứ nghe thấy việc gì tranh chấp, mà tư vấn nhau bằng luật, luật sự, tòa án, kiện cáo, v.v là em thấy văn minh/lịch sự dần lên rồi
Nhiều người ngồi bia hay chém mạng thì rất ghê gớm nhưng ngoài đời đụng chuyện chút là tránh , và tự cho mình là khôn còn ai đối mặt là dại hoặc kém.

Citronella

Xe buýt
Em là nghề nhân sự gần 20 năm nay, tư vấn và đọc luật, cập nhật gần như hàng tuần, hàng tháng nhưng một khi đã ra đi, đã cơm không lành, canh không ngọt thì em luôn đi nhanh nhất có thể. Thậm chí đợt gần đây nhất em còn không thèm deal lấy 1 xu, đơn giản vì em thương bản thân em, em muốn ra khỏi môi trường toxic đó càng nhanh càng tốt, để em có thể tìm lại năng lượng tốt cho em. Nhưng em cũng không hề phản đối gì bạn chủ group facebook kia vì đó là lựa chọn của mỗi người nhưng bạn ấy để phí nhiều thời gian trống và vô ích khi bám lại ở công ty đó quá. Với trình độ, kiến thức và vốn ngoại ngữ như thế mà gần 1 năm không làm gì, không trau dồi thì sẽ mai một đi nhiều. Đứng trên phương diện người làm nhân sự, em thấy phí quá :( Còn lại bạn này công nhận kiên cường quá, giấu hết gia đình về việc này. Trên đời này cũng không có nhiều người có sức chịu đựng tốt như thế ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Trên đời này cũng không có nhiều người có sức chịu đựng tốt như thế ạ.
sức chịu đựng để làm việc khác tốt hơn. e thấy bạn này hơi phí phạm
bạn làm nhân sự chắc biết, thực sự là luật lđ bảo vệ người lđ hơn so với người chủ dn. trường hợp người lđ chủ động nghỉ việc thì người sd lao động cũng bị động khá nhiều, và trong trường hợp này DN chả có quyền gì cả khi họ thông báo đúng luật. túm lại là người lđ chỉ cần đưa ra 1 lý do trời ơi nào đấy là được
góc độ ngược lại, DN thì lại ko có cái quyền "đưa ra lý do trời ơi" mà phải có đủ thứ lý do thì mới được chấm dứt hđ với người lđ (hđ ko xác định thời hạn), và còn bồi thường nữa chứ. thế nên DN có dùng cái trò bẩn nào đó thì cũng là "âu cũng là cái liễn" đúng ko cụ nhỉ.
e thì cũng ko bênh dn lắm, nhưng khi mà quyền mà ko bình đẳng thì theo lẽ tự nhiên có những dn phải dùng chiêu như trường hợp mà bạn này gặp phải

Chỉnh sửa cuối:

Citronella

Xe buýt
sức chịu đựng để làm việc khác tốt hơn. e thấy bạn này hơi phí phạm
bạn làm nhân sự chắc biết, thực sự là luật lđ bảo vệ người lđ hơn so với người chủ dn. trường hợp người lđ chủ động nghỉ việc thì người sd lao động cũng bị động khá nhiều, và trong trường hợp này DN chả có quyền gì cả khi họ thông báo đúng luật. túm lại là người lđ chỉ cần đưa ra 1 lý do trời ơi nào đấy là được
góc độ ngược lại, DN thì lại ko có cái quyền "đưa ra lý do trời ơi" mà phải có đủ thứ lý do thì mới được chấm dứt hđ với người lđ (hđ ko xác định thời hạn), và còn bồi thường nữa chứ. thế nên DN có dùng cái trò bẩn nào đó thì cũng là "âu cũng là cái liễn" đúng ko cụ nhỉ.
e thì cũng ko bênh dn lắm, nhưng khi mà quyền mà ko bình đẳng thì theo lẽ tự nhiên có những dn phải dùng chiêu như trường hợp mà bạn này gặp phải
Em không dám nhận trình em giỏi nhưng em luôn cố gắng đứng ở phía cân bằng giữa lợi ích của người sử dụng lao động (NSDLĐ) là công ty, là giới chủ và người lao động (NLĐ) tức là người đi làm thuê. Bản thân em cũng là người làm thuê nên em không o ép NLĐ và em cũng là người ăn cây nào rào cây ấy, công ty có phát triển thì em và mọi người cũng có lương, thưởng. Còn đời em in - out, mở - đóng công ty là chuyện thường rồi ạ, đến nỗi mọi người trêu em là "kẻ dọn rác" nhưng ít ra trước khi bước ra khỏi con tàu đắm thì mình phải cứu được hết mọi người trong phạm vi có thể.

