Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Kính gửi các cụ, các mợ,

Dự định sẽ viết một bài nho nhỏ về những ngày cuối thu Hà Nội, về vẻ đẹp chuyển mùa kỳ diệu xứ Bắc với những cơn gió lạnh được dân đam mê đồ uống hạnh phúc ngóng chờ.... Nhưng... nhìn lại, thấy Nhà số 6 đã leo lên đến tầng số 112.

Do vậy, em xin phép được xây Nhà Mới và trân trọng mời các cụ, các mợ BSC và tất cả các cụ, các mợ khác cùng sang sinh hoạt bên này. Khi có thời gian, em sẽ viết dành tặng các cụ, các mợ về những khúc giao mùa đáng nhớ này ạ.

Về chơi chung trong Nhà Mới, chúng ta cũng không quên cùng nhắc nhau Uống Rượu có Chừng Mực (Moderate Drinking), Thưởng Thức Rượu có Trách Nhiệm (Savouring Responsibly) và Lái Xe An Toàn.

Để thuận tiện cho việc theo dõi các mạch bài trước, em đưa các đường link về đây để các cụ, các mợ tra cứu:

Nhà số 1:
http://www.otofun.net/threads/220360-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a

Nhà số 2:
http://www.otofun.net/threads/466094-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a-nha-2

Nhà số 3:
http://www.otofun.net/threads/499795-ruou-manh-%E2%80%93-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se?p=13182617#post13182617

Nhà số 4:
http://www.otofun.net/threads/524626-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-4

Nhà số 5:
http://www.otofun.net/threads/551701-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-5

Nhà số 6:
http://www.otofun.net/threads/571918-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-6

Ghi chú: Em đã sửa lại các đường link về Nhà cũ, các cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Nhà cháu mở hàng nhé. Chuc các cụ các mợ vui vẻ:))

webzy

Xe tải
E đánh dấu mặt tiền.

minhchi233

Xe điện
Xin chú mừng nhà mới.
Đọc phần mở bài của Cụ CT trong buổi sớm se se lạnh do ảnh hưởng của cơn bão số 15,lại thấy nao nao nhớ tiết trời heo may cuối thu quê mình quá.
À link số 1 và số 2 không vào được Cụ ạ. Cụ xem có nên khiếu nại với các cụ Mod không.

tuankts

Xe tải
Póc tem nhà mới :). BSC có 40 cụ, cụ B xách về dc có nhõn 18 chai, lại chưa kể mấy lão thuộc BCT cậy chức tước, quan hệ, lòng tham vốn sẵn chắc j chịu lấy 1 chai :)

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Póc tem nhà mới :). BSC có 40 cụ, cụ B xách về dc có nhõn 18 chai, lại chưa kể mấy lão thuộc BCT cậy chức tước, quan hệ, lòng tham vốn sẵn chắc j chịu lấy 1 chai :)
Đ..i..ê..u!

Em mới đặt có 20 triệu như các thành viên Ban ĐH khác thôi mà :) ......

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Thớt số 6 cho mùa thu Hà Nội,
Thớt số 7 cho mùa đông Hà Nội, với cái rét cùa mùa đông Hà Nội mà làm một ly whisky thì mới tuyệt làm sao.

flat

Xe buýt
Xin chú mừng nhà mới.
Đọc phần mở bài của Cụ CT trong buổi sớm se se lạnh do ảnh hưởng của cơn bão số 15,lại thấy nao nao nhớ tiết trời heo may cuối thu quê mình quá.
À link số 1 và số 2 không vào được Cụ ạ. Cụ xem có nên khiếu nại với các cụ Mod không.
Trong thời gian chờ cụ Clayton sửa bài, link số 1 và số 2 mời các cụ theo dấu này :
Nhà số 1:
http://www.otofun.net/threads/220360-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a

Nhà số 2:
http://www.otofun.net/threads/466094-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a-nha-2

