[Funland] Rượu vang ngon để uống và biếu! Nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ

Vicky83

Xe buýt
Em có hội bạn thân vài tháng 1 lần nghỉ làm hẹn nhau, đi nhậu thì đi tour:
- Trưa nhậu chính với vodka tới 4h chiều, vâng thì có thể uống whiskey với cá om dưa, lòng lợn hay lòng gà...:)), nhưng cứ hôm nào có chai whiskey thì y như rằng đồ ăn còn nguyên.. vì no bụng rượu...
- Sau đó chuyển đi uống bia đến 8-9h tối,
- Ăn nhẹ bát cháo rồi rồi thong thả ông nào đứt hơi thì về, đám tàn quân còn lại đi đục mấy chai vang với vài mẩu bánh mì hút điếu thuốc, tàn cuộc lúc nửa đêm.
Em không có cơ hội ăn lợn măc mật chỗ bọn em uống rượu vang vì họ không bán... :D với lại tầm đó cũng không ăn thêm được gì nữa..
Chắc có khi tại cụ uống rượu ngon quá, chứ em uống mấy chai thường thường thôi như Glenlivet hay Lagavulin thì thường hết cả đồ lẫn rượu :D

Laman1214

Xe buýt
Vang Đà Lạt cháu thấy có loại 300k/chai. Gấu nhà cháu mua về thỉnh thoảng mấy cha con uống. Hình thức và mùi vị đều rất ổn.
Cháu cứ có cảm giác ít nhất nó ngang chai rượu ngoại giá gấp đôi tiền.
Nên vừa dùng vừa vui :))
Tầm giá 300k có vài mẫu vang Pháp e đã uống, cụ mà uống thử chắc quên Đà Lạt luôn.

moongket

Xe điện
Em có hội bạn thân vài tháng 1 lần nghỉ làm hẹn nhau, đi nhậu thì đi tour:
- Trưa nhậu chính với vodka tới 4h chiều, vâng thì có thể uống whiskey với cá om dưa, lòng lợn hay lòng gà...:)), nhưng cứ hôm nào có chai whiskey thì y như rằng đồ ăn còn nguyên.. vì no bụng rượu...
- Sau đó chuyển đi uống bia đến 8-9h tối,
- Ăn nhẹ bát cháo rồi rồi thong thả ông nào đứt hơi thì về, đám tàn quân còn lại đi đục mấy chai vang với vài mẩu bánh mì hút điếu thuốc, tàn cuộc lúc nửa đêm.
Em không có cơ hội ăn lợn măc mật chỗ bọn em uống rượu vang vì họ không bán... :D với lại tầm đó cũng không ăn thêm được gì nữa..
Đội bạn cụ mấy x mà nhậu khoẻ nhỉ
Ngày mấy tăng

Linhmkt

Xe buýt
toàn các cụ sales của winecellar vào tung hứng với nhau để quảng cáo cho chai F...uống như.... nước rửa bát...e nói thật các cụ bán hàng đừng giận...e chỉ là người tiêu dùng ko phải đối thủ cạnh tranh dìm hàng gì...
Cụ nóng mắt mà làm gì :D sít đinh từ xe tăng xe điện từ mấy năm trước rồi , OF chơi free mà cụ fun thôi. Dù sao đa phần cccm OF vẫn trọng vọng nick đấy, à mà thôi e lượn đây ;((

Langthang_Mercedes

Xe container
toàn các cụ sales của winecellar vào tung hứng với nhau để quảng cáo cho chai F...uống như.... nước rửa bát...e nói thật các cụ bán hàng đừng giận...e chỉ là người tiêu dùng ko phải đối thủ cạnh tranh dìm hàng gì...
Cụ có thể chửi sale, chửi cả thế giới rượu vang nhưng chai F với giá đó thì đừng chửi, nó có uống như nước gạo thì vẫn đúng với tiền trừ khi mồm cụ giát vàng.

Cụ sành rượu, giới thiệu chai 8-900k ngon thật để sale nó trật tự mới tài chứ chửi đổng giữa làng chán bỏ mẹ.

30xx1631

Xe điện
Cụ có thể chửi sale, chửi cả thế giới rượu vang nhưng chai F với giá đó thì đừng chửi, nó có uống như nước gạo thì vẫn đúng với tiền trừ khi mồm cụ giát vàng.

Cụ sành rượu, giới thiệu chai 8-900k ngon thật để sale nó trật tự mới tài chứ chửi đổng giữa làng chán bỏ mẹ.

e đã định ko nói rồi để các cụ còn làm ăn. Ai hiểu biết 1 tí cũng thừa hiểu giống nho Negro Amaro là giống nho gì. Có ông gì làm đồ tiêu dung đỉnh cao công nghệ Nhật bản đã bị cả xã hội lên ăn Vì lừa người tiêu dùng.
e giới thiệu 3 chai giá từ 500k đến 1 triệu DOCG các cụ mua về uống cho vui. Hàng được Tây nó xếp hạng đàng hoàng. Ngon bổ rẻ.

