[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Arabia

Xe tăng
Em chưa nói đến giá tiền, em chỉ thấy là 1 hàng phở mà mọi người cứ nói là phở gia truyền...Bát Đàn/Phở Thìn cả hai nơi đó em đến đúng 1 lần duy nhất vì vợ muốn đến, sau khi ăn thì quan điểm của em là sẽ không bao giờ quay lại và có ý nghĩ rằng những hàng quán này chỉ dành cho thời đói khổ (tiêu chí ngon là nhiều thịt bò):
Đối với phở Thìn em có nhận xét như sau:
1. Nếu nó chỉ thuần túy là bữa sáng thì thực sự nó không ngon với cá nhân em (có thể khẩu vị mỗi người khác nhau);
2. Chỗ ngồi không được vệ sinh, bàn ghế cũ kỹ, đồ dùng cũng ko cho người ăn cảm giác vệ sinh, khu chế biến ngay chỗ khách ngồi nhìn nó cũng nhếch nhác;
3. Thái độ phục vụ của người bán đem đến cảm giác họ không cần khách hàng;
4. Thỉnh thoảng bạn bè trong miền nam ra dẫn đi ăn sáng em ko dám dẫn đến đó dù họ yêu cầu (em nói luôn là quán phở này dành cho thời bao cấp đói khổ thôi, giờ đây không phù hợp).
Đối với mấy hàng phở Bát Đàn:
1. Chất lượng phở em thấy cũng không có gì đặc sắc đến nỗi mọi người phải khổ sở xếp hàng/chen lấn;
2. Chỗ ngồi nhếch nhác, em cũng ko hiểu sao mọi người có thể khổ sở xếp hàng chờ bê bát phở ra ngồi ghế nhựa mà họ vẫn chen nhau xếp hàng (Chuyện ai đến trước được phục vụ trước là đúng nhưng là ngồi và chờ đến lượt được phục vụ chứ không phải đứng xếp hàng mồ hôi nhễ nhại chờ bê bát phở).
Túm lại, quan điểm cá nhân em nếu đã ra ngoài ăn mình phải được phục vụ như là 1 người khách hàng thực thụ:
1. Nếu mời bạn bè/khách thì chỗ ngồi phải sạch sẽ, đàng hoàng thì em mới có thể tự tin mời bạn bè ra ăn sáng;
2. Nếu là cuối tuần thời gian rảnh rỗi cho cả gia đình ra ăn sáng thì cũng cần phải có chỗ ngồi rộng rãi, vệ sinh và được phục vụ như 1 khách hàng chứ ko phải tự phục vụ;
3. Ăn sáng thuần túy ngày đi làm thì tiện đâu ăn đó hoặc ăn tại gia.
E cũng ít ăn sáng ở ngoài nhưng nếu phải dẫn gia đình hoặc mời bạn bè đi ăn phở thì em thường ăn 2 chỗ phở 10 Lý Quốc Sư chỗ đầu Hàng Vôi hoặc chỗ Hoàng Minh Giám, nhân viên phục vụ trẻ trung, mặc đồng phục, đồ dùng cho khách hàng cảm giác sạch sẽ, phở em thấy ngon đúng vị HN.
Nói chung chuyện tăng giá là chuyện của nhà hàng, họ định vị sản phẩm của mình quá cao và khách không thấy phù hợp thì họ tự khắc sẽ không lựa chọn thôi, không cần phải kêu gọi tẩy chay. Tuy nhiên, em ủng hộ việc kêu gọi tẩy chay với những thể loại như cháo chửi vì nó chỉ làm xấu hình ảnh thủ đô hay bất cứ địa phương nào xuất hiện những hình thức kinh doanh như vậy.
Em cũng nghĩ như cụ. Quan điểm của em đã tư duy phục vụ thì mọi thứ phải chỉn chu đến tận những chi tiết nhỏ nhất. Nhưng có những người thích lê la hàng quán kiểu như thế, ví dụ vợ em, toàn cho em vào những quán mà mới chỉ nhìn sơ em đã muốn bỏ về

