Chi hội Sai lầm khi chữa bệnh òa ga cho xe Spark

Tinh_danang

Xe đạp
Website
tourghepdanang.vn
Em đăng bài này để chia sẻ với anh em đang đi xe Spark, matiz nói riêng và cả những dòng xe khác nói chúng.
Chuyện là chiếc Spark 3 máy 0,8 của em mắc bệnh òa ga. Khi xuống gara thợ phán hỏng con Van không tải. Em để cho thợ nó đi mua con mới về bắt vào vẫn không hết, thay luôn con cảm biến ga mới cũng không hết.
Em lên mạng hỏi 1 số bác kêu do Secmang gì đó hở rồi hở Ron quylat dẫn đến nóng máy nó cũng giật. em cũng bảo thợ thay luôn Secmang, supap, ron quylat. vẫn không hết bệnh
Đến đây hết cách rồi em cứ chạy luôn, sống chung với bệnh của em nó.
Đi 1 thời gian thì bệnh Òa ga nặng thêm, có khi đi dừng đèn đỏ em nó rú lên mọi người xung quanh nhìn xe mình như sinh vật lạ.
Không nản chí em mới về mở ra vệ sinh lại con Van không tải cũ lắp vào thì lạ thay xe đi hết òa, chỉ còn hơi hơi xíu mà xe lại êm hơn.
Từ đó em cứ để con cũ chạy, nếu có òa lớn em lại mở ra vệ sinh lại là ngon dc cỡ tháng,
Cho nên em kết luận là bệnh òa ga xe em chỉ có thể là con Van không tải chứ không thể bị con nào khác.
Nhưng em suy nghĩ tại sao thay con mới vào không được.?
Nên em mang con van không tải của em lên Hãng Chevrolet hỏi.
Bên hãng bán 1 con chính hãng là 1950k. Em hãi quá sao mà nó mắc thế trong khi em thay con mới chỗ Gara có 550k.
Em không lấy con ở hãng mà em chạy về chợ trời chỗ mua phụ tùng quen thì được biết rằng. Con Van không tải này có đến mấy loại, mà con em dùng là loại rẻ nhất có 250k. thợ nó mua về bắt cho em hèn gì không hết bệnh. Báo hại em làm đủ thứ hạ cả cát te thay secmang.
Khi em hỏi mua con tốt chính hãng thì chị bán hàng bảo hết hàng.
Em sang cửa hàng thứ 2 thì có hàng tốt. Con xịn là 1tr. Con thường 600k nhưng hết hàng. Con cùi mía nhất là 250k cũng ko có.
Nên em mua con 1tr thay vào. Kết quả là xe em hết bệnh.
Qua đây em rút ra kinh nghiệm. Không nên để thợ nó đi mua hàng về thay.
Hàng có 5 7 loại hàng mình không rành không biết dc. Hàng Tàu nó bảo hàng Nhật cũng chịu.
Không hết bệnh mà còn tiền mất tật mang.

Kinh nghiệm thứ 2 là nên tham khảo giá của hãng rồi hãy hỏi giá thợ. Thợ thầy bây giờ cứ mua hàng kém chất lượng về thay vào chả biết đường nào cả.

HailuaBG

Xe buýt
Em nản mấy ông thợ Vườn lắm. Kinh nghiệm ít, toàn tính thay hàng đểu. Công lấy đắt hộc máu mũi. Trừ sơn, máy và cái gì cần nâng cả xe. Không thì cứ tự mà làm ạ. Bẩn thỉu tí nhưng vẫn hơn.
Em từng hàn lại mạch role, đục mấy con motor, các thánh cứ phán tiền cục, loằng ngoằng chả có cái gì. Cháy hẳn mới tự mua mà thay.
Xin lỗi các bác thợ chân chính, em chỉ nói vài con sâu thôi ạ.

quang102

Xe tăng
Em nản mấy ông thợ Vườn lắm. Kinh nghiệm ít, toàn tính thay hàng đểu. Công lấy đắt hộc máu mũi. Trừ sơn, máy và cái gì cần nâng cả xe. Không thì cứ tự mà làm ạ. Bẩn thỉu tí nhưng vẫn hơn.
Em từng hàn lại mạch role, đục mấy con motor, các thánh cứ phán tiền cục, loằng ngoằng chả có cái gì. Cháy hẳn mới tự mua mà thay.
quan điểm của Cụ giống em

ABCZ13

Xe tải
E nói thật là e vẫn chưa tìm được thợ nào ưng ý, nhất là với tiêu chí làm tốt mà vẫn ngon bổ rẻ :D. Chắc khó..

min18vn

Xe điện
Em ạ cụ, viết dài thế chốt lại vẫn là cái van, em nói thế này cho nhanh, cụ lên chợ trời mua cái van bãi 300k, trước em mua cả cái cổ ga bãi có cả van cả cảm biến ga giá 450k, chạy ngon gấp vạn van mới

min18vn

Xe điện
Chuyện là chiếc Spark 3 máy 0,8 của em mắc bệnh òa ga. Khi xuống gara thợ phán hỏng con Van không tải. Em để cho thợ nó đi mua con mới về bắt vào vẫn không hết, thay luôn con cảm biến ga mới cũng không hết.
Em lên mạng hỏi 1 số bác kêu do Secmang gì đó hở rồi hở Ron quylat dẫn đến nóng máy nó cũng giật. em cũng bảo thợ thay luôn Secmang,supap, ron quylat. vẫn không hết bệnh
Em xem cũng thấy ức chế hộ cụ, òa ga liên quan gì đến séc măng, ron mặt máy hay supap mà chúng nó bắt cụ thay