Langthang_Mercedes

Xe container

e đã định ko nói rồi để các cụ còn làm ăn. Ai hiểu biết 1 tí cũng thừa hiểu giống nho Negro Amaro là giống nho gì. Có ông gì làm đồ tiêu dung đỉnh cao công nghệ Nhật bản đã bị cả xã hội lên ăn Vì lừa người tiêu dùng.
e giới thiệu 3 chai giá từ 500k đến 1 triệu DOCG các cụ mua về uống cho vui. Hàng được Tây nó xếp hạng đàng hoàng. Ngon bổ rẻ.
Em chả phải sale, em thích chai F, hai chai cụ giới thiệu cũng bình thường không hơn cũng chả kém chai F về giá lẫn chất lượng.

Riêng về giống nho Negro Amaro mời cụ chém thêm cho anh em mở rộng tầm mắt, không cần up mở làm gì.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nóng mắt mà làm gì :D sít đinh từ xe tăng xe điện từ mấy năm trước rồi , OF chơi free mà cụ fun thôi. Dù sao đa phần cccm OF vẫn trọng vọng nick đấy, à mà thôi e lượn đây ;((
Nick nào thế cụ để em né :P , trên này chỉ chém gió qua ngày thôi chứ đội bơm vá tung hứng nhiều lắm =))

Tenerife8x

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi giải pháp bảo quản 1 chai vang nêu ko uống hết ntn ợ. Và nếu đã mở ra thì nên uống hết trong mấy ngày.

Loitran

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi giải pháp bảo quản 1 chai vang nêu ko uống hết ntn ợ. Và nếu đã mở ra thì nên uống hết trong mấy ngày.
Nút chặt lại để nơi tối, hoặc tủ lạnh thời gian lưu giữ tùy loại nhưng giữ cũng chỉ khoảng 3~5 ngày ( với rượu đỏ ) là giới hạn ở mức tốt, quá thời hạn đó thường chất lượng sẽ kém hẳn và lúc này chỉ làm gia vị trong nấu ăn, uống sẽ kém hẳn

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay covid hàng tồn cực nhiều :D nên vụ này cũng khá quan trọng khi mua rượu năm nay cụ ah, e xin phép chia sẻ một chút.
Dạ trên nhãn chai một số dòng nó có ghi thời gian ủ cụ nhá hoặc một phân hạng vùng và tiêu chuẩn vùng cụ thể nào đó, từ đó ước chừng thời gian có thể nuôi được bao lâu ( căn cứ vào giống nho, thời gian ngâm ủ, nồng độ cồn, chứng chỉ vùng trồng nho, ...)
Với những chai ko ghi thì cụ có thể check technical sheet trên website của hãng, với các dòng đắt và có tiếng thì cụ check review và đánh giá của các chuyên gia trên các tạp chí nước ngoài về thời gian lưu trữ tối đa, cũng như peak drinking ( e ko biết dịch là gì, nôm na là thời điểm đỉnh cao và uống ngon nhất của dòng đó) và nó áp dụng thường cho các niên vụ khác nhau, thế nên mới có chuyện cùng một nhãn hàng niên vụ 2011 đắt hơn 2014 nhưng vẫn rẻ hơn 2015 :D vì nó phụ thuộc cả vào niên vụ nho, nói chung là phức tạp.
Ngày xuất xưởng và đóng chai có thể một số chai họ ghi nhưng chẳng có ý nghĩa gì với tuổi thọ rượu vang hay thời hạn bảo quản cụ ah.
Đơn giản nhất cụ hỏi thằng nào bán rượu cho cụ là xong :D Vì mỗi hãng mỗi nước mỗi vùng họ làm theo tiêu chuẩn khác nhau chẳng ai nhớ được hết.
Kinh nghiệm của e là gía lẻ trên tt VN dưới 1tr đa phần là vang trẻ, nên cụ chọn chai niên vụ càng mới càng ngon nhá :D đặc biệt là vang trắng ( kể cả có ủ sồi ).
Riêng năm nay covid thì em đoán là đầy vang tồn trên thị trường :P chúc cccm chọn được chai ngon :D
Cụ nào chơi với bạn làm nghề sommerlier thì hưởng sái hiểu biết của họ
https://www.cet.edu.vn/sommelier-la-gi

thuhuong2

Xe tăng
Chai F máy năm trước thì tạm tạm, dù giá khá cao, mấy năm nay thì như hạch rồi, khách quan là thế.

vitamint

Xe tăng

Chai vang này thấy quảng cáo viet nam air line phục vụ trên máy bay giá 200k có chuẩn ko các cụ nhỉ