Đại Ba

Xe điện
Có nhiều hàng phở ngon, hợp gu của các cụ. Nhưng họ ko quảng bá, các cụ phải tự đi tìm.

kiailovey

Xe tải
Các nhóm FB loạn sới vì việc ông Thìn tăng giá 90k, cãi nhau ỏm tỏi như mổ bò, các ông/bà chê bai chất lượng, chửi bới ông Thìn đủ kiểu. Dưng mà thấy lạ thật, dell ai dí súng vào đầu bắt các ông các bà vào đấy ăn đâu cơ chứ, thích thì ăn mà không thích thì next sang quán khác mà ăn. Ông ấy làm kinh doanh theo cơ chế thị trường, được hay thua ông ấy chịu chứ có phải là thời bao cấp đâu. Tóm lại là rỗi hơi và cả dở hơi nữa, kệ mie ông ấy là xong.
Hic, Chủ thớt quên mất diễn đàn lập ra để làm gì rồi.!
Trong xã hội các quan hệ đều có tương tác với nhau. Mọi người đề có cách nghĩ, đánh giá về các vấn đề tốt xấu, thời sự Khác nhau. Và có quyền và nhu cầu chia sẻ cảm nhận, đánh giá, ý kiến của mình lên diễn đàn.. nhấn mạnh lại đó là các cảm nhấn, ý kiến, đánh giá rất riêng của mỗi người Và tất nhiên nó tạo ra dư luận xã hội. Để phẩn biện, thông tin cho các doanh nghiep lắng nghe, điều chỉnh lại các quyết định gây tranh cái của mình nếu họ thấy thế là có lợi nhất
Nhờ vậy OTO FUN cũng như cá diến đàn khác mới tồn tại và phát đc. Chứ ai cũng làm theo cách nghĩ mặc kệ nó thì câu hỏi đăng ký vào đây để làm gì. Làm tầu ngầm đi mới đúng là mặc kệ nó chứ.. haizz

Chỉnh sửa cuối:

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Thì đúng thế mà cụ, gặp người lạ nếu là gái e hay hỏi thử có thích HAT ko, trai trẻ có nghe Đen vâu, còn tầm 30 đổ lên có thích ăn Thìn lò đúc ko? Nếu là có thì cũng đoán được 1 phần nào bản chất, mà thấy cũng đúng tầm 90% đổ lên
Cụ comt thế này thì em cũng botay.kom với cụ!

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ cũng kệ mịa người ta đi, ai thích bàn luận thế nào là việc của họ, liên quan quái gì đến nhà ông? Đã thấy độ tiêu chuẩn kép và rỗi hoi của bản thân chửa
Các nhóm FB loạn sới vì việc ông Thìn tăng giá 90k, cãi nhau ỏm tỏi như mổ bò, các ông/bà chê bai chất lượng, chửi bới ông Thìn đủ kiểu. Dưng mà thấy lạ thật, dell ai dí súng vào đầu bắt các ông các bà vào đấy ăn đâu cơ chứ, thích thì ăn mà không thích thì next sang quán khác mà ăn. Ông ấy làm kinh doanh theo cơ chế thị trường, được hay thua ông ấy chịu chứ có phải là thời bao cấp đâu. Tóm lại là rỗi hơi và cả dở hơi nữa, kệ mie ông ấy là xong.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Ăn phở thì tuỳ từng người, từng khẩu vị hay tuỳ từng Quán phở thì sẽ cảm nhận dc vị ngon của Phở. Nhưng Ăn phở thường là Ăn buổi sáng sớm sẽ ngon hơn vì khi đấy nước dùng mới nấu xong huong liệu cũng mới cho vào thì nước phở thơm ngon. Với em thì chỉ khoảng 2 tiếng sau khi làm nước dùng thì nước phở chuẩn nhất. Nước phở thanh, ngọt nhẹ và đậm đà chứ cứ nấu qua quãng tg đó nước phở dần trở nên mặn và nồng mùi hương liệu hơn.

