[Funland] Rượu vang ngon để uống và biếu! Nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em nhậu với mấy bạn tây uống khiếp lắm, toàn các bạn 60-70 tuổi mà mỗi lần 3-4 thùng (18-20 chai) mà chỉ có 4-5 cụ với nhau.
Các cụ tây nhậu cũng lai nhai lắm, thường bắt đầu uống từ 10-11h sáng cho đến đêm muộn mới nghỉ.
Nhậu rượu vang mà say xỉn cũng khó chịu lắm, mồm miệng chua loét.

Loitran

Xe tăng
Cụ dạy phải, nhưng còn nhiều thứ nữa quyết định độ "ngon" và giá chai rượu.
Ngon thì chủ yếu do khẩu vị, phải nếm mới biết.
Giá thì còn rất nhiều yếu tố (ngoài các yếu tố cụ nói trên). Ví dụ như tuổi vườn nho, kỹ thuật nhà sản xuất blah blah ví dụ nhà Lafite Rothschild (Pauillac) làm ra toàn chai đắt kinh.
Mấy cụ chọn rượu theo "tuổi" là chưa chuẩn.
Những người có khả năng chọn rượu theo tuổi họ có thể là nhà đầu tư, hoặc collector, nhóm này thường hiểu kỹ về mùa nho và vùng nho nguyên liệu..vvv
Dân thường thì theo review cứ ngon miệng là lượm

Loitran

Xe tăng
Em có gu hơi dị là rượu vang đỏ ướp lạnh, biết là uống như vậy là không đúng kiểu nhưng lại thấy ngon.
Đặc biệt là em thích rượu vang đỏ ngâm hành tây đỏ rồi đem ướp lạnh, bỏ ra nhắm với pho mát cứng AOC cùng với hành tây ngâm rượu, ngon và rất tốt cho huyết áp, tim mạch
Cụ uống vậy chả khác gì mùa hè uống bia nóng ( bia không đá,không lạnh vậy )
Cụ uống muốn uống vang lạnh cụ chuyển qua loại vang trắng như dòng nho Chardonnay hay Sauvignon blanc mấy dòng này cụ chọn của Úc và New zeland

Loitran

Xe tăng
Năm nay covid hàng tồn cực nhiều :D nên vụ này cũng khá quan trọng khi mua rượu năm nay cụ ah, e xin phép chia sẻ một chút.
Dạ trên nhãn chai một số dòng nó có ghi thời gian ủ cụ nhá hoặc một phân hạng vùng và tiêu chuẩn vùng cụ thể nào đó, từ đó ước chừng thời gian có thể nuôi được bao lâu ( căn cứ vào giống nho, thời gian ngâm ủ, nồng độ cồn, chứng chỉ vùng trồng nho, ...)
Với những chai ko ghi thì cụ có thể check technical sheet trên website của hãng, với các dòng đắt và có tiếng thì cụ check review và đánh giá của các chuyên gia trên các tạp chí nước ngoài về thời gian lưu trữ tối đa, cũng như peak drinking ( e ko biết dịch là gì, nôm na là thời điểm đỉnh cao và uống ngon nhất của dòng đó) và nó áp dụng thường cho các niên vụ khác nhau, thế nên mới có chuyện cùng một nhãn hàng niên vụ 2011 đắt hơn 2014 nhưng vẫn rẻ hơn 2015 :D vì nó phụ thuộc cả vào niên vụ nho, nói chung là phức tạp.
Ngày xuất xưởng và đóng chai có thể một số chai họ ghi nhưng chẳng có ý nghĩa gì với tuổi thọ rượu vang hay thời hạn bảo quản cụ ah.
Đơn giản nhất cụ hỏi thằng nào bán rượu cho cụ là xong :D Vì mỗi hãng mỗi nước mỗi vùng họ làm theo tiêu chuẩn khác nhau chẳng ai nhớ được hết.
Kinh nghiệm của e là gía lẻ trên tt VN dưới 1tr đa phần là vang trẻ, nên cụ chọn chai niên vụ càng mới càng ngon nhá :D đặc biệt là vang trắng ( kể cả có ủ sồi ).
Riêng năm nay covid thì em đoán là đầy vang tồn trên thị trường :P chúc cccm chọn được chai ngon :D
Rượu vang là dòng chắt lọc, không qua chưng cất nên tuổi của rượu có hạn định
Em nhớ mang máng là rượu đỏ giữ tối đa được khoảng 22~25 năm và vang trắng khoảng 18~ 21 năm
Vì vang là dòng rượu luôn chuyển hóa ngay cả trong thời kỳ lưu trữ khác với rượu mạnh
Thời gian dán nhãn của chai rượu thì nó chính là nói tới mùa nho thu hoạch của chai rượu và nó được làm ra rượu đó để đóng chai rượu đó.
căn cứ trên đó người có am hiểu họ có thể biết về giá trị của nó rẻ hay mắc, ngon hay dở....vvv đồng thời cũng cho người dùng biết thời gian họ có thể nên uống nó hay chưa? hay giữ tiếp hay phải uống cho hết trước khi chai rượu đó đi quá thời kỳ ngon nhất mà nó có thể dùng

boy_spott

Xe điện
Em uống loại này của Ý mợ moon có không

vitamint

Xe tăng
các cụ cho em hỏi sao chai Vang chén thành này có hơn 8 đô nhỉ mà Việt Nam bán 850k

còn chai vang F hơn 32 đô ở Việt Nam bán 900k

Laman1214

Xe buýt
Tầm giá đó thì có chai đỏ này rất ngon, có hộp đựng mang đi biếu trông cũng sang.

