[Funland] Sách giáo khoa hiện có nhiều điểm bất hợp lý

Rong Ruổi

Xe container
E đặt dép hóng xem đợt tới bọn giáo dục mấy năm nữa bị sờ tới cho vào lò. Bọn này tham ô, tham nhũng cũng nhiều lắm. Đổi mới sgk, lò ấp tiến sĩ... phải diệt bọn giặc dốt này càng sớm càng tốt

fanslandthu

Xe tải
Ngày xưa 1 bộ sách mà dùng đi dùng lại được mấy người. Em cũng hay tìm mua SGK cũ của anh/chị khóa trên để dùng mà thấy vẫn ổn.

TieuFu

Xe container
Em ko quan tâm giá cả lắm vì còn chịu được, nhưng cái chương trình và cả cái món photo bài về nhà thì ngửi ko được, có thằng học lớp 1, đọc chưa sõi mà bài toàn lắt léo! Về dạy con ức phọt máu chỉ muốn bóp chết cụ thằng BGD! Dkm chúng nó, trẻ con không còn tuổi thơ vì bọn nó! Ác ko để đâu hết!
Vậy là cô, thầy làm đúng còn giề ! Ra đề cho phụ huynh thi mí nhau ! Phụ huynh toàn phét lác tưởng ngon, giờ không bằng học sinh lớp 1 ! Đóng tièn thêm đi ! Học thêm nữa nhé, lúc ý làm toán lớp 1 chỉ cần nhẩm !

Lái xe máy

Xe tăng
Nói chung là NXB GD nhưng vô GD. Bộ sách gk cấp 1 nó gần 500k/ năm. Đối với đa số gia đình là một gánh nặng k nhỏ.
Kiến thức thì k có gì mới nhưng chỉ dùng được 1 năm là hầu như phải mua mới.
Chất lượng sách kém, nhanh hỏng thua cả mấy quyển truyện tranh.

sakai_yo

Xe lăn
Nói chung là NXB GD nhưng vô GD. Bộ sách gk cấp 1 nó gần 500k/ năm. Đối với đa số gia đình là một gánh nặng k nhỏ.
Kiến thức thì k có gì mới nhưng chỉ dùng được 1 năm là hầu như phải mua mới.
Chất lượng sách kém, nhanh hỏng thua cả mấy quyển truyện tranh.
Đấy là cụ chưa tính bộ dụng cụ học vần, học Toán khoảng 250K nhé

Lái xe máy

Xe tăng
Em cũng công khai luôn cho cccm biết tỷ lệ chiết khấu SGK cho các nhà sách, thường từ 12-15% thôi ạ. Nói chung bán SGK hòa vốn là may cc ạ. Lý do vì khi nhập sách cc nhập cả thùng cả bộ nhưng khách có khi chỉ mua mấy quyển của môn chính thôi. Thế nên chỉ cần ế vài quyển môn phụ là hết lãi, chưa kể năm sau sách cải cách thì còn vất chỗ đang tồn đi. Thế nên các nhà sách vừa vừa cũng không ham hố gì bán SGK: tốn vốn và tốn chỗ để nhưng vẫn phải nhập để còn bán đồ dùng học sinh. Bây giờ cc bảo sách cải cách có 3-5 bộ thì nó tốn chỗ bày đến như nào.
Bọn NXB giờ nó toàn phân phối qua trường học.
Tự mua ngoài mà ghép cho đủ bộ so với nhà trường thì rất mất thời gian, có nhiều quyển tìm k ra dù ở Hn vào các cửa hàng của NXB luôn.
Bộ GD, NXB, các trường học, Sở, Phòng... thi nhau rỉa thịt. Kiến thức phổ thông thì có phải thay đổi như kiến thức chuyên ngành đâu
1+1=2 thì hàng trăm năm nay nó vẫn vậy. Nhưng vẫn tìm cách làm sao để phải thay đổi hàng năm.

sakai_yo

Xe lăn
Bọn NXB giờ nó toàn phân phối qua trường học.
Tự mua ngoài mà ghép cho đủ bộ so với nhà trường thì rất mất thời gian, có nhiều quyển tìm k ra dù ở Hn vào các cửa hàng của NXB luôn.
Thế nên ngay từ trang 1 em đã còm là cccm không nên tự mua dù tự mua có khi được chiết vài %. Nhất là dính vào sách cải cách thì đúng là đi khắp HN không mua đủ Sgk cho con.

vihali

Xe container
SGK nào mà năm sau ko dùng được ạ? Nếu cùng một chương trình thì hoàn toàn dùng được. Nếu là quyển sách/vở làm bài tập phải viết vào thì mới ko dùng được thôi.

