[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

leo86vn

Xe tăng
Có chi nhánh đầu tiên ko phải ở VN mà miết Tokyo. Cũng rất đông khách. Kiểu này dễ có sao Michelin lắm.

Khá đơn giản với chỉ một kiểu chế biến tái lăn. Giá 60k/bát tại Lò Đúc 170k tại Nhật.

Hà Nội bán nguyên ngày, được 1000 bát ko các cụ nhể? Doanh thu 60 củ, ngày lãi nhẹ 30-40tr.

Cụ nhầm r, chi nhánh đầu tiên là ở Trung Hòa. Em ăn r, 80k/bát. Và thú thật, e thấy ko ngon!

habui8x

Xe hơi
Em cũng rất thích ăn phở Thìn, nhiều chịt :)

Lastbet

Xe buýt
Em cũng không thấy tinh tế gì vì không hợp khẩu vị của em.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
Không khen thì lấy gì để tự hào "quê tao Hà Nội gốc"...
Em fun tí. Quả thật em ăn cũng chưa thấy nó ngon điểm nào.

GamCaoMayLanh

Xe container
Em fan phở Biên. Cụ Biên lúc nào đứng bán cũng đội cái mũ trắng rất ấn tượng. Khi nào Biên đóng cửa thì em mới sang ăn phở Thìn. :D

MEC V6

Xe điện
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
Gu ẩm thực mỗi người e ăn đúng 1 lần rồi e té không bao giờ quay lại

vocuc_trongrong

Xe tăng
Ở HN cứ hàng quán nào trưng mỹ danh truyền miệng quán truyền thống, lâu đời, famous... thì đa phần đều overrated, overprice cả mà.
Như chả cá Lã Vọng, vằn thắn Đinh Liệt, bún chả Obama, phở Thìn Lò Đúc, hoa quả dầm Tô Tịch...

alongcamepolly

Xe lăn
Đúng là cháu ăn mấy lần cũng ko ấn tượng mấy, giờ còn nhượng quyền mở thêm mấy chỗ, giá rẻ hơn Lò Đúc

Dream 100

Xe ngựa
Em fan phở Biên. Cụ Biên lúc nào đứng bán cũng đội cái mũ trắng rất ấn tượng. Khi nào Biên đóng cửa thì em mới sang ăn phở Thìn. :D
Em cũng khoái phở Biên Lê Văn Hưu! Bây giờ chị con dâu bán thì phải👍

Dream 100

Xe ngựa
Chắc toàn thuê truyền thông lăng xê ! Nếu lấy thang điểm 10 làm chuẩn thì phở tái lăn đầy hành lắm mỡ này nhà cháu cho 3,5 điểm. :D
Em không hiểu vì sao mà nước phở Thìn rất đen, nhìn bát phở không bắt mắt😀

Rô-Ron

Xe điện
Ơ em ăn thấy ngon mà!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Các cụ toàn những người sau thời bao cấp thì hiểu thế nào được Phở Thìn.
Phở Thìn hồi xưa nhiều thịt, béo ngậy - thời bao cấp thế là đỉnh của ngon rồi. Cũng như kem Tràng Tiền, nếu đi ăn mấy thứ này bằng vị giác khứu giác hiện nay thì không ngon. Muốn ngon phải ăn bằng ký ức, mỗi một miếng cắn là kỷ niệm lại ứa ra ngập đầy trong miệng, vị ngon từ quá khứ nghèo đói dội về. Một đứa trẻ cả tuổi thơ gắn với cơm nấu bằng gạo mậu dịch đỏ quạch lẫn mùi hôi mốc lấm tấm mọt đen và ăn kèm lạc rang, thịt cá là thứ xa xỉ. Ngày bố đi công tác về cả nhà kéo ra phở Thìn làm mỗi người 1 bát to đầy tú ụ thịt bò chan nước béo ngậy giữa mùa đông lạnh, đó mới là thứ làm nên Phở Thìn.

Minhnd

Xe điện
Cháu cũng cảm nhận giống cụ chủ. Không biết ngon chỗ nào 🤔
Có đứa bạn miền Nam ra cứ một mực bảo ra đấy ăn. Đi ăn về mặt ngắn tũn :))

Merkava Mk4

Xe máy
Cụ thớt ở HN mấy chục năm rồi giờ mới ăn phở Thìn Lò Đúc nên ngỡ ngàng, chứ từ rất lâu rồi em chả thấy ai khen quán phỏ này ngon mà chỉ khen nó bán đắt. Có lẽ danh tiếng của quán phở này có được từ thời Pháp thuộc khi còn ít hàng phở :D

nhatvt

Xe buýt
Em ở hà nội 40 năm còn chưa được ăn phở thìn bao giờ, toàn nghe các cụ ăn rồi tả mà vẫn chưa đi ăn dc lần nào.