Peter16388

Xe tải
Chưa đc thưởng thức chưa biết nhưng dân sành ăn (không phải em) thì bảo là chưa bao giờ công nhận chổ thìn đó ! ở hà nội có một đặc điểm rất hay là có chổ ăn rất ngon (ngon đúng nghĩa) mà lại rẻ. có những chổ ăn đắt nhưng lại tưởng là ngon :D
các cụ cứ để ý có phải k nha !

SesameStreet

Xe điện
Ăn phở thì tuỳ từng người, từng khẩu vị hay tuỳ từng Quán phở thì sẽ cảm nhận dc vị ngon của Phở. Nhưng Ăn phở thường là Ăn buổi sáng sớm sẽ ngon hơn vì khi đấy nước dùng mới nấu xong huong liệu cũng mới cho vào thì nước phở thơm ngon. Với em thì chỉ khoảng 2 tiếng sau khi làm nước dùng thì nước phở chuẩn nhất. Nước phở thanh, ngọt nhẹ và đậm đà chứ cứ nấu qua quãng tg đó nước phở dần trở nên mặn và nồng mùi hương liệu hơn.
Em thì ngược lại.
Đi ăn thật muộn. Bao nhiêu thịt thà trụng vào đấy nên nước nó đậm đà mà lại không bị mặn.

kamipapa

Xe hơi
Hơn 10 năm trước thì được. Giờ thì tái lăn cả chảo toàn thịt vụn e ăn ko nổi

Kokolo

Xe buýt
Nhớ hồi có quán phở Bao chỗ cầu giấy dh GTVT. Xong bị dẹp thành trạm xe buýt bây giờ. Hồi bé ăn có 3000 1 bát đầy ú ụ. Giờ chả biết ở đâu

NoiThatAnPhat

Xe tăng
E 6 năm ko ăn Phở Thìn - Lò Đúc rồi, giờ ko biết ntn nhưng chắc công thức ko thay đổi nhiều. E vẫn đánh giá cao về nước dùng của P Thìn: nước dùng là nước đục (khác biệt), đục ko phải do ko bỏ nước hay ko vớt bọt, mà đục ở đây là dùng máy xay để xay nghiền xương ra, và cái này 1 phần tạo ra hương vị khác biệt! E ăn ở Hn đánh giá cao nhất Phở Thìn LĐ trong các quán Phở ở Hn, có thể nó hợp khẩu vị em ( e ăn chủ yếu giai đoạn 2003/04 đến 2016; gần như trưa nào cũng ăn 2 bát)

Chỉnh sửa cuối:

taton7983

Xe buýt
Hà nội phở ngon đếm đầu ngón tay. Mà k phải ở phố cổ như mọi người a dua nhé.

nhuataiche

Xe container
Hà nội phở ngon đếm đầu ngón tay. Mà k phải ở phố cổ như mọi người a dua nhé.
Bác chỉ cho em vài chỗ đi, khi nào ra Bắc em ăn thử.
Phở Thìn Lò Đúc thì em ko thích, nhưng chỗ Thìn bên Mỹ Đình thì em thấy ổn, ăn khá ngon và chỗ ngồi sạch sẽ.

Boy_8x

Xe máy
Em thấy ăn bình thường,giờ lại tăng giá 90k

Pathfinder2003

Xe tải
Em nói có gì không hợp ý các cụ bỏ quá cho em. Mỗi lần từ Việt Nam qua Mỹ, từ sân bay về nhà là em phải ghé ăn tô phở. Khi mới qua Mỹ em rất ghét phở ở đây vì bánh phở nó giống như sợi hủ tiếu. Giờ cũng quen.