Em mở sgk Toán, Lí, Hoá ra thì thấy đều có thể dùng cho năm sau, kể cả ai tô vẽ, chú thích vào đó.

Bang lang

Xe điện
SGK nào mà năm sau ko dùng được ạ? Nếu cùng một chương trình thì hoàn toàn dùng được. Nếu là quyển sách/vở làm bài tập phải viết vào thì mới ko dùng được thôi.

Em mở sgk Toán, Lí, Hoá ra thì thấy đều có thể dùng cho năm sau, kể cả ai tô vẽ, chú thích vào đó.
Em chỉ thiếu mỗi sách toán và 2 quyển vở chính tả mà phải đặt mua cả bộ gần 500k vì nhà trường ko cho đặt lẻ. 2 quyển vở chính tả ko mua được ở ngoài nên đành chấp nhận. Nhà em 2 đứa cách nhau 2 năm mà thằng anh thì ko bao h hoc nên sách y nguyên. Tiếc là hình như mua xong rồi vứt đi vì hình như năm sau hoc chương trình mới rồi. Em vứt cái j thì vứt nhưng vứt sách cứ thế nào ấy. Công nhận phí phạm thật.

sakai_yo

Xe lăn
Em chỉ thiếu mỗi sách toán và 2 quyển vở chính tả mà phải đặt mua cả bộ gần 500k vì nhà trường ko cho đặt lẻ. 2 quyển vở chính tả ko mua được ở ngoài nên đành chấp nhận. Nhà em 2 đứa cách nhau 2 năm mà thằng anh thì ko bao h hoc nên sách y nguyên. Tiếc là hình như mua xong rồi vứt đi vì hình như năm sau hoc chương trình mới rồi. Em vứt cái j thì vứt nhưng vứt sách cứ thế nào ấy. Công nhận phí phạm thật.
Trường chắc chắn không thể đặt lẻ rồi cụ ạ, quá phức tạp. Còn sách cũ thì luôn luôn có đội đi từ thiện gom đấy cụ. Chung cư nhà em cứ hết kỳ là có đội gom, em chỉ việc đem để ở sảnh.

Bang lang

Xe điện
Trường chắc chắn không thể đặt lẻ rồi cụ ạ, quá phức tạp. Còn sách cũ thì luôn luôn có đội đi từ thiện gom đấy cụ. Chung cư nhà em cứ hết kỳ là có đội gom, em chỉ việc đem để ở sảnh.
Năm sau học chương trình mới cánh diều j đấy cụ, dùng năm nay xong thì vứt đi. Sách toán thì em có thể đi xin hoặc mua ngoài. Tóm lại là chỉ vì 2 quyển vở chính tả mà em phải bỏ gần 500k mua cả bộ, có những quyển chả bao h học ấy.

sakai_yo

Xe lăn
Năm sau học chương trình mới cánh diều j đấy cụ, dùng năm nay xong thì vứt đi. Sách toán thì em có thể đi xin hoặc mua ngoài. Tóm lại là chỉ vì 2 quyển vở chính tả mà em phải bỏ gần 500k mua cả bộ, có những quyển chả bao h học ấy.
Cụ ơi sách mới bao giờ cũng có khoảng 5 bộ: trong đó nổi nhất là Kết nối tri thức rồi đến Cánh diều, sau đó mới đến Chân trời sáng tạo. Còn 2 bộ nữa em không nhớ nổi tên vì ít trường chọn quá. Nếu con cụ thuộc diện lớp có cải cách thì cụ phải đợi nhà trường quyết dùng bộ sách nào cụ nhé. Như quận CG nhà em thì quận quyết luôn nên các bên phát hành sách khỏi phải lobby hiệu trưởng mà gặp luôn PGD.
Báo đài nói suốt mà nhiều phụ huynh vẫn chẳng cập nhật ttin, vào nhà sách cứ bảo bán cho tôi bộ sách lớp 2. Nhân viên hỏi anh mua bộ nào thì lúng ta lúng túng cứ bảo bộ mà vẫn học đấy...

