[Funland] Sách giáo khoa hiện có nhiều điểm bất hợp lý

haiphdt

Xe buýt
Cứ để NXB Giáo Dục độc quyền SGK thì bọn trẻ được hưởng lợi nhiều nhất. Tự dưng hô hào không cho độc quyền SGK giờ ra lắm bộ khác nhau, giá thì cao chót vót, nội dung thì khó hiểu.
Chán, chả hiểu những cụ đấy giờ đi đâu cả

Bang lang

Xe điện
Đấy là cụ chưa tính bộ dụng cụ học vần, học Toán khoảng 250K nhé
Vấn đề chỗ đó đay cụ, mấy cái đấy mua có dùng mấy đâu, rác hết cả nhà. Trước mình học toán chỉ cần bộ que tính, ko thi vác cả chân lên bàn đếm có sao đâu. Em thấy bực là quá lãng phí. Chuyện này các phụ huynh biết, thầy cô giáo biết, nhà trường biết nhưng vẫn cố ép mua. Trong khi đó, hoc lớp 4 đã học địa lý thế giới, em mua cho lớp con em quả cầu để cô day bọn trẻ con thì cô cất trong tủ.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Đụng đâu cũng có bất cập các cụ nhỉ. Chừng nào còn đổi mới liên tục có nghĩa là vẫn còn sai liên tục.
Đổi mới là tốt chứ cụ, để tìm đc cái tốt hơn?Nhưng ở ta thì vô phúc, là Thằng có nhiệm vụ đổi mới, thì nó lại rất kém.

sakai_yo

Xe lăn
Vấn đề chỗ đó đay cụ, mấy cái đấy mua có dùng mấy đâu, rác hết cả nhà. Trước mình học toán chỉ cần bộ que tính, ko thi vác cả chân lên bàn đếm có sao đâu. Em thấy bực là quá lãng phí. Chuyện này các phụ huynh biết, thầy cô giáo biết, nhà trường biết nhưng vẫn cố ép mua. Trong khi đó, hoc lớp 4 đã học địa lý thế giới, em mua cho lớp con em quả cầu để cô day bọn trẻ con thì cô cất trong tủ.
Gửi cụ, của nhà em còn như mới. Cơ mà của thằng anh chẳng giữ lại cho em được vì vẫn phải đăng ký full bộ với trường

Sàn AROMA

Xe tải
Các cụ cho em hỏi mục đích thay đổi của những cuốn sách giáo khoa này là gì ag?

Để cho 1 tương lai tương sáng hơn cho các cháu, hay học bộ sách này các cháu sẽ thông minh hơn, học nhanh hơn hay sao ag?
Để mỗi năm bán được đủ số đầu sách. Có doanh số mà chia nhau. Chứ doanh số năm sau giảm hơn năm trước thì lấy gì mà chia cụ...

starview

Xe tăng
Ngày xưa 1 bộ sách mà dùng đi dùng lại được mấy người. Em cũng hay tìm mua SGK cũ của anh/chị khóa trên để dùng mà thấy vẫn ổn.
Cụ nói em mới nhớ mối tình đầu của em học trên em 2 lớp, khi tốt nghiệp, tặng lại em bộ sách ôn thi ĐH, em cảm động và vui lắm, em cứ theo các bộ đề trong đó mà ôn cũng đỗ ĐH, sau này em tặng lại bộ này cho đứa em học sau. Ngày đó, sách được giữ gìn cẩn thận lắm.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Cứ để NXB Giáo Dục độc quyền SGK thì bọn trẻ được hưởng lợi nhiều nhất. Tự dưng hô hào không cho độc quyền SGK giờ ra lắm bộ khác nhau, giá thì cao chót vót, nội dung thì khó hiểu.
Cụ chắc chắn làm trong ngành luôn. Còm cực chuẩn. Vậy chắc cụ cũng biết tại sao lại phá bỏ thế độc quyền của nxbgd? Tại sao lại cạnh tranh bằng 5 bộ sách? Tại sao lại cải cách liên tục? Éo có cái j tốt đẹp cả. Chỉ muốn thịt dân thôi.