“Ui, hôm lâu rồi em ghé xem showroom Lalique bên Sing, tí ngất luôn.
Ly nào rẻ nhất cũng khoảng 400 SGD/2chiếc. Có mấy con cá thấy đẹp, tính mua một con về trưng, 300SGD, mà đủ bộ 88 con, chuồn thẳng.Còn nữa,thấy có quả chậu hoa chạm rồng, đường kính tầm 25cm, cao chừng 20 cm rất tinh vi, cực kỳ đẹp, biết giá thế nào cũng đắt nhưng cứ hỏi thử em bán hàng xem giá cả thế nào, em bảo chỉ có 60.000 SGD thôi (khoảng 1 tỷ), quay đi luôn, không dám dòm lâu vì sợ bị tính tiền dòm.Cụ có bộ lalique nào không ạ, cụ post lên cho cả nhà chiêm ngưỡng với.Hôm nào ra HN, em mang rượu ra mời cụ, cụ mang ly ra để nhâm nhi thưởng thức nhé, hi hi”

Cụ Tèo không ngất ngay tại cửa hàng là may rồi hi hi. Tất cả các sản phẩm của Lalique là hand made. Không những thế hãng luôn chọn sản xuất đồ pha lê mỹ nghệ cầu kỳ với quy trình phức tạp, dẫn đến chi phí sản xuất cao. Trong sản xuất pha lê mỹ nghệ cao cấp, làm ra những sản phẩm càng phức tạp, càng chứng tỏ đẳng cấp của nhà sản xuất, nên Lalique không thể từ bỏ truyền thống và định hướng của mình. Tuy vậy, do ly uống rượu có những yêu cầu riêng nhằm bảo đảm yêu cầu về mặt thị giác (để nhìn thấy rượu bên trong ly) nên vô tình các ly pha lê trong (clear) sẽ rẻ hơn nhiều các sản phẩm có họa tiết khác. Nói vậy không có nghĩa ly uống rượu Lalique không còn đắt. Nó vẫn rất đắt do yếu tố thương hiệu, chi phí cho lao động tay nghề cao... Và để khẳng định đẳng cấp của mình, các ly pha lê dù là loại clear vẫn ít nhiều vấn vương một số chi tiết trang trí (trên chân, đế hoặc một phần của thân ly), yếu tố dù nhỏ này cũng làm giá ly tăng thêm.

Về ly uống whisky, thật không may, không chỉ Lalique mà Baccarat (với danh phong Crystal of Kings) và Saint Louis (với biệt danh King of Crystals) hầu như chỉ sản xuất các loại ly tumbler (không chân). Nhưng với những cụ đam mê Cognac, Wine (như cụ winecellar) hay Champagne thì có cả một thế giới ly bao la đầy hấp dẫn chờ đón. Ba hãng của Pháp em vừa nêu được ví như Hermes, Louis Vuitton và Cartier trong thế giới túi xách của Pháp vậy.

Em có dùng ly Lalique cụ ạ. Đó là bộ Lalique “Facet” Old Fashioned. Do chưa chuẩn bị ảnh, em xin dùng tư liệu của một photoghapher cũng đam mê single malt như anh em BSC.
http://www.flickr.com/photos/49157827@N05/6013437962/lightbox/

Chỉnh sửa cuối:

mingtoan

Xe máy
hôm qua em mới mua 2 chai này, em up lên xem như mừng nhà mới luôn

mingtoan

Xe máy
chai này 43% abv.
[/URL]

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
“Ui, hôm lâu rồi em ghé xem showroom Lalique bên Sing, tí ngất luôn.
Ly nào rẻ nhất cũng khoảng 400 SGD/2chiếc. Có mấy con cá thấy đẹp, tính mua một con về trưng, 300SGD, mà đủ bộ 88 con, chuồn thẳng.Còn nữa,thấy có quả chậu hoa chạm rồng, đường kính tầm 25cm, cao chừng 20 cm rất tinh vi, cực kỳ đẹp, biết giá thế nào cũng đắt nhưng cứ hỏi thử em bán hàng xem giá cả thế nào, em bảo chỉ có 60.000 SGD thôi (khoảng 1 tỷ), quay đi luôn, không dám dòm lâu vì sợ bị tính tiền dòm.Cụ có bộ lalique nào không ạ, cụ post lên cho cả nhà chiêm ngưỡng với.Hôm nào ra HN, em mang rượu ra mời cụ, cụ mang ly ra để nhâm nhi thưởng thức nhé, hi hi”