Bang lang

Xe điện
Cụ ơi sách mới bao giờ cũng có khoảng 5 bộ: trong đó nổi nhất là Kết nối tri thức rồi đến Cánh diều, sau đó mới đến Chân trời sáng tạo. Còn 2 bộ nữa em không nhớ nổi tên vì ít trường chọn quá. Nếu con cụ thuộc diện lớp có cải cách thì cụ phải đợi nhà trường quyết dùng bộ sách nào cụ nhé. Như quận CG nhà em thì quận quyết luôn nên các bên phát hành sách khỏi phải lobby hiệu trưởng mà gặp luôn PGD.
Báo đài nói suốt mà nhiều phụ huynh vẫn chẳng cập nhật ttin, vào nhà sách cứ bảo bán cho tôi bộ sách lớp 2. Nhân viên hỏi anh mua bộ nào thì lúng ta lúng túng cứ bảo bộ mà vẫn học đấy...
Con em vẫn hoc chương trình chưa cải cách, năm cuối của chưa cải cách đấy cụ nên em mới tiếc sách. Sang lớp 6 mới hoc cải cách cơ cụ.

lekimcuong

Xe tăng
Giải quyết phần ngọn không được đâu, phải xử tận gốc rễ của vấn đề, cơ mà gian nan lắm.

Dân Tổ

Xe container
Sao không cho thuê sách các cụ nhỉ? Năm nào cũng 1 bộ mới, lãng phí quá...

sakai_yo

Xe lăn
Sao không cho thuê sách các cụ nhỉ? Năm nào cũng 1 bộ mới, lãng phí quá...
Giả sử cụ đầu tư mấy trăm bộ về định cho thuê, đùng cái cải biên thì cụ lại vứt tiền đi đấy. Bộ cánh diều là 1 ví dụ, 1 năm phát cải biên luôn. Hoặc như năm 20-21 thì CG đa số dùng bộ CD, sang năm 21-22 quay hết sang KNTT thì ai chịu nổi cơ chứ, nói chung đang đổi sách đúng là thời kỳ phức tạp, khổ cho cả nhà trường và nhà sách.

Dân Tổ

Xe container
Giả sử cụ đầu tư mấy trăm bộ về định cho thuê, đùng cái cải biên thì cụ lại vứt tiền đi đấy. Bộ cánh diều là 1 ví dụ, 1 năm phát cải biên luôn.
Dạ em hiểu ý cụ ạ, cái này thì em biết, chia sẻ của em là sao chúng ta không thể thống nhất 1 giáo trình cụ thể cho các bậc, các cấp học - đừng sáng tác cải tiến cải lùi mất thời gian như thế này nữa. Khi có giáo trình gốc thì cũng chỉ cần như mười mấy năm em học tại Anh là phí thuê sách của trường và thư viện thôi ạ.

Em học lại cấp 2 tại London cho đến tốt nghiệp ĐH, em chưa phải mua quyển sách nào trong thời gian học tại trường. Sách được cấp theo lớp, bộ môn em đăng ký học, và sau khi hết khóa học em phải trả lại Thư viện hoặc giáo viên phụ trách lớp.

Còn thời em học ở VN thì sách Giáo khoa em được hưởng từ các anh chị em họ học các lớp trên. Duy chỉ có đúng năm vào cấp 3 - lớp 10 thì hình như có thay đổi nên phải mua bộ sách mới trên Lý Thường Kiệt (năm em vào cấp 3 là 1998) :)

ngonhubu02

[Tịch thu bằng lái]
miếng bánh này béo lắm, các thứ khác ừ bảo nghèo thì nhịn éo mua, chứ sách cho con thì trừ khi chấp nhận để con thất học liếm lá bánh ngoài chợ, chứ đã đi học là chả ai nỡ hay dám bớt quyển nào x-(
Vụ này không biết dùng luật gì để đốt đây ?
Xem chừng khó quá !

Dacia90

Xe tăng
Với các cụ chót mua SGK thì coi như sách đã qua sử dụng, năm học tới tặng cho 1 thư viện hay nhà sách uy tín, bán rẻ cho các cụ có nhu cầu. Duy trì như thế vài năm thì giảm tương đối chi phí.