TranThanhThuy

Xe máy
E cũng chẳng hiểu sao nữa, dưng e cần cày

trinhtute

Xe tăng
Có 2 vấn đề cụ tìm hiểu không kỹ và quá vội vàng khi sửa tốn kém như vậy
1 là bệnh òa ga 99% do cục bù ga hay còn gọi là van không tải
2 là cục cũ kém cụ thay cục mới lò xo ở đầu van quá cứng , nếu khéo tay cụ tháo ruột cục mới thay lò xo cũ vào hoặc cắt bớt lò xo đi cho nó mềm và đặc biệt lưu ý ko được xịt rp7 hay dùng chất rửa nào vào lõi của cục bù ga vì bên trong nó có mỡ trắng để bôi trơn

longrock

Xe hơi
Có 2 vấn đề cụ tìm hiểu không kỹ và quá vội vàng khi sửa tốn kém như vậy
1 là bệnh òa ga 99% do cục bù ga hay còn gọi là van không tải
2 là cục cũ kém cụ thay cục mới lò xo ở đầu van quá cứng , nếu khéo tay cụ tháo ruột cục mới thay lò xo cũ vào hoặc cắt bớt lò xo đi cho nó mềm và đặc biệt lưu ý ko được xịt rp7 hay dùng chất rửa nào vào lõi của cục bù ga vì bên trong nó có mỡ trắng để bôi trơn
Các cụ cho em xin cái ảnh cục van ko tải ở đâu với ạ. Em cũng đag bị oà ga nhẹ. Thử vệ sinh phát xem sao. Tks các cụ

vampiredhq

Đi bộ
Em like cho bác về vụ này

camovie

Xe tải
Website
www.youtube.com
Em đăng bài này để chia sẻ với anh em đang đi xe Spark, matiz nói riêng và cả những dòng xe khác nói chúng.
Em lên mạng hỏi 1 số bác kêu do Secmang gì đó hở rồi hở Ron quylat dẫn đến nóng máy nó cũng giật. em cũng bảo thợ thay luôn Secmang, supap, ron quylat. vẫn không hết bệnh
Đến đây hết cách rồi em cứ chạy luôn, sống chung với bệnh của em nó.
Đi 1 thời gian thì bệnh Òa ga nặng thêm, có khi đi dừng đèn đỏ em nó rú lên mọi người xung quanh nhìn xe mình như sinh vật lạ.
Không nản chí em mới về mở ra vệ sinh lại con Van không tải cũ lắp vào thì lạ thay xe đi hết òa, chỉ còn hơi hơi xíu mà xe lại êm hơn.
Từ đó em cứ để con cũ chạy, nếu có òa lớn em lại mở ra vệ sinh lại là ngon dc cỡ tháng,
Cho nên em kết luận là bệnh òa ga xe em chỉ có thể là con Van không tải chứ không thể bị con nào khác.
Nhưng em suy nghĩ tại sao thay con mới vào không được.?
Nên em mang con van không tải của em lên Hãng Chevrolet hỏi.
Bên hãng bán 1 con chính hãng là 1950k. Em hãi quá sao mà nó mắc thế trong khi em thay con mới chỗ Gara có 550k.
Em không lấy con ở hãng mà em chạy về chợ trời chỗ mua phụ tùng quen thì được biết rằng. Con Van không tải này có đến mấy loại, mà con em dùng là loại rẻ nhất có 250k. thợ nó mua về bắt cho em hèn gì không hết bệnh. Báo hại em làm đủ thứ hạ cả cát te thay secmang.
Khi em hỏi mua con tốt chính hãng thì chị bán hàng bảo hết hàng.
Em sang cửa hàng thứ 2 thì có hàng tốt. Con xịn là 1tr. Con thường 600k nhưng hết hàng. Con cùi mía nhất là 250k cũng ko có.
Nên em mua con 1tr thay vào. Kết quả là xe em hết bệnh.
Qua đây em rút ra kinh nghiệm. Không nên để thợ nó đi mua hàng về thay.
Hàng có 5 7 loại hàng mình không rành không biết dc. Hàng Tàu nó bảo hàng Nhật cũng chịu.
Không hết bệnh mà còn tiền mất tật mang.

Kinh nghiệm thứ 2 là nên tham khảo giá của hãng rồi hãy hỏi giá thợ. Thợ thầy bây giờ cứ mua hàng kém chất lượng về thay vào chả biết đường nào cả.
Cụ chủ kô tham khảo bài của em, bài làm lại cục bù ga ấy ạ, cái cục bù ga hay lắm cụ, thay mà kô tháo cộc âm lắp vào nó giật đùng đùng, thay đúng hàng xịn có khi cũng chẳng được. Cục này mà thay xong chạy chuẩn nó đỡ xăng lắm đó cụ.

vuquangduong

Xe máy
Giống em, mua cái cục không tải mới thay vào bị nặng hơn, em rửa sạch sẽ cục cũ, để ráo hết dầu mỡ cắm vào chạy ngon đến giờ cũng mấy tháng rồi.

bong07

Xe container
Giống em, mua cái cục không tải mới thay vào bị nặng hơn, em rửa sạch sẽ cục cũ, để ráo hết dầu mỡ cắm vào chạy ngon đến giờ cũng mấy tháng rồi.
mua cả cụm cổ ga hàng bãi về ngon choét