Cụ Tèo không ngất ngay tại cửa hàng là may rồi hi hi. Tất cả các sản phẩm của Lalique là hand made. Không những thế hãng luôn chọn sản xuất đồ pha lê mỹ nghệ cầu kỳ với quy trình phức tạp, dẫn đến chi phí sản xuất cao. Trong sản xuất pha lê mỹ nghệ cao cấp, làm ra những sản phẩm càng phức tạp, càng chứng tỏ đẳng cấp của nhà sản xuất, nên Lalique không thể từ bỏ truyền thống và định hướng của mình. Tuy vậy, do ly uống rượu có những yêu cầu riêng nhằm bảo đảm yêu cầu về mặt thị giác (để nhìn thấy rượu bên trong ly) nên vô tình các ly pha lê trong (clear) sẽ rẻ hơn nhiều các sản phẩm có họa tiết khác. Nói vậy không có nghĩa ly uống rượu Lalique không còn đắt. Nó vẫn rất đắt do yếu tố thương hiệu, chi phí cho lao động tay nghề cao... Và để khẳng định đẳng cấp của mình, các ly pha lê dù là loại clear vẫn ít nhiều vấn vương một số chi tiết trang trí (trên chân, đế hoặc một phần của thân ly), yếu tố dù nhỏ này cũng làm giá ly tăng thêm.

Về ly uống whisky, thật không may, không chỉ Lalique mà Baccarat (với danh phong Crystal of Kings) và Saint Louis (với biệt danh King of Crystals) hầu như chỉ sản xuất các loại ly tumbler (không chân). Nhưng với những cụ đam mê Cognac, Wine (như cụ winecellar) hay Champagne thì có cả một thế giới ly bao la đầy hấp dẫn chờ đón. Ba hãng của Pháp em vừa nêu được ví như Hermes, Louis Vuitton và Cartier trong thế giới túi xách của Pháp vậy.

Em có dùng ly Lalique cụ ạ. Đó là bộ Lalique “Facet” Old Fashioned. Do chưa chuẩn bị ảnh, em xin dùng tư liệu của một photoghapher cũng đam mê single malt như anh em BSC.
em đã contact với họ, họ sẽ offer cho BSC một số loại, nhưng mà những ly này chắc phải uống những em special với tôn chỉ là ngắm và ngửi là chính

mingtoan

Xe máy
Em tiếp theo: 48% abv. un-chill filtered

flat

Xe buýt

Đẹp quá cụ ạ, ảnh bạn cụ chụp cũng thật tuyệt vời.
Em xin phép đưa ra mấy cái ảnh cho anh em tiện....thèm luôn thể :)

Tuan nguyen

Xe buýt
Em chào các cụ, thế là đã sang nhà mới, đã sang mùa đông rồi.
Mùa này thưởng thức rượu quả là hợp lý, không phải vất vả như mấy tháng trước nữa.

em đã contact với họ, họ sẽ offer cho BSC một số loại, nhưng mà những ly này chắc phải uống những em special với tôn chỉ là ngắm và ngửi là chính
Không hẳn là mấy cái ly đắt tiền đó chỉ để trưng bày cụ wincellar ơi. Những bộ ly này để uống rượu ngon chứ không phải rượu đắt tiền. Đắt thì không dùng đại trà được thôi. Cụ winecellar làm một bộ Lalique "100 points" để uống rượu vang đỏ thì tuyệt.

linhtun

Xe đạp
Chúc mừng các cụ sang nhà mới vào đánh dấu 1 cái không lúc muốn đọc lại chẳng tìm được.

Trạng thái
Thớt đang đóng