Nói cho đến cùng thì công ty cũng như xã hội có this có that, trò bẩn và tởm thì đến cả từ hai phía, nhân sự mà không có tâm thì khổ cả công ty và NLĐ. Cái chính ở đây HRM quá dở, trình đã kém còn hùa theo đủ kiểu,đáng nhẽ ra phải làm công tác tư tưởng trước cho NLĐ chứ để tan hoang thế này :(

Toàn Hoa

Xe hơi
Đúng là ở đâu cũng có thành phần này kia. Cụ chủ đấu tranh là đúng tuy nhiên ngồi không lâu quá cũng chả tốt cho cụ ấy, đấu tranh để cho họ thấy mình đúng là được rồi. Giờ ngồi với nhau thương lượng đền bù ổn thỏa rồi nghỉ sớm thôi. Mình nghĩ 9 tháng lương được đền bù là ổn rồi, lương cụ chủ lên đến tầm Planning Manager chắc cũng 50 là ít, 9 tháng là được 4-500tr ngon rồi.
Không được 50 củ đâu cụ ơi, cỡ GM còn chả được mức đó
Đúng là doanh nghiệp FDI hay có bài đào thải những nhân sự già cỗi, không cần thiết cho mức lương như vậy. Tuy nhiên nam chính cứng thật, bị ép đến ngộp thở thế mà vẫn kiên quyết bám trụ được.

TUCSON9389

Xe điện
Em không dám nhận trình em giỏi nhưng em luôn cố gắng đứng ở phía cân bằng giữa lợi ích của người sử dụng lao động (NSDLĐ) là công ty, là giới chủ và người lao động (NLĐ) tức là người đi làm thuê. Bản thân em cũng là người làm thuê nên em không o ép NLĐ và em cũng là người ăn cây nào rào cây ấy, công ty có phát triển thì em và mọi người cũng có lương, thưởng. Còn đời em in - out, mở - đóng công ty là chuyện thường rồi ạ, đến nỗi mọi người trêu em là "kẻ dọn rác" nhưng ít ra trước khi bước ra khỏi con tàu đắm thì mình phải cứu được hết mọi người trong phạm vi có thể.

Nói cho đến cùng thì công ty cũng như xã hội có this có that, trò bẩn và tởm thì đến cả từ hai phía, nhân sự mà không có tâm thì khổ cả công ty và NLĐ. Cái chính ở đây HRM quá dở, trình đã kém còn hùa theo đủ kiểu,đáng nhẽ ra phải làm công tác tư tưởng trước cho NLĐ chứ để tan hoang thế này :(
đúng vậy, bạn kia đáng lẽ phải đánh giá tình hình nó ntn để mà ứng xử,chứ cuốn vào mấy cái trò này tiêu hao năng lượng nhiều mà lại chả nhận được giá trị gì.

--Lamborghini--

Xe lăn
Chắc cụ chưa làm cho FDI bao giờ? Tất cả đều có nhiệm kỳ hết cụ nhé, tuỳ theo công ty là 2 năm hay 5 năm/nhiệm kỳ. Chẳng ai ngồi mãi 1 chỗ đâu.
Em đang làm cho FDI ạ.
Chắc tại quy mô cty khác nhau, nhưng những người e làm việc cùng ở cty quy mô to hơn e chưa gặp ai xuống chức cả, thường thì họ nghỉ việc vì không hợp với công việc hoặc tìm được cơ hội tốt hơn.