[Funland] Rủi ro của mô hình cho thuê đất cá nhân dài hạn để xây nhà cho thuê

Đông Doãn

Xe tải
Chào các cụ mợ,
Em muốn hỏi các cụ mợ 1 chút về cái mô hình như tiêu đề.
Đại loại là e có mảnh đất kèm nhà cấp 4 đểu đểu nhưng không có tiền xây. Giờ muốn cho công ty thuê dài hạn (tối thiểu 15 năm) để xây nhà dạng chung cư mini cao cấp cho khách thuê. Công ty này có dính tí chủ nước ngoài.
Vậy có những rủi ro gì có thể xảy ra hoặc cụ nào có kinh nghiệm xương máu có thể chia sẻ để em mở mang thêm.
Và cho thuê như này và cho các đơn vị như kiểu chi nhánh ngân hàng thuê tự xây tự sử dụng thì cái nào hiệu quản hơn.
Em cảm ơn các cụ mợ.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em hóng với...

Vie.ABC

Xe điện
Chào các cụ mợ,
Em muốn hỏi các cụ mợ 1 chút về cái mô hình như tiêu đề.
Đại loại là e có mảnh đất kèm nhà cấp 4 đểu đểu nhưng không có tiền xây. Giờ muốn cho công ty thuê dài hạn (tối thiểu 15 năm) để xây nhà dạng chung cư mini cao cấp cho khách thuê. Công ty này có dính tí chủ nước ngoài.
Vậy có những rủi ro gì có thể xảy ra hoặc cụ nào có kinh nghiệm xương máu có thể chia sẻ để em mở mang thêm.
Và cho thuê như này và cho các đơn vị như kiểu chi nhánh ngân hàng thuê tự xây tự sử dụng thì cái nào hiệu quản hơn.
Em cảm ơn các cụ mợ.
Hai bên tự thỏa thuận điều khoản ... rồi ra Công Chứng , cầm bìa đỏ gốc và hợp đồng về cất tủ thế là song !... Nhớ photo cho bên thuê cái bìa đỏ để nó làm điện nước vệ sinh . Nếu vợ chồng thớt không ký vào HĐMB thì tài thánh cũng không làm gì được... có cái qoái gì đâu mà Rủi ro hả thớt , cứ mạnh mẽ như người lớn ấy , lấy vợ rồi đâu còn bé bỏng gì nữa !...

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Hai bên tự thỏa thuận điều khoản ... rồi ra Công Chứng , cầm bìa đỏ gốc và hợp đồng về cất tủ thế là song !... Nhớ photo cho bên thuê cái bìa đỏ để nó làm điện nước vệ sinh . Nếu vợ chồng thớt không ký vào HĐMB thì tài thánh cũng không làm gì được... có cái qoái gì đâu mà Rủi ro hả thớt , cứ mạnh mẽ như người lớn ấy , lấy vợ rồi đâu còn bé bỏng gì nữa !...
Gớm, nó thuê nhà rồi còn bán luôn đấy. Cụ cứ đọc đk xem cài cắm đền bù gì ko.

Bố khỉ 123

Xe điện
An toàn nhất thì cụ yêu cầu họ phải để cho cụ 1 tầng,hay một phòng trên tầng thượng, hàng ngày hàng tháng hàng tuần mình đi về,nếu có thể thì chuyển khẩu về địa chỉ đó cho chính chủ. An toàn tuyệt đối

donghanh

Xe tải
Em cũng hóng vấn đề này, nhờ các cụ cho thông tin chi tiết hơn

gentviet

Xe buýt
Nhà cháu nghĩ rủi ro trong hợp tác kiểu này nghiên nhiều về bên thuê hơn chứ nhỉ? Với tình trạng đảm bảo hợp đồng yếu như hiện nay, bên cho thuê thích thu hồi lại nhà lúc nào cũng có thể phá bỏ hợp đồng được, kiện ra đến Tòa có khi họ đã bán xong nhà chuyển đi đâu ở mất tiêu rồi ấy chứ.
còn bảo bên thuê nhà chầy bửa, xã hội đen, hết hạn mà ko chịu trả thì khó hơn nhiều, vì dù sao việc xử lý cái này có thể mang tính chất hình sự là chiếm/cưỡng đoạt tài sản