Vâng, 3 đứa cụ ạ, đau đầu phết :( trước thì okie, giờ covid nó hại e quá, nhưng vẫn cố vì các con quen thầy cô, bạn bè rồi!
vầng ai cũng cố trong khả năng cụ ag, trường tư bao giờ cũng tốt hơn trường công đấy cụ ag

em đi làm thấy các bạn học trường chuyên or trường tư thường tự tin, mạnh dạn & trong công việc có nhiều sáng kiến nên khoản đầu tư của cụ em nghĩ là đáng
(chỉ là quan điểm & ý kiến cá nhân dựa trên trải nghiệm của em ag hì hì)

Các cháu thì em không biết, chứ em dạy con nhóc lớp 1 mà đọc nó ngang, nó khó hiểu, nó khó nhớ kinh lên được. Không biết các cháu khác thế nào chứ con vịt nhà em học dốt kinh.
chủ yếu là cách dậy thôi cụ ag, cuộc sống là đánh đổi mà cụ. Ngoài những việc đam mê, sở thích thì ngta thường thích ăn & chơi

trẻ em cũng vậy, cần động viên khi chúng làm tốt, nhẹ nhàng dạy bảo khi chúng sai & nên có những phần quà để đánh đổi nỗ lực cho chúng (đi công viên, mua đồ chơi ...)

người lớn mình chẳng phải cũng phải có gì đó đánh đổi mới đi làm hay sao (lương, thưởng, thăng tiến...) :))

trẻ em khi sinh ra bộ não chúng có số lượng dây thần kinh nơ ron gấp nhiều lần người trưởng thành nên nếu như được nuôi dạy đúng cách chúng sẽ phát triển, cố lên cụ nhé !!

em thì mới có đứa lớn học mầm non nhưng có vài ý kiến chia sẻ dựa trên trải nghiệm ít ỏi của em ag hì hì

Nhà trường cứ thông báo 1 cục đầu năm là em ck béng cho xong, chẳng soi nữa cho mệt đầu cụ ạ.
thì chẳng ck ngay chứ cụ định làm gì =))

người có tiền thì em chả nói, người ko có tiền nhưng cũng phải cố vì sợ ý kiến con mình ở trường nó khổ, ảnh hưởng đến việc học hành của chúng

sakai_yo

Xe lăn
thì chẳng ck ngay chứ cụ định làm gì =))

người có tiền thì em chả nói, người ko có tiền nhưng cũng phải cố vì sợ ý kiến con mình ở trường nó khổ, ảnh hưởng đến việc học hành của chúng
Vâng cụ. Miền núi thì em chịu chả biết họ cho con ăn học ra sao chứ nông thôn giờ cũng đầu tư gd lắm. Em về quê mà choáng khi thấy bọn trẻ bằng tuổi con em học thêm suốt ngày. Một phần cũng vì cô giáo gợi ý đi học ạ, thứ 7 CN học full luôn.

Vâng cụ. Miền núi thì em chịu chả biết họ cho con ăn học ra sao chứ nông thôn giờ cũng đầu tư gd lắm. Em về quê mà choáng khi thấy bọn trẻ bằng tuổi con em học thêm suốt ngày. Một phần cũng vì cô giáo gợi ý đi học ạ, thứ 7 CN học full luôn.
vầng học nhiều mà cụ. Lương giáo viên thì bình thường nhưng thu nhập thì khá tốt với những giáo viên dạy môn chính thi cuối cấp như Toán, Văn, Anh hoặc Lý hóa...

dù sao em vẫn trân trọng nghề giáo, chỉ có cơ chế của mình nhiều khi ko hợp lý thôi cụ ag

giáo viên mầm non, cấp 1, cấp 2, cấp 3 em nghĩ tầm quan trọng như nhau, thậm chí mầm non & cấp 1 em nghĩ là quan trọng nhất vì đây là thời kỳ trẻ dễ tiếp thu những cái mới nhất (ý kiến cá nhân ag)
nhưng thu nhập ko tương xứng => ít người giỏi muốn làm

em nông thôn đây cụ ag, học thêm tràn lan luôn

sakai_yo

Xe lăn
em nông thôn đây cụ ag, học thêm tràn lan luôn
Em quê 17, các cháu chuẩn bị vào 1 là học thêm rồi ạ - luyện chữ.
Gv mầm non thật thiệt thòi vì chả được dạy thêm nếm gì, chỉ có đồng lương nhà nước - thua công nhân là chắc.
Nhà em con năm nay cuối cấp, trường tư nên chả ai gợi ý thêm nếm. Chắc em cũng phải tìm chỗ cho cháu học thêm Toán, TV, em cố tìm gần nhà nhất cho đỡ khoản đi lại tắc đường.