Vang trắng thì tụi em hay uống dòng Louis Latour hoặc Riesling này, nhiều cửa hàng chiết khấu đến 20% nên giá còn khoảng 600-700k, hợp ví hợp cả vị.

latour-chassagne-montrachet-blanc__84884.1549487055.1280.1280.jpg
ruou-vang-phap-domaine-weinbach-cuvee-theo-riesling-khoruou-2.jpg

Yeuphunu

Xe điện
Vang Đà Lạt cháu thấy có loại 300k/chai. Gấu nhà cháu mua về thỉnh thoảng mấy cha con uống. Hình thức và mùi vị đều rất ổn.
Cháu cứ có cảm giác ít nhất nó ngang chai rượu ngoại giá gấp đôi tiền.
Nên vừa dùng vừa vui :))

30xx1631

Xe điện
toàn các cụ sales của winecellar vào tung hứng với nhau để quảng cáo cho chai F...uống như.... nước rửa bát...e nói thật các cụ bán hàng đừng giận...e chỉ là người tiêu dùng ko phải đối thủ cạnh tranh dìm hàng gì...

Moon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
toàn các cụ sales của winecellar vào tung hứng với nhau để quảng cáo cho chai F...uống như.... nước rửa bát...e nói thật các cụ bán hàng đừng giận...e chỉ là người tiêu dùng ko phải đối thủ cạnh tranh dìm hàng gì...
E thì bán hàng thật, nhưng bảo chai nào ngon nhất em không khẳng định được. Vì cơ bản mỗi người mỗi khẩu vị. Em thì cá nhân thích vang Ý hơn Pháp hay Chile. Đấy là cá nhân em thôi, còn mọi người nhiều người thích Pháp với Chile hơn :).

vitamint

Xe tăng
Chai F gần củ mà uống chán thế hả cụ

Vicky83

Xe buýt
Vang uống với lợn quay mắc mật nổi vị phải biết cụ nhỉ :D
Em thì không cứ phải bò hay thịt nguội, salami... Kết hợp theo công thức thì ai cũng biết và có thể search ra nhiều, thỉnh thoảng biến tấu để biết nó là sự kết hợp thú vị hay là sai lầm. Dẫu sao cũng phải thử mới biết được. Cũng như cuộc sống vậy.
À, em cũng thường ăn lòng lợn uống whisky vì quả thật em không uống được vodka hay rượu nấu, rượu ngâm. Và em cảm nhận thấy cũng không mất đi độ ngon của whisky. Chắc do mồm thường quá 😊

Vicky83

Xe buýt
Tầm giá đó thì có chai đỏ này rất ngon, có hộp đựng mang đi biếu trông cũng sang.

Vang trắng thì tụi em hay uống dòng Louis Latour hoặc Riesling này, nhiều cửa hàng chiết khấu đến 20% nên giá còn khoảng 600-700k, hợp ví hợp cả vị.

latour-chassagne-montrachet-blanc__84884.1549487055.1280.1280.jpg
ruou-vang-phap-domaine-weinbach-cuvee-theo-riesling-khoruou-2.jpg

Chai vang Pháp này cũng thuộc dòng em hay uống, dễ cảm nhận và giá tiền cũng hợp ví

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không cứ phải bò hay thịt nguội, salami... Kết hợp theo công thức thì ai cũng biết và có thể search ra nhiều, thỉnh thoảng biến tấu để biết nó là sự kết hợp thú vị hay là sai lầm. Dẫu sao cũng phải thử mới biết được. Cũng như cuộc sống vậy.
À, em cũng thường ăn lòng lợn uống whisky vì quả thật em không uống được vodka hay rượu nấu, rượu ngâm. Và em cảm nhận thấy cũng không mất đi độ ngon của whisky. Chắc do mồm thường quá 😊
Em có hội bạn thân vài tháng 1 lần nghỉ làm hẹn nhau, đi nhậu thì đi tour:
- Trưa nhậu chính với vodka tới 4h chiều, vâng thì có thể uống whiskey với cá om dưa, lòng lợn hay lòng gà...:)), nhưng cứ hôm nào có chai whiskey thì y như rằng đồ ăn còn nguyên.. vì no bụng rượu...
- Sau đó chuyển đi uống bia đến 8-9h tối,
- Ăn nhẹ bát cháo rồi rồi thong thả ông nào đứt hơi thì về, đám tàn quân còn lại đi đục mấy chai vang với vài mẩu bánh mì hút điếu thuốc, tàn cuộc lúc nửa đêm.
Em không có cơ hội ăn lợn măc mật chỗ bọn em uống rượu vang vì họ không bán... :D với lại tầm đó cũng không ăn thêm được gì nữa..