[Funland] Sách giáo khoa hiện có nhiều điểm bất hợp lý

Napolong

Xe tăng
Em nghĩ BGD phải tính lại phương án sách cho năm tới thôi.

20 triệu học sinh, quá nửa dùng sách mà cho giá sách neo theo nguyên vật liệu thì rủi ro quá. Đã đắt thì làm thật đẹp, thật bền và tách bài tập, ghi chép ra riêng.

Như textbook nước ngoài nó làm suốt rồi, cần gì phải sáng tạo ra gì nếu mục đích là chất lượng và tiếp cận đồng bộ vùng miền cả nước.

hailuatn

Xe container
Em hỏi thật cc có bao giờ cc dùng đến đơn vị đo độ dài là dam và hm không? Em thì chưa bao giờ dùng đến cả - chỉ dùng m và km thôi. Hôm nọ con em học lớp 3 được dạy mấy đơn vị đo này - nó hỏi em mà em ngỡ ngàng luôn.
Dam thì em ít thấy dùng, nhưng hm (đúng hơn là hm2) thì em thấy dùng nhiều, nó chính là đơn vị đo diện tích mặt đất/mặt nước mà ta hay dùng khi nói về dự án nào đó (héc ta hay ha).

sakai_yo

Xe lăn
Dam thì em ít thấy dùng, nhưng hm (đúng hơn là hm2) thì em thấy dùng nhiều, nó chính là đơn vị đo diện tích mặt đất/mặt nước mà ta hay dùng khi nói về dự án nào đó (héc ta hay ha).
Vâng, cụ nói em mới ngẫm là hm2 chính là 1ha, cảm ơn cụ.

nvh_hn

Xe container
Em đã tưởng bộ dục có thay đổi sẽ khác nhưng qua biến báo này thấy nguyễn y vân.

nvh_hn

Xe container
Tốt để làm gì khi sang năm sau thì đã ko dùng được nữa :))
Em thật cũng vừa nộp tiền mua sách cho F1 mà không chú ý giá đâu vì nó cũng không phải nhiều (so với em). Nhưng đọc thấy con số tăng gấp vài lần thì cũng đáng quan ngại. Thêm chi tiết nữa em đọc trên mạng có cụ bảo sách khác méo gì năm ngoái đâu, làm gì có vụ to với đẹp.

Em đang tưởng sách tăng do chiến tranh U cà, biến đổi khí hậu, covid.v.v... cơ.

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Mấy năm gần đây bộ dục định quy hoạch giáo dục thành ngành công nghiệp không khói hay sao mà sao cái gì cũng tăng thế nhỉ, từ sách vở cho tới học phí học phèo.

giang.nguyen

Xe điện
Em thật cũng vừa nộp tiền mua sách cho F1 mà không chú ý giá đâu vì nó cũng không phải nhiều (so với em). Nhưng đọc thấy con số tăng gấp vài lần thì cũng đáng quan ngại. Thêm chi tiết nữa em đọc trên mạng có cụ bảo sách khác méo gì năm ngoái đâu, làm gì có vụ to với đẹp.

Cụ có nhớ dạo nọ các cụ lên mạng chửi bgd độc quyền SGK, đòi trả quyền biên tập/ in sách giáo khoa về cho tư nhân không.

Giờ được như ý rồi thì lại lên mạng chửi nhà nước để SGK tăng giá =))))

Sắp tới còn điện cũng được tư nhân hoá r đó, ko biết lúc nó tư nhân hoá xong các cụ nhảy vống lên vì sướng hay vì oán thán giá điện tăng cao

nvh_hn

Xe container
Cụ có nhớ dạo nọ các cụ lên mạng chửi bgd độc quyền SGK, đòi trả quyền biên tập/ in sách giáo khoa về cho tư nhân không.

Giờ được như ý rồi thì lại lên mạng chửi nhà nước để SGK tăng giá =))))

Sắp tới còn điện cũng được tư nhân hoá r đó, ko biết lúc nó tư nhân hoá xong các cụ nhảy vống lên vì sướng hay vì oán thán giá điện tăng cao
Vậy bộ dục nên trả lời chuẩn ý, mang tiếng toàn GS phát biểu vậy.

SGK theo chương trình cải cách thì in rất đẹp và chất lượng. Ngoài vấn đề này ra thì còn do cả tiền "chất xám" cho các tác giả nữa ạ. Bộ sách cũ được in với chất lượng giấy rẻ tiền. Tiền tác quyền thì đã được thanh toán từ rất lâu (vì hàng năm chỉ tái bản lại) nên chi phí thấp là đương nhiên. Các bác cứ nghe gấp 2-3 lần thì tưởng kinh nhưng nếu để ý kĩ thì thấy nó rất bình thường. Ví dụ với sách cũ, các cuốn sách thường chỉ 8-20k/cuốn (các bác đi photo có khi còn đắt hơn 1,5 lần). Cái giá đấy phải gọi là quá rẻ mạt nếu hiểu đây là "tri thức", là "tương lai" của con em chúng ta. Sách mới được đầu tư hơn, in giấy đẹp, hình ảnh đẹp thì cái giá 20-40k/cuốn là quá bình thường (xấp xỉ 1 cuốn Doraemon, Cậu bé bút chì...).

sakai_yo

Xe lăn

Sách cải cách to hơn sách cũ là thật:
- cũ: 170x240mm
- cải: 190x265 mm
In màu nhiều hơn.
Còn việc thay đổi này có tương ứng việc tăng giá không thì e ko rõ.

giang.nguyen

Xe điện
Vậy bộ dục nên trả lời chuẩn ý, mang tiếng toàn GS phát biểu vậy.
Em thiết nghĩ các cụ đã chọn tư nhân hoá thì phải chấp nhận hậu quả của nó thôi. Đổ thừa ông giáo dục nói không hay cũng chẳng có ý nghĩa.

Tư nhân thì đời nào nó bỏ qua miếng bánh ngon là lợi nhuận được

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Rồi. Bt trả lời như cc. Bao công sức lính lác ở dưới chuẩn bị cho bt trả lời về vấn đề sgk mà bt chỉ nói dc vậy. Đến h phút này chẳng còn hi vọng éo j khóa này nữa. Có khi còn éo bằng ông ngọng.
Ông BT này gần 3 năm nay em ko thấy ấn tượng gì cả, và em ko biết tên ông ấy.

Kokolo

Xe buýt
Chuyển sang hết sách điện tử nạp vào máy tính bảng đi. Rất muốn nhìn đám buôn chữ thất nghiệp. Cho 1 năm thay 10 bộ sách cũng thoải mái

nvh_hn

Xe container
Em thiết nghĩ các cụ đã chọn tư nhân hoá thì phải chấp nhận hậu quả của nó thôi. Đổ thừa ông giáo dục nói không hay cũng chẳng có ý nghĩa.

Tư nhân thì đời nào nó bỏ qua miếng bánh ngon là lợi nhuận được
Chuẩn cụ, tư nhân hóa nốt cái bộ dục đi là đẹp.

DuongHL

Xe container
Kim Sơn ơi hỡi kim sơn
Thôi thôi thiếp đã phụ chàng từ đây.
(Kiều)