TUCSON9389

Xe điện
Em thành thật khuyên cccm nên mua theo trường nhé dù có thể ko được chiết % nào so mua ngoài. Lý do vì trường có khi chọn sách từ 3-4 bộ chứ không phải 1 bộ đâu nên cụ nào mua ngoài sẽ bách nhục vì ko tài nào mua đủ Sgk cho con.
Em cũng đang kinh doanh có tí liên quan Sgk nên e biết chút. Năm nay lớp 3, 7, 10 sẽ dùng sách mới. Hiện có 5 bộ Sgk và oái oăm ở chỗ nhiều trường sẽ chọn môn Toán của bộ này môn Lịch sử hay mỹ thuật của bộ kia. Có trường chọn lung tung giữa 3 bộ. Sgk cải cách thì luôn luôn in thiếu vào đầu năm học vì chả ông nào dám in thừa - cụ nào làm sách chắc hiểu ý em. Bán sgk thực sự lãi rất ít cc ạ, nhưng vẫn phải có để còn bán thứ khác.
quá là bức xúc, cái kiểu cải cách nửa mùa tây học mà ra đây mà.lương tâm chúng nó vứt đi cho chó gặm rồi

Em quê 17, các cháu chuẩn bị vào 1 là học thêm rồi ạ - luyện chữ.
Gv mầm non thật thiệt thòi vì chả được dạy thêm nếm gì, chỉ có đồng lương nhà nước - thua công nhân là chắc.
Nhà em con năm nay cuối cấp, trường tư nên chả ai gợi ý thêm nếm. Chắc em cũng phải tìm chỗ cho cháu học thêm Toán, TV, em cố tìm gần nhà nhất cho đỡ khoản đi lại tắc đường.
cụ 17 ở đâu, em đông hưng đây =)) nhưng em đang làm trên hưng yên

vầng cố gắng cụ ag hì hì

chủ yếu là cách dậy thôi cụ ag, cuộc sống là đánh đổi mà cụ. Ngoài những việc đam mê, sở thích thì ngta thường thích ăn & chơi

trẻ em cũng vậy, cần động viên khi chúng làm tốt, nhẹ nhàng dạy bảo khi chúng sai & nên có những phần quà để đánh đổi nỗ lực cho chúng (đi công viên, mua đồ chơi ...)

người lớn mình chẳng phải cũng phải có gì đó đánh đổi mới đi làm hay sao (lương, thưởng, thăng tiến...) :))

trẻ em khi sinh ra bộ não chúng có số lượng dây thần kinh nơ ron gấp nhiều lần người trưởng thành nên nếu như được nuôi dạy đúng cách chúng sẽ phát triển, cố lên cụ nhé !!

em thì mới có đứa lớn học mầm non nhưng có vài ý kiến chia sẻ dựa trên trải nghiệm ít ỏi của em ag hì hì
Tính em và vợ em đều nóng, lại không có khả năng sư phạm, nên cho nó đi học thêm, từ học cô riêng 1 kèm 1, đến học cả cô chủ nhiệm lớp, thế mà vẫn xếp top 5 bạn nguy cơ ở lại lớp. Căng lắm cụ ạ. Những ý cụ nêu em áp dụng cả rồi, nhưng nó kiểu rất bất cần, thưởng cũng được, còn chị không muốn học, chả thưởng chị cũng ứ cần.

vihali

Xe container
Cụ chắc chắn làm trong ngành luôn. Còm cực chuẩn. Vậy chắc cụ cũng biết tại sao lại phá bỏ thế độc quyền của nxbgd? Tại sao lại cạnh tranh bằng 5 bộ sách? Tại sao lại cải cách liên tục? Éo có cái j tốt đẹp cả. Chỉ muốn thịt dân thôi.
Lạ nhỉ, xưa thì các cụ chửi độc quyền sgk, độc quyền viễn thông...Giờ họ phá vỡ thế độc quyền ấy để mặt hàng được cạnh tranh, phong phú hơn. Thay đổi chương trình thì dĩ nhiên thay đổi sgk nhưng năm sau là dùng lại đc nên ko rõ cái câu ko dùng lại đc là ở đâu ra. Các cụ đã đọc sgk chưa? Người ta vẫn thu mua sgk cũ cho vùng lũ đó thôi.

nhuataiche

Xe container
Tính em và vợ em đều nóng, lại không có khả năng sư phạm, nên cho nó đi học thêm, từ học cô riêng 1 kèm 1, đến học cả cô chủ nhiệm lớp, thế mà vẫn xếp top 5 bạn nguy cơ ở lại lớp. Căng lắm cụ ạ. Những ý cụ nêu em áp dụng cả rồi, nhưng nó kiểu rất bất cần, thưởng cũng được, còn chị không muốn học, chả thưởng chị cũng ứ cần.
Em nói cái này hơi khó nghe một chút. Cháu nhà bác mà gửi vào trường quốc tế hay trường tư xịn có khi đứng đầu lớp ấy chứ !
Trường công là em kinh hãi lắm rồi !

hì hì, thế thì phạt, khi buồn mới biết quý trọng niềm vui

con cụ lớp mấy r mà ở lại lớp ag, hix, thế thì hơi căng cụ nhỉ, em thì cũng chưa biết nên làm thế nào vì chưa vào hoàn cảnh ấy