[Luật] Rút hồ sơ gốc xe oto bị công an gây khó khăn thì phải làm sao ?

Website
inoxduyanh.com
Help me ! Chào các cụ, em là thành viên mới nên nhiều các thủ tục em chưa rõ. Số là em có mua một chiếc xe lướt tại Vinh - Nghệ An của một sales bán hàng chính hãng. Khi mua xe em chưa có ý định sang tên nên vẫn dùng biển số của chủ cũ đi lại. Sales bán hàng có cam kết hỗ trợ thủ tục rút hồ sơ cho em. Sau khi em mua xe được mấy tháng thì e mới quyết định sang tên chính chủ và có nhờ anh sale cũ này rút hộ hồ sơ gốc vì em cũng ở xa tận Hà Nội và sales cũng có cam kết rút hộ. Lúc e nhờ thì anh sale này rất vui vẻ bảo ok luôn nhưng e đợi đến nay là tròn 1 tháng vẫn chưa rút được mặc dù em đã gửi đủ hồ sơ như cà vẹt, đăng kiểm và giấy tờ mua bán cho anh sale này. Và hôm qua anh ấy có điện lại báo với em là công an đòi 3 triệu nộp phạt tiền sang tên muộn so với giấy tờ mua bán. Em nghĩ lỗi này do em nên e đồng ý số tiền đó nhưng có vài thắc mắc nhờ các cụ giải đáp giúp em vì lần đầu em mua xe đã qua sử dụng.
  1. Thứ nhất : Thời gian rút hồ sơ gốc mất bao nhiêu ngày, của em là 1 tháng vẫn chưa rút được thì công an làm đúng hay sai. Hoặc do sales cố tình chầy bửa vì lúc trước có đòi em 1 triệu rút nhanh, mặc dù hợp đồng có ghi hỗ trợ rút hồ sơ. Em không đồng ý vì em đi con xe khác nên chưa cần gấp.
  2. Thứ hai : Lỗi phạt 3 triệu sang tên muộn là do công an nơi giữ hồ sơ ( cụ thể Vinh ) được quyền phạt em hay là đầu thuế ở Hà Nội phạt. Và có cần lấy biên lai phạt không vì em sợ về Hà Nội sang tên lại bị phạt lần nữa.
Cảm ơn các cụ giúp đỡ em ạ !

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Help me ! Chào các cụ, em là thành viên mới nên nhiều các thủ tục em chưa rõ. Số là em có mua một chiếc xe lướt tại Vinh - Nghệ An của một sales bán hàng chính hãng. Khi mua xe em chưa có ý định sang tên nên vẫn dùng biển số của chủ cũ đi lại. Sales bán hàng có cam kết hỗ trợ thủ tục rút hồ sơ cho em. Sau khi em mua xe được mấy tháng thì e mới quyết định sang tên chính chủ và có nhờ anh sale cũ này rút hộ hồ sơ gốc vì em cũng ở xa tận Hà Nội và sales cũng có cam kết rút hộ. Lúc e nhờ thì anh sale này rất vui vẻ bảo ok luôn nhưng e đợi đến nay là tròn 1 tháng vẫn chưa rút được mặc dù em đã gửi đủ hồ sơ như cà vẹt, đăng kiểm và giấy tờ mua bán cho anh sale này. Và hôm qua anh ấy có điện lại báo với em là công an đòi 3 triệu nộp phạt tiền sang tên muộn so với giấy tờ mua bán. Em nghĩ lỗi này do em nên e đồng ý số tiền đó nhưng có vài thắc mắc nhờ các cụ giải đáp giúp em vì lần đầu em mua xe đã qua sử dụng.
  1. Thứ nhất : Thời gian rút hồ sơ gốc mất bao nhiêu ngày, của em là 1 tháng vẫn chưa rút được thì công an làm đúng hay sai. Hoặc do sales cố tình chầy bửa vì lúc trước có đòi em 1 triệu rút nhanh, mặc dù hợp đồng có ghi hỗ trợ rút hồ sơ. Em không đồng ý vì em đi con xe khác nên chưa cần gấp.
  2. Thứ hai : Lỗi phạt 3 triệu sang tên muộn là do công an nơi giữ hồ sơ ( cụ thể Vinh ) được quyền phạt em hay là đầu thuế ở Hà Nội phạt. Và có cần lấy biên lai phạt không vì em sợ về Hà Nội sang tên lại bị phạt lần nữa.
Cảm ơn các cụ giúp đỡ em ạ !
đầu rút phạt cụ ạ. có biên lai như xử phạt hành chính giao thông thông thường của kho bạc cấp cụ bảo sale xin thành 2 bản 1 bản nộp công an 1 bản chuyển cho cụ lưu làm kỷ niệm ;))

Website
inoxduyanh.com
đầu rút phạt cụ ạ. có biên lai như xử phạt hành chính giao thông thông thường của kho bạc cấp cụ bảo sale xin thành 2 bản 1 bản nộp công an 1 bản chuyển cho cụ lưu làm kỷ niệm ;))
cảm ơn bác ạ. Mức phạt 3 triệu có đúng không bác và thời gian rút hồ sơ là bao ngày bác

Bầu trời Cali

[Tịch thu bằng lái]
E oánh dấu lót dép hóng kinh nghiệm các Cụ ah

hoangtubac

Xe tải
Sao cụ không đợi qua tháng 8, đỡ cần HĐ mua bán.

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

nhucanhchimtroi

Xe đạp
Nhân tiện cho em hỏi 1 chút. Em định lấy 1 con xe HN, em ở tỉnh. Người bán xe không phải là người chủ sở hữu xe. Chủ sở hữu xe không ở Việt NAM, thấy bên bán nói Chủ xe đã chuyển giấy tờ rồi, chỉ cần điền thông tin người mua vào hợp đồng là đc thôi. Các cụ cho em hỏi, mua xe như vậy có đúng pháp luật không. Khả năng rút đc hồ sơ là bao nhiêu ạ?

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Nhân tiện cho em hỏi 1 chút. Em định lấy 1 con xe HN, em ở tỉnh. Người bán xe không phải là người chủ sở hữu xe. Chủ sở hữu xe không ở Việt NAM, thấy bên bán nói Chủ xe đã chuyển giấy tờ rồi, chỉ cần điền thông tin người mua vào hợp đồng là đc thôi. Các cụ cho em hỏi, mua xe như vậy có đúng pháp luật không. Khả năng rút đc hồ sơ là bao nhiêu ạ?
Chủ sở hữu không ở VN, cụ rút hồ sơ kiểu gì ạ

bactx

Xe đạp
Chờ mấy hôm nữa đăng ký theo diện không có giấy tờ đi cụ.

honda_cub79

Xe lăn
Cụ có kinh nghiệm gì vụ này ko chia sẻ em với ạ.
Mời cụ ngâm cứu :D

Chi tiết Thủ tục sang tên xe qua nhiều đời chủ theo Thông tư 58/2020/TT-BCA có hiệu luật từ 1/8/2020 đến 31/12/2021
Trường hợp sang tên xe trong CÙNG tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (NƠI CẤP GIẤY XE GỐC VÀ NƠI NGƯỜI MUỐN ĐĂNG KÝ HIỆN TẠI CÙNG TỈNH THÀNH PHỐ)
Bước 1: Nộp hồ sơ
Người đang sử dụng xe đến cơ quan quản lý hồ sơ đăng ký xe, xuất trình giấy tờ của chủ xe, ghi rõ quá trình mua bán, giao nhận xe hợp pháp, cam kết về nguồn gốc xuất xứ của xe và nộp giấy tờ sau:
- Giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe;
- Giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng (nếu có,không có thì không bắt buộc);
- Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu số 01);
- Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định.
Bước 2: Cơ quan quản lý hồ sơ xe giải quyết đăng ký, cấp biển số.
Trường hợp sang tên xe KHÁC tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (NƠI CẤP GIẤY XE GỐC VÀ NƠI NGƯỜI MUỐN ĐĂNG KÝ HIỆN TẠI KHÁC TỈNH THÀNH PHỐ)
Bước 1: Nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý hồ sơ đăng ký xe (cơ quan CẤP GIẤY XE GỐC)
Chuẩn bị hồ sơ, gồm các giấy tờ sau:
- Giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe;
- Giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng (nếu có,không có thì không bắt buộc).
Người có nhu cầu sang tên xe phải xuất trình giấy tờ của chủ xe. Sau đó, ghi rõ quá trình mua bán, giao nhận xe hợp pháp, cam kết về nguồn gốc xuất xứ của xe.
Cơ quan quản lý hồ sơ đăng ký xe cấp Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe cho người đang sử dụng xe để làm thủ tục đăng ký, cấp biển số tại nơi cư trú.
Bước 2: Nộp hồ sơ tại cơ quan đăng ký xe nơi cư trú (ĐỊA PHƯƠNG NƠI MÌNH CẦN ĐĂNG KÝ)
Người đang sử dụng xe đến cơ quan đăng ký xe nơi cư trú, xuất trình giấy tờ của chủ xe và nộp giấy tờ sau:
- Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu số 01);
- Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định;
- Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe.
Bước 3: Cơ quan quản lý hồ sơ xe giải quyết đăng ký, cấp biển số.
Lưu ý:
- Trường hợp người đang sử dụng xe có giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng: Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan quản lý hồ sơ xe giải quyết đăng ký, cấp biển số (đối với ô tô sang tên trong cùng tỉnh và mô tô cùng điểm đăng ký xe) hoặc cấp Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe cho người đang sử dụng xe;
- Trường hợp người đang sử dụng xe không có giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe: Cơ quan quản lý hồ sơ xe cấp giấy hẹn có giá trị được sử dụng xe trong thời gian 30 ngày; gửi thông báo cho người đứng tên trong đăng ký xe, niêm yết công khai trên trang thông tin điện tử của Cục Cảnh sát giao thông và tại trụ sở cơ quan; tra cứu tàng thư xe mất cắp và dữ liệu đăng ký xe ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ sang tên.
Sau 30 ngày nếu không tranh chấp, khiếu kiện, cơ quan quản lý hồ sơ xe phải giải quyết đăng ký, cấp biển số (đối với ô tô sang tên trong cùng tỉnh và mô tô cùng điểm đăng ký xe) hoặc cấp Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe cho người đang